Test PANASONIC AG_UX90

Thảo luận trong 'Panasonic' bắt đầu bởi ansinhtho, 25/3/17.

1. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Hàng mới về test thử màu dòng máy Ag-UX90 sau khi cài lại thông số cho profile. các bác tham khảo. MỜi xem Clips.
    Trong file download có rất nhiều file, nhiều môi trường khác nhau. File gốc.

Hình trên nên tham khảo thông số để chỉnh cho hợp lý.

Chỉnh sửa cuối: 6/4/17

2. dangkhoa13379

dangkhoa13379 MemVIP

Màu thì đẹp nhưng ảnh không sâu, có lẹ panasonic chỉ được vậy thôi

ansinhtho thích bài này.

3. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Anh quay chuẩn i và bitrate tối đa chỉ được 22 mb/s thôi ạ, anh setup lên chuẩn p 28mb/s hoặc quay fhd MOV 50mb/s thì đẹp và sâu hình hơn.

4. thanhskda

thanhskda New Member

anh Nguyễn Tuấn có thể gửi cho e vài thông số vào mail đc ko ạ mail của em : studiotutoan@mail.com xin cảm ơn bác nhiều,em vừa lấy con ux 90 rồi nhưng còn đang loay hoay quá bác cho em vài thông số để làm sao cho da mặt ko bị màu đất ngày kia e đi làm rồi mà vẫn chưa setup dc

5. thanhskda

thanhskda New Member

bác setup thế này e thấy cũng ổn rồi bác có thể cho e vài thông số để e setup đc ko vì ngày kia e phải làm rồi xong vụ đó e về mầy mò cùng diễn đàn cám ơn bác nhiều mail của e studiotutoan@gmail.com

6. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

em chụp hình máy em chưa set thử để anh em tham khảo. và sau khi set thông số anh gửi em có so sánh như thế nào nha./

7. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Mấy file này bác An quay auto white balance, A, B hay chế độ VAR theo nhiệt độ K ạ ? Mà hình như setting trong profile chỉ có tác dụng với auto, hoặc white balance A hoặc B

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nếu giống AC thì profile sài chung cho các chế độ WB mà bác.
    Nhưng có cái lợi hại hơn mà Đức nhớ ko lầm là set profile tăng giảm màu WB A hay B đc trong đó luôn (tức WB A hay B + hay - thêm ...cái gì đó), nếu ko sài tới A / B đó thì ko bị ảnh hưởng bởi dòng đó.

File bác An Đức chưa coi nhưng nếu theo hình chụp mà nói thì hình như hơi bị đậm quá, nếu muốn trong hơn thì tăng +1 sáng và - vài điểm Sat test theo màu LCD Sony nhà Đức thôi (cái nầy nói theo hình chụp chứ chưa xem file nên ko 9 xác).
    Đã xem film và thấy đúng là gamma bác đặt cao quá làm film lên rất trong nhưng lại bị màu đen lên đậm. Được nầy thì mất kia , cái nầy là tùy người thích tông nào chỉnh tông ấy thôi. Nên ý kiến trên Đức xin rút lại.

Chỉnh sửa cuối: 25/3/17
    van son, nguyenbachbp and ansinhtho like this.

9. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

mấy file trên là set theo chế độ Profile nhiệt màu K 5200. còn auto WB thì màu lên nâu đất rất khó chịu. Ai cầm máy lần đầu chưa set lại là oải đạn ngay.

van son, nguyenbachbp and quvinhtxcd like this.

10. henrybay

henrybay Team Phục Chế

chỗ em,nhiều bác mua em này rồi nhưng vẫn ể oải vì chưa thể set được cái profile cho tươi tắn.nghe nói cần thời gian trải nghiệm thì mới ra được vấn đề.mà hình như em máy nào mới ra cũng vậy - cực chẳng đã mới phải sài profile của máy và vì vậy nên mới mau nản và nghe nói có bác cũng đã kêu sang máy vì cái vụ này.

van son and quvinhtxcd like this.

11. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Cái này giống như trường hợp AC-90 lúc mới ra. Phải vật vã với em nó cả tháng trời mới làm chủ được. Nhiều bác cũng kêu bán khi mới mua về vài hôm.

minhduclx thích bài này.

12. winvu2014

winvu2014 New Member

Mình thấy bác An set Scenefile màu như thế này là đẹp rồi. Bác An có thể cho em vài thông số bác đã set giúp em với. Em đã quay được 3 đám rồi nhưng set màu vẫn chưa ra được. Mong bác giúp em gửi vào mail : winvu2014@gmail.com. Cám ơn bác An trước nhé !

13. fuji

fuji MemVIP

Có vẻ "dày" màu quá bác An,không được trong.

van son thích bài này.

14. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Anh chỉnh theo môi trường đất đỏ vùng anh. Em up cho vài file mà em quay được, anh căn cứ mà set màu giúp em. Thật ra dòng máy này rất khó xơi màu lắm lắm các bác a.

nguyenbachbp, van son and quvinhtxcd like this.

15. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Thấy thật là vậy nhưng có thể sẽ sét và dò lần mỗi đám tụi nhỏ quay về. Nếu mình trực tiếp đến rạp chắc là sẽ sét màu nhanh hơn Thiện a.

nguyenbachbp and van son like this.

16. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Mình xin lỗi mấy Bạn Bác ansinhtho đưa hình này lên là máy chụp hay máy quay vậy - xin cám ơn

van son thích bài này.

17. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Bác Thọ ơi chuẩn không cần chỉnh - tuyệt ...em nói thật lòng

18. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

chụp từ phim ra chứ không phải chụp từ máy quay đâu Vũ Anh Nhân a.

nguyenbachbp thích bài này.

19. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Biết mà Bác ... tuyệt .. Vây là thợ chụp coi như sắp out rồi

ansinhtho thích bài này.

20. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

độ phân giải của máy quay mà như máy chụp thì dân thợ chụp sẽ nghỉ hưu mất. Vỉ vậy quay là quay, xem trên ảnh điện. còn chụp xem trên giấy. so sánh là quá khập khiễng. HÌnh đẹp chỉ để cho từng mỗi thiết bị, mỗi cách nhìn Nhân a! phần hình trên là chỉ để nói cho loại máy mới ra này. Màu mè của nó mặc định như nói ở trên. Vì vậy sét để thấy thay đổi và cải thiện chứ không phải để nói lên "đẹp" muốn đẹp và chuẩn hơn nữa là cần phải có times.

Ngoài những cách set màu trên anh em nào có sử dụng loại máy này đã set chuẩn cũng nên có thảo luận tốt hơn về dòng máy này để học hỏi lẫn nhau.

Chỉnh sửa cuối: 28/3/17

21. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Mình thấy máy này không khác gì cái phao có thể ......chứ nói cho vui cũng nhất trí với mấy Bác cái gì ra cái đó thôi ...

lubu and nguyenbachbp like this.

22. minhduclx

minhduclx MemVIP

Máy quay sony cx... chụp hình như 24 chấm còn không ăn thua mà bác.
    Làm cái phao thì khá ok chứ để bơi dài thì...bác leo lên thuyền thúng bơi ngang sông lớn và đeo cái phao bơi rồi biết cái nào đuối hơn.
    Hình chụp lại của máy quay film thấy vậy chứ muốn chỉnh tới cho Đẹp + Trong như máy chụp để rọi 13x18 cũng mệt - muốn phóng lớn lại càng mệt khi phải xử lý 1 đống thứ như phục hồi nào là giảm nét chỗ cần giảm, tăng hay lấy lại nét các chi tiết. Cái nầy Đức từng làm rồi (chục tấm hình đám, kêu quay ko chụp cuối cùng lại năn nỉ chụp từ film ra chục tấm, làm chục tấm đó hơn làm trăm tấm hình đám) hay lấy làm hình lớn 40x60 rồi (cũng quay thôi - chụp cả dàn máy nhà mà tới lúc quan trọng xui gia đầy đủ thì ko ai chụp hay chụp cái gì ko - nhờ chụp film ra phóng lớn 1 cặp...). Mấy cái đó để ra đẹp chua lắm.

23. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Mình giờ ngoài 60 muốn sắm máy nhưng hết vốn - thằng nhỏ mới tống bên đức về nguyên bộ Z1E cả luôn đầu capture băng HD nhìn thấy uổng cả đời mong có nó cách nay 10 năm thì không được - bây giờ đành phải ôm thêm nó nữa - bỏ thì thương vương thì mệt , thôi thì bổn cũ soạn lại ..
    - thấy mấy Bác có máy mới mà thèm thiệt nên đôi lúc trình độ lão thời có gì mong các bạn đừng chấp - được gặp bạn bè trên diễn đàn là vui - mình giờ voọc được cái gì thì voọc chứ chả biết làm gì ...mong thông cảm

24. winvu2014

winvu2014 New Member

Đây là 2 file em quay bằng UX90, em thấy màu da vẫn còn đậm màu đất chưa lên hồng và màu của phim chưa lên đủ, chưa rực màu phải không bác An.
    Mong bác An và bác Nguyễn Tuấn xem giúp em và set màu giúp em .
    P/s : Em muốn màu da lên hồng 1 tí và màu lên rực hơn nữa . Cám ơn 2 bác đã giúp.
    Emnail của e : winvu2014@gmail.com

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ko phải lỗi thời đâu bác. Máy Z1 thì có sao - thị trường vẫn còn mà, vẫn kiếm tiền đc thôi. Tính ra nói thì chán, cầm con PD Đức kiếm tiền nhiều hơn cầm con AC vì...nhận rẽ show cực nhiều, ko có khấu hao cái quái gì hết, máy tính cũ chơi SD vô tư lên FHD phải tốn thêm tý xẻng nâng cấp,...nói chung chạy đua vì thích nhiều hơn vì kinh tế bác ah. Nên giờ bác cần thì đẩy em Z1 và đầu capture đi - kiếm em máy thẻ HDD Sony nho nhỏ nào đấy làm ăn vẫn ngon lành như con PJ670 ấy.

Còn hình ảnh thì nhiều lúc coi vậy chứ ko phải vậy. Giống làm hình phục hồi - coi cái hình gần đủ hết...mà làm nhiều khi trần thân ra. Nên hình chụp từ máy quay nó cũng gần thế. Nếu bác để ý kỹ sẽ thấy film chiếu lên TV hay LCD rất trong nhưng chụp lại ko khi nào trong được vậy. Trừ phi film lên TV qua hậu kỳ chỉnh trong vắt luôn rồi mới chụp ra đc thế. Cái nầy từ thời quay băng xưa đã vậy, miniDV cũng vậy thì số FHD cũng thế, UHD cũng thế. Mấy máy handycam Sony chụp rất cao chấm, đâu mười mấy đến hơn hai mươi chấm, nhưng hình dù chụp với chip 1 inch vẫn ....không có độ xâu, ko trong, ko nét...nói chung giống cấm mấy cái dtdd mười mấy chấm chụp ấy, up fb làm nầy kia lung linh chứ đem lên máy tính mở lên chỉnh sửa thì chất ảnh so với con D70 có hơn 8 chấm lại bị thua xa về nhiều cái. Nói rõ thì rất khó nhưng thực tế là tiền nào của đó - đẳng cấp mãi mãi là đẳng cấp. Còn dtdd giá cao - đẳng cấp hơn thì chụp đẹp hơn con giá thấp. Nhưng so với con máy chụp hình chuyên thì ko có cửa về độ nét độ trong, hơn đc cái tiện dụng và chụp ánh sáng yếu.

nguyenbachbp and Vũ Anh Nhân like this.

26. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Máy thẻ ổ cứng mình có rồi hôm tính vớt em PJ 710 của Bác Tuấn để phòng ai ngờ thằng út cho nguyên một cum này đành phải ực

minhduclx thích bài này.

27. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Dòng máy này màu gốc là vậy. Các bác nhìn để thấy muốn oải rồi. Nhưng tôi cũng đã cố khắc phục lên màu như đã nói. Mong sao anh em xem mẫu trên để tinh chỉnh hợp lý hơn.

minhduclx and nguyenbachbp like this.

28. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

mình thì không chuyên quay, chỉ chuyên bên hình tiệc.
    thấy các bác cứ bàn mãi chuyện cài đặt máy, nhưng qua mấy cái hình, mình thấy cái thiếu sót nhất chính là setup ánh sáng.
    biết là quay cưới nhiều lúc không có thời gian để setup ánh sáng, dùng mỗi cái đèn led gắn trên máy bảo setup máy cho đẹp thì cả bọn hollywood có mặt tại hiện trường cũng pó tay bỏ chạy thôi.
    vậy, đã bỏ hơn 40 triệu mua cái máy, thì gặp đám nào giá được tí nên lôi theo thằng lính, xách thêm cái đèn đánh lên trần hắt xuống, mình nghĩ chẳng cần chỉnh nhiều mà đẹp ngay. Như cái clip của bác Vui lòng đăng nhập để thấy link, nhìn vào cái là thấy lỗi ánh sáng ngay, ánh sáng không đều, trán mặt bị lác trong khi hậu bị tối, đổ bóng, màu đen lên chưa đẹp... cái này mà có cái đèn bao lên trần hắt xuống, không chế bớt ánh sáng ngoài vào là đẹp ngay. Chứ ánh sáng khó quá mà bảo setup máy cho đẹp thì pó tay rồi, nên setup máy không được thì nên nghĩ đến chuyện setup ánh sáng ở hiện trường để có kết quả tốt hơn.

29. minhduclx

minhduclx MemVIP

Show ngon đều mới có lính ruột. Còn lâu lâu như bác nói thì vụ nầy nhiều lúc tức ói máu ấy bác ơi : thà 1 mình làm còn đỡ bực. Bác cứ kiếm lính ko chuyên đi theo cầm đèn phụ cho bác rồi thấy - lâu lâu mới đc đi đám cưới - lại đc vô vòng trong nên cứ mắt tròn mắt dẹt ra nhìn (dù đi 2-3 đám) nên....quên trời quên đất hoài. Đi 5 đám hết 3 đám bỏ đồ đạc lại nhà người ta hay bỏ cả ở nhà gái (đi theo nhà trai) mới ghê.
    Đó là chưa kể...ko có tý kinh nghiệm gì thì chỉ cầm đèn hay cột / treo đèn trật lất,...và còn vài tá chuyện khó nói khác nữa như chuyện cầm nhầm,...
    Bác làm nghề nầy và nếu có liên kết với ae trong nghề với nhau trả lời thật tình xem có khi nào bị xù/cancel/hủy show hay bỏ ngang show làm mình vướng nợ ko ?? chứ đừng nói lính đánh thuê theo đám hay lính sai vặt.

Chỉnh sửa cuối: 28/3/17
    tranthangtk8008 and ansinhtho like this.

30. fuji

fuji MemVIP

Hình thế này mà bạn bảo hồng thêm thì chết.Cái này nó thừa hồng rồi,thiếu vàng thôi,đó là nói cái trên,còn cái dưới thì đậm quá,khó mà phân tích.

tranthangtk8008 and ansinhtho like this.

31. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Bạn nào sử dụng dòng máy UX có thể download sách hướng dẫn này về tham khảo (đương nhiên bằng tiếng Anh rồi)
    Link download: Vui lòng đăng nhập để thấy link

ansinhtho, nguyenbachbp and thanhskda like this.

32. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Gửi các bạn sử dụng UX90 sổ tay máy UX90 (tiếng Anh) nhưng có hình minh họa dễ hiểu để có thể nắm vững cách tinh chỉnh scenefile. Đã sử dụng AC90 thì cũng dễ nắm vững máy UX
    Demo: [​IMG]
    Link:Vui lòng đăng nhập để thấy link

33. lubu

lubu Active Member

Theo ý mình bác winvu2014 + vàng 02 + Màu +3 ,- Đen 2 ( Nếu vùng quay, bị mở hết gain phải thêm đèn phụ nhẹ ) và test trên màn hình có ips mới chuẩn (thấy Áo trắng hơi mất chi tiết ,bị Tương phản một chút,cần cho chi tiết )

34. thanhskda

thanhskda New Member

em test máy UX 90 các bác cho xin ý kiến để e chỉnh màu cho chuẩn nhé

35. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Theo như hình này của máy anh thì: + 5 chroma level, - 3 chroma Phase; Rgain -5; Bgain +3 OK. Màu này cũng OK nhưng vào TV sony hoắc samsung (mặc định màu) sẽ còn tím bầm.

thanhskda thích bài này.

36. QUAY PHIM PHU QUOC

QUAY PHIM PHU QUOC MemVIP

clip của bác hơi dư hồng một tí và màu đen đậm lên chút xíu là cũng khá đẹp đó

venus08, Vũ Anh Nhân and thanhskda like this.

37. thanhskda

thanhskda New Member

hôm trước e ngồi mầy mò chỉnh mà cũng chả hiểu y nghĩa của từ đó là gì,cắm luôn ra tivi chỉnh màu rồi quay clip con gái lúc quay xong nó cầm tờ catalock máy ux 90 bằng tiếng việt dơ lên định xé thì e lấy lại ngồi đọc thì mới hiểu đc ý nghĩ của mấy từ trong sensofile các bác đọc kỹ rồi chỉnh màu theo ý riêng của mình chúc các bác thành công nhé

Chỉnh sửa cuối: 3/4/17

38. thanhskda

thanhskda New Member

E lần đầu tiên tham gia diễn đàn nhưng mình thấy bạn này nói ko vào chủ đề lắm,ở đây là ae chia sẻ để học hỏi lẫn nhau tìm ra được cái chung tốt nhất thôi bạn nhé,bạn nói về ánh sáng thì bạn cũng biết khá rõ về nghề rồi theo bạn quay đám cưới thì setup ánh sáng thế nào để đẹp như bạn mong muốn? bạn chia sẻ đi.xin cảm ơn

39. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác ấy nói đúng đó.
    Muốn đẹp thì phải hội tụ nhiều thứ : cảnh đẹp - người đẹp - ánh sáng đẹp - máy ngon. Chứ giờ cảnh đẹp - người đẹp với máy ngon mà ánh sáng leo lét quay ra cảnh tối mờ mờ thì sao thấy cái đẹp (trừ phi mục đích quay le lói).
    Có điều giờ hơi khó. Điều bác ấy nói chỉ để và dành cho các show lớn thôi.
    Show nho nhỏ giờ các tiệm ac cạnh tranh nhau đưa vào gói nên dìm nhau ghê lắm.
    Nghề nầy ở vùng quê hay quen giờ lại ít thấy cạnh tranh, chứ chỗ mình và sg mà mình lâu lâu đi để ý thì 1 tiệm dẹp thì 2-3 tiệm khác mọc ra thì phải (tính mấy tiệm đường lớn ưa đi thôi - chứ tiệm nho nhỏ ở mấy đường độc đạo ít vào giờ cũng mọc lên). Giá cứ phải nói là họ thi nhau dìm xuống. Giá bèo mà ...đòi hít hàng thơm sao đc. Vài người có tâm, đi quay còn đầu tư máy móc kha kahs, chứ nhiều anh em đi quay dùng cái máy tính ra giá thua cái dtdd khách cầm quay. Khách thì cứ mối nào rẽ là ào vào mà chả biết điều đó. Nên tiền quay giờ chả cao, kêu lính lác thợ thầy đi nữa thì sạch tiền ah. Đó là lý do 9. Lý do phụ như trên nói, vì 9 là ko có thực ko vực đc đạo thì lính sao yêu cầu chuyên tâm và làm mỗi chuyện đc.

Gửi coi chơi cái nầy : link tới 11h xóa. Đã xóa

Chỉnh sửa cuối: 3/4/17
    lubu and tranthangtk8008 like this.

40. thanhskda

thanhskda New Member

Bác An đã tìm ra đc thông số nào để hình ảnh trong 1 chút chưa,cháu tìm mãi ko ra, mà sao mầu của con UX 90 này dầy mầu quá ko như con EX3
    bác tìm ra đc chỉ giúp cho cháu xin đc ko

41. thanhskda

thanhskda New Member

test máy thực tế đi làm đám các bác xem có đc ko nhé cho e tí ý kiến

42. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

hình như em đang xài hình này là Gain 0 em nâng gain lên 6 hoặc 9 em sẽ thấy màu khác không còn dày màu nữa. muốn mịn thì giảm Detail Coring (+Giảm hạt nhiễu; Vdetail level ( - mịn +sắc nét) sẽ ra hình như ý.

nguyenbachbp and thanhskda like this.

43. thickyeu

thickyeu New Member

Tình hình là e cũng mới tậu e UX 90 này, nhưng thấy màu nó sắc quá, nó quá thật, e muốn giảm bớt độ sắc nét của nó thì làm ntn vậy ạ

44. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Trời! em không đọc những dòng trên a? đúng là "cỡi ngựa xem hoa". Hỏi đại cho lấy có mà!

nguyenbachbp and Vũ Anh Nhân like this.

45. thickyeu

thickyeu New Member

vậy là giảm Detail Coring và giảm Vdetail level hả bác

46. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Về trang đầu nhìn hình đi em

47. minhduclx

minhduclx MemVIP

thế mấy bác có thử đem tinh chỉnh profile senc của mấy con ac90-130-160 lên con UX90 thử chưa nhỉ ? trên nguyên lý gần giống nhau mình dựa trên cái đó tăng giảm thôi ko lẹ hơn sao.

48. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

làm thế là không được minhduclx a, vì mỗi máy tuy cùng hãng nhưng khác nhau hoàn toàn về màu sắc. tôi có thử nhưng cũng không giải quyết được gì.

nguyenbachbp and minhduclx like this.

49. minhduclx

minhduclx MemVIP

Vâng dĩ nhiên sẽ ko được rồi bác, ý Đức là dựa theo đó mà. Vì Đức chỉnh cũng dựa theo mấy cái mẫu sẳn đó nhanh hơn tự thiết lập (VD tìm ra thông số cho trong hình - nét rồi thì chỉ cần theo đó tăng giảm từ từ quanh đó). Nhưng mỗi người 1 cách và mỗi máy 1 kiểu mà :D, nên ko thể giống nhau đc rồi.

ansinhtho thích bài này.

50. thickyeu

thickyeu New Member

Cảm ơn bác ansinhtho, e thử chỉnh profile như thông số của bác và ra dc ntn
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Còn đây là file gốc của 1 bác nước ngoài quay bằng UX 90 và có cả thông số, các bác tham khảo ạ
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

quvinhtxcd and ansinhtho like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |