Hỗ trợ kỹ thuật - tư vấn - giải đáp những thắc mắc về máy in

Thảo luận trong 'Máy in' bắt đầu bởi Nguyễn Tuấn Cameraman, 17/1/12.

1. heoquay2014

heoquay2014 Banned

Vâng. Cho em hỏi vấn đề in ảnh ấy. Tại em chưa tự tay in bao giờ. Muốn in ảnh sau khi thao tác xong trong photoshop. Thì làm thế nào ạ. Ra lệnh in trong photoshop hay in trên phần mềm đi kèm máy ạ

Em dùng CS3. Tìm menu print mà ko thấy anh ơi

2. htnguyenquang

htnguyenquang MemVIP

Bác nhấn CTRL+P là lệnh in.Lưu ý bác cần thiết lập máy in trước khi in

3. Dazzle

Dazzle Già Làng

Tuấn cho mình hỏi khi mua máy mới về đã cần lắp bộ mục ngoài chưa hay cứ để in bằng bộ mực trong đi theo máy, bao giờ hết mới lắp mực ngoài? Và thao tác cụ thể lắp mực ngoài vào như thế nào?
    Thứ hai nữa là: Theo kinh nghiệm của Tuấn là mua bộ tiếp mực ngoài của Trung Quốc và mực Inkmate của Hàn Quốc, bằng cách đó thì hạn chế việc tắc đầu in đúng không?
    Nếu mình mua bộ tiếp mực của thái Lan có sẵn mực thì bản thân bộ tiếp mực đó của Thái có tốt hơn bộ tiếp mực của Trung Quốc? Vấn đề là sau khi hết mực Thái thì có thể đổ luôn mực Inkmate của hàn Quốc vào được không hay phải rửa lại sạch sẽ mới dùng mực của Hàn Quốc được? Hoặc là bắt buộc vẫn cứ phải dùng tiếp mực của Thái với giá cao hơn?
    Quay trở lại bộ tiếp mực của Trung Quốc+ Mực của Hàn Quốc chi phí thấp hơn, nếu vẫn tốt thì việc gì phải dùng bộ đắt tiền của Thái?

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

4. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Hoàng cứ yên tâm dùng hết 4 hộp mực zin đi theo máy (cũng in được kha khá đấy :) )khi nào dùng hết thì lắp mực ngoài (đơn giản thôi, đừng lo) còn bộ dẫn mực của Thái hay TQ thì cũng dùng chung mực HÀn Quốc mà (đừng mua mực TQ) bộ tiếp mực COMAX của Thái Lan nhờ thiết kế hợp lý hơn nên tạo áp suất tốt, mực dẫn đều hơn, không hay bị ngẽn như bộ dẫn mực của TQ

Dazzle, hoangan2583 and vuquyen like this.

5. hoangan2583

hoangan2583 Super Moderator Thành viên BQT

Bác Tuấn ơi! Cái máy in tiền N11 của em nó bị nghẹt màu đen. Có cách nào tự xử lý được ko ạ? Em đã Clean đầu phun nhiều mà ko được. Bây giờ in thiếp cưới thì màu đen ko cần tới, nhưng sắp sửa phải in giấy khen cho HS rồi. Chẳng nhẽ lại chuyển màu đen thành màu "giấy than".Thank bác!

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vậy là tốt rồi, mình sẽ lấy em T13+bộ COMAX của thái Lan. Tuấn gửi tin nhắn cho mình số phone vào máy của mình nhé: Hoàng Video 0914 265 227. Có gì mình xin tư vấn trực tiếp đấy.

7. kiepngheo

kiepngheo New Member

em dùng hai đời r230 cuối cùng phải chọn lại là canon ip4760.nếu dùng r230 thì phải đổ mực hàn đổ mực china hay bị tắc mực đầu phun nhưng kể từ ngày dùng canon ip4760 đổ mực tàu o tắc và màu sắc y hệt nhau

8. ducvan1983

ducvan1983 Banned

Làm sao lạ vậy, người thì bảo epson T13 hơn canong IP3680 ( 4760 cũng cả vậy). Và màu epson T13 đẹp hơn Canon. Còn bác này lại bảo màu sắc 2 hãng y hệt nhau. Vô lý hết sức vô lý. Nghe nói canong không bền và nhanh hỏng đầu phun. Chắc canon ip 4760 cũng ko = T13 được đau nhỉ?

Bác Tuấn bảo T11 của bác chưa hỏng lần nào. Em thấy vô lý, trên mạng rất nhiều người kêu T11 hỏng, trục trặc, còn bác Tuấn lại bảo ko hỏng lần nào. Hỏng thì bác tự sửa còn đâu. Anh em ta ko biết sửa thì nó hỏng suốt. Bác Tuấn bảo màu T11 đẹp hơn R230 em thấy cực kỳ vô lý, chưa nói đến công nghệ, Mà đơn giản nhất 4 màu làm sao sánh được với 6 màu hả anh Tuấn

9. ducvan1983

ducvan1983 Banned

up cho các Pro giải đáp

10. Nguyễn Tuấn Cameraman

Chắc bạn nhầm rồi, mình bảo màu T11 in đẹp hơn R230 hồi nào đâu ??? mình còn bảo bạn Heoquay là "nếu lượng công việc bình thường và đầu tư ít tiền thì dùng T13, còn nếu có tiền và lượng công việc nhiều thì dùng T50 - 60" cơ mà. Còn T11, T13 mình đang dùng và lắp cho khách 2 con T11 từ năm kia cũng không thấy hỏng gì, ngoài việc bẩn lô kéo giấy, mấy lần tắc mực, chỉ cần hướng dẫn khách tự làm là được, với người không biết thì đôi khi chỉ cần thấy bắt giấy kém, mực tắc họ cũng bảo là hỏng, mà bệnh này thì máy nào cũng có :)

Chỉnh sửa cuối: 23/2/12
    vuquyen thích bài này.

11. Nguyễn Tuấn Cameraman

Hoang An tham khảo lại bài ở trang này nhé :) nếu làm theo cách như vậy mà không hết thì PM lại nhé.
    Thêm điều nữa là máy in em nhớ cắm nguồn liên tục nhé, nếu cần tắt công tắc nguồn chứ đừng rút nguồn

Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 23/2/12

12. ntd.ckct

ntd.ckct MemVIP

Em in ruột thiệp khổ 8.5 cm x 16 cm trực tiếp trên photoshop được không các anh?Em loay hoay mấy tiếng đồng hồ rồi.Nhận làm thiệp mà giờ người ta yêu cầu in thêm cái bản đồ đến nhà hàng ở đằng sau thiệp mời 8.5 cmx16 cm mà em in hoài nó cứ bị lệch (có cái in được 1 nửa thôi).A nào chỉ em cách căn chỉnh lại cho nó vừa vặn với.Thanks các anh nhiều!( Em dùng máy in phun R230X)

13. hoangan2583

Hôm vừ rồi em Clean đầu phun màu đen ra rồi nhưng vẫn bị tắc ko như hồi trước màu đen ko ra tí nào? Nưng các màu lại bi tắc in ra như bị nhòe. Bác xem em phải làm gì? Em Clean nhiều lần rồi. Nhưng vẫn vậy. Clean nhiều quá làm tràn bộ nhớ vừa mới Reset lại
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 30/3/12

14. hoangan2583

Em Clean nhiều rồi mà ko được. Cái thiếp trên là em để chế độ in chậm mới được như vậy nhưng chữ màu đỏ kiểu như bị nhòe

15. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

bác tháo mấy cái ống mà bị đứt đoạn , lấy cái ống hút ( ống hút mà mình hay đi uống nước trái cây nó kèm thèo ly ý ) tháo hộp mực bị đứt đoạn ra . rồi nhét cái lỗ ống hút vào ngay đầu phun , rùi thổi cho nó mấy phát cho nó thông , xem có hết ko nhé bác , thấy ông chủ em làm cách đó hoài , bác thử xem thế nào

hoangan2583 thích bài này.

16. Nguyễn Tuấn Cameraman

Em tháo 4 hộp mực ở đầu phun ra, lấy giấy nhám hoặc dao sắc, mỏng cạo qua các điểm tiếp xúc ở hộp mực nhỏ (ở chỗ vỉ mạch) xong lắp lại, làm sạch đầu phun rồi in test xem sao nhé

JunXiang and hoangan2583 like this.

17. hoangan2583

Vâng để em thử xem. Có gì lại Nhờ bác!

18. hoangan2583

CÁi này bị từ hôm em tháo hộp mục ra để thay 4 hộp mục theo máy vào để thử in xem mực theo máy còn ko? Xong nó bị vậy. Lắp xong cũng tự nhiên màu đen lại ra mực.

19. hoangan2583

vẫn không được bác ơi

20. Nguyễn Tuấn Cameraman

Giờ em lắp thử hộp mực theo máy xem có ra không thì dễ xác định, em rút kinh nghiệm đang dùng mực ngoài ổn định thì em đừng bao giờ tháo ra để thử mực khác :(

hoangan2583 thích bài này.

21. hoangan2583

Vâng. Nhưng mực theo máy hết rồi anh ạ? Hôm đó em lắp mực theo máy vào ko được, ko nhận mực mặc dù em đã Reset nhiều lần. Em lắc hộp mực theo máy thì thấy hết rồi. Vì hôm em mới mua máy ko biết Reset chip mực nên phải gửi về chỗ mua họ thử cho, chắc họ thử hết mực đó luôn.

22. dothanhtuan_it

dothanhtuan_it MemVIP

Cho em hỏi cách reset máy in brother 2250dn. Máy của em không có bánh răng reset . Nếu có phần mầm reset thì tốt quá

23. Nguyễn Tuấn Cameraman

Hộp mực của em là hộp theo máy, nó không có bánh răng để reset. Hộp mực này không dùng chíp để reset được.

Chỉ có 3 cách để sửa lỗi này:

1/ Mua hộp mực mới, hộp mực này có gắn sẵn bánh răng reset: cách này dở nhất nhưng về sau khỏi lăn tăn.

2/ Mua hệ thống bánh răng reset cho nó (gồm 1 bánh răng, 1 lò xo và 1 nắp): cách này hay nhất nhưng không chắc có ai bán không?

3/ Dùng một que dài, chèn vào cái cần màu trắng bên vách trong của máy (chỗ mà bánh răng reset của hộp mực mới sẽ tì vào), chèn công tắc cửa (giả như là đang đóng cửa vậy) rồi bật máy và rút cái que ra: cách này nhanh nhất nhưng mất công và phải khéo tay.

JunXiang thích bài này.

24. Nguyễn Tuấn Cameraman

Em làm lại, vệ sinh sạch tiếp điện hộp mực nhỏ, kiểm tra lại áp lực dẫn mực từ bình chứa, qua dây dẫn đến hộp mực, nhớ sử dụng nút gạc bông, điều nữa, máy có thường xuyên cắm điện và khoảng 1 tuấn phải in test 1 - 2 lần. Nếu em duy trì thực hiện đúng thì không lo.

JunXiang thích bài này.

25. dacasa1989

dacasa1989 New Member

NHờ các bác chỉ giáo với ạ . E dang dùng épon T30 đã lắp bộ tiếp mực ngoài. dạo gần đây máy có hiện tượng mực từ bình to ko tự chảy vào bình nhỏ nên in thiếu màu đỏ , e thử head cleaning để nó hút trở lại nhưng ko ăn thuai. E thử buộc chun quán chặ ống dẫn mực rồi đạy kín hộp mực to xong sóc cho nó vài cái rồi reset IC thì máy mới in đủ màu. Đến hum sau mở máy ra thì máy lại có hiện tượng như trên ạ ( đoạn từ ống vào gần tới bình mực nhỏ ko thấy có mực ) Máy e kê cao hơn bình mực to khoảng 3 cm thui ạ

26. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyên lý của bộ dẫn mực là mặt sàn đặt máy in và bình mực tiếp ngoài phải bằng nhau, mới tạo áp suất dẫn mực. Bạn bỏ nút cao su nhỏ ở bình mực ra rồi lấy nút bông lắp vào, nếu lắp nút cao su thì không tạo được áp suất dẫn mực.

27. trendinhphulinh

trendinhphulinh Member

Nhiều khả năng phải thay tiếp mực.

28. dacasa1989

dacasa1989 New Member

Em nghe mấy ông nói là phải đặt máy in lên cao từ 5 > 10 cm so với bộ tiếp mực để tránh trình trạng tràn mực . Vậy bây h e phải để máy vs hộp mực ngang nhau ạ :S

29. Nguyễn Tuấn Cameraman

Khi sản xuất bộ tiếp mực ngoài, nhà sản xuất đã phải tính toán, thử nghiệm rồi, bạn đừng làm trái quy luật. Muốn mực thải không bị đầy trong bộ gạc hút mực thải thì bạn lôi cái ống dẫn mực thải ra, dùng một đoạn dây nối vào một cái chai nhựa.

30. dacasa1989

dacasa1989 New Member

Cám ơn bác đã tận tình chỉ bảo e ! e hạ máy in bằng bộ tiếp mực ngoài rồi xem ra cso vẻ có tiến triển. Em có 1 sô câu hỏi mong bác chỉ giáo thêm ạ :
    1. khi ko dùng nữa mình có nên tắt máy di ko ạ ? vì mấy ông kỹ huật chỗ e lắp bộ tiếp mực ổng bảo ko được tắt máy in đi mà e tìm hiểu trên mạng thì họ khuyên tắt máy in đi vì như thế sẽ giúp bảo quảddaauaf phin tránh bị kho mực .
    2. E tìm hiểu thì biết mực Dye mực đểu dễ gây nghẹn đàu phun v.v.. vì hồi lắp ko tìm hiểu kỹ họ bảo loại mực này tốt nên e muốn hỏi bác là loại mực nào in tốt cho máy epson T30 ạ
    E xin chân thành cám ơn ạ !

31. Nguyễn Tuấn Cameraman

1. Bạn đặt mặt sàn máy và hộp mực bằng nhau là được.
    2. Khong cần tắt nguồn máy in.
    3. Cứ mua mực Hàn Quốc mà dùng - yên tâm.

4. Cảm ơn thì đừng quên nhấn vào nút THANKS bạn àh. :)

dacasa1989 thích bài này.

32. dacasa1989

dacasa1989 New Member

E thanks rồi ạ ko để ý lắm mong bác thông cảm ạ :D e phải hỏi kỹ vì máy in công ty sếp giao cho e quản lý nó có trục trặc chak e teo theo cái máy mất

33. dacasa1989

dacasa1989 New Member

Hix sáng nay ra cơ quan thì nó lặp lại tình trạng như e đã đề cập ạ :( có khi nào ống dẫn mực quá dài hay bộ tiếp mực nó kém ko hả bác

34. ruaconxx

ruaconxx New Member

Mình cũng đã sử dụng qua rất nhiều chủng máy in từ HP,EPSON,CANON... in bằng mực hộp công ty hay dùng mực câu ngoài đủ cả...các bệnh mà các bạn post phía trên cũng đã gặp ( kẹt giấy,bẩn lô cuốn,tắc ống mực,in thiếu màu,lấm tấm do bẩn......) thời gian trước đây các phụ kiện như bộ dẫn mực,mực in còn ít đa số là hàng TQ nên cho dù mình đã mua tới 2 lần máy in dẫn mực ngoài mà về chỉ 1 thời gian ngắn sau là đáp đi ko sử dụng đc, nay thấy đọc các bài tư vấn của các bạn nhất là của bác Tuấn thấy hiện giờ có khá nhiều phụ kiện xịn,nên đang muốn quay lại sắm 1 con máy in chạy mực ngoài, vậy xin tư vấn của bác Tuấn và các bác am hiểu & nhiều khinh nghiệm về máy in mực ngoài

Với số tiền khoảng 5 củ thì em nên sắm con máy và phụ kiện nào cho phù hợp tiêu chí :

- quan trọng nhất là máy in ổn định,ít lỗi,mực ít bị tắc, ít bị khô đầu phun...
    - máy có thể in cả trên giấy các loại và in trên cả mặt đĩa CD nữa
    - loại mực in trên CD ko biêt có giống loại in trên giấy ko ạ,các bác tư vấn giúp luôn

bởi vì trước đây tốn quá nhiều $ cho mấy con máy chạy mực ngoài rồi mà ko in đc bao nhiêu nên đã bỏ dùng 1 thời gian dài quay qua dùng mực đi theo máy (khá đắt nên chỉ dám in text màu hoặc Đen trắng ko dám in hình ảnh) nay muốn in cho đẹp đẽ và in cả mặt đĩa CD nên định tậu 1 con sao cho chạy thật ổn định nên rất mong bác Tuấn và các bác vào tư vấn giúp đỡ....
    chân thanh cảm ơn các bác!

35. Nguyễn Tuấn Cameraman

Để kiểm tra xem hệ thống dẫn mực thế nào, phải nhìn trực tiếp thì dễ hơn, tuy nhiên bạn thử làm như sau xem nhé:

1. Bạn nâng bình mực ngoài lên cao để xem dây dẫn mực có dẫn đến đầu phun ko, sau đó đặt xuống. Nếu mực có chạy thì vấn đề của bạn vẫn là áp suất (bạn xem đã lắp nút thông khí chưa).

2. Tiếp tục bạn ấn và giữ nút có hình giọt mực khoảng vài giây cho nó chạy rồi bỏ tay ra. Có thể sẽ phải làm nhiều lần để mực xuống đều, bởi vì thời gian bạn để máy cao hơn bình mực đã bị ảnh hưởng cả áp suất trong các hộp mực ở đầu phun.

dacasa1989 thích bài này.

36. Nguyễn Tuấn Cameraman

Với số tiền như vậy bạn mua Epson T60 đi, mua luôn hệ thống dẫn mực ngoài và mua mực của Hàn Quốc

ruaconxx thích bài này.

37. vietfriend

vietfriend Upload Team

mình đang dùng con epson Ảtisan 50 với T60 thấy cũng ngon lắm bác àh

ruaconxx thích bài này.

38. ruaconxx

ruaconxx New Member

Cảm ơn các bác
    Em hỏi thêm chút : con này có khay để in trên mặt CD ko các bác ? in trên CD thì dùng cùng loại mực với in trên giấy hay phải dùng loại mực riêng ( hình như là mực dầu Phỏng ạ,vụ mực này thì e khá là mù mờ )
    em xem Vui lòng đăng nhập để thấy link thì thấy riêng máy đã hơn 4 củ rồi, vậy dùng bộ tiếp mực và mực nào của HQ thì ngon và giá cả 2 thứ này ra sao ? (em nghĩ là nếu cộng cả 2 thứ này vào nữa thì sẽ ko còn mức giá tầm 5 củ nữa rồi:-ss )

Chỉnh sửa cuối: 19/5/12

39. Nguyễn Tuấn Cameraman

Bạn mua bộ dẫn mực của Trung quốc, giá khoảng 350 - 400k, mua 6 bình mực (600ml) Hàn Quốc giá ~ 60k/1 bình 100ml/1 màu. Tổng cộng khoảng 700 ~ 750k, (nếu lấy mực Trung Quốc theo bình thì rẻ hơn)

Hộp mực theo máy thì cửa hàng bán máy họ thường mua lại khoảng 3- 400k, bạn thích thì bán, còn không thì cứ để vậy dùng hết rồi lắp mực dẫn ngoài (cái này tùy bạn quyết định)

Máy có chức năng in mặt đĩa, tuy nhiên bạn ko nên lạm dụng tính năng này nhiều, anh em vẫn thường in riêng bìa đĩa rồi dán vào, cách làm này an toàn hơn.

ruaconxx thích bài này.

40. ruaconxx

ruaconxx New Member

Mực thì nhất định lấy mực HQ rồi bác ạ, nhưng còn bộ dẫn mực em đang phân vân nên lấy bộ của TQ hay lấy bộ xịn hơn ( HQ, TL) vì thấy mọi người nói là nguyên nhân dẫn đến tắc mực,thiếu màu cũng hay do lỗi của bộ dẫn mực.

41. Nguyễn Tuấn Cameraman

Bộ của Trung Quốc áp suất dẫn trong bình mực lớn và các hộp mực nhỏ kém hơn của Thái Lan.

Bạn muốn yên tâm hẳn thì lấy bộ COMAX của Thái Lan đi, giá cả mực là 1,2 triệu, nhưng yên tâm luôn, bạn có thể bán lại bộ mực theo máy cho họ, vậy là sàng xê lại bạn chỉ cần bỏ ra khoảng ~ 800k là oki rồi.

JunXiang and ruaconxx like this.

42. ruaconxx

ruaconxx New Member

vậy là máy = 4.1 củ.bộ dẫn mực comax (đã trừ bớt vào mực gốc) = 800k. 6 hộp mực HQ = 750k
    tổng cộng phải tầm 5.6-5.7 rồi. cũng khá tiền rồi đây :((. liệu còn con máy nào thấp tiền hơn con t60 này mà vẫn đảm bảo ổn định ko bác Tuấn ? ( ít tiền mà ham hố :p)

43. Nguyễn Tuấn Cameraman

Bạn hiểu nhầm rồi: Mực HQ mà mình nói ở trên là 60k/1 bình x 6 bình = 360k + bộ dẫn TQ (chưa có mực) = 350 - 400k; cộng cả 2 khoản này mới là 750k

Bạn tính sao vậy? Máy: 4,1 triệu + 1,2 triệu bộ dẫn mực (có sắn 600ml mực/6 màu) = 5.300k, nếu bán lại cho họ bộ mực theo máy khoảng 350k. Vậy bạn chỉ bỏ ra khoảng 5 triệu là có máy ngon+ dẫn mực ngon rồi.

JunXiang and ruaconxx like this.

44. nguyenthucGLX

nguyenthucGLX New Member

Anh Tuấn cho em hỏi?
    Em đang sử dụng em T60 tiếp mực dùng để in ảnh thẻ và ảnh thờ thôi nhưng chất lượng in ra không như mong đợi, nhiều lần em lầm tưởng lỗi kỹ thuật chỉnh sửa nhưng khi xuất file ở dạng normal ra thì hú hồn màu đỏ sắp chuyển thành tím....và da người muốn màu xanh luôn, em thấy trên bài trả lời của anh cho các thành viên khác anh bảo dùng chế độ Adobe RGB thì sẽ ra chất lượng tốt hơn đúng không ạ! nhưng em điều chỉnh như anh thì ảnh cho ra nét hơn và màu càng lộ hơn!!! ôi đau lòng quá....nhờ anh tư vấn cho em...... mực tiếp ngoài của em vẫn thông gió tốt anh ạ....

45. Nguyễn Tuấn Cameraman

để chính xác, thì em chụp demo em đã chỉnh như thế nào lên đi.

46. ruaconxx

ruaconxx New Member

cảm ơn bác chủ thớt! sau khi đc bác hỗ trợ,e đã thông suốt được rât nhiều vấn đề !:x

47. dacasa1989

dacasa1989 New Member

Có lẽ là do áp suất thật bác ạ . E đã năng lên thì mực có chạy vào . Vấn đề ở đây la do lỗ thong khí ở bộ mực nhỏ. E có cậy ra thì thấy mực nó chạy vào mà đóng lại mực chạy ngược ra

48. Nguyễn Tuấn Cameraman

Bạn lấy nút bông lắp vào các lỗ nhỏ trên bình mực ngoài, tạo thông khí, sau đó ấn và giữ vài giây nút có hình giọt mực trên máy để nó chạy bơm mực

JunXiang and dacasa1989 like this.

49. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

Em nhờ AE và bác Tuấn " to " giúp đỡ em với hôm hơn 1 tuần ko dùng đến máy scan hôn nay em scan ảnh cho khách thấy máy báo lỗi như này ạ .....mà em đã kiểm tra cổng usb liên kết thấy tối ạ khi scan máy scan chạy xoẹt...xoẹt ..1 tẹo rồi thôi và nó hiện lên chữ như này ạ
    rất mong ae giúp đỡ

DEMO

hết cài này ấn ok thì nó lại hiện ra cái này

Thanks AE nhiều

50. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Cái này là lỗi kết nối ( kết nối có thể liên quan đến drive đó nhé )
    Bác kiểm tra lại cả 2 cái
    good luck :)

van son thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |