Hỗ trợ kỹ thuật - tư vấn - giải đáp những thắc mắc về máy in

Thảo luận trong 'Máy in' bắt đầu bởi Nguyễn Tuấn Cameraman, 17/1/12.

1. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Hướng dẫn kỹ thuật in và những thắc mắc về máy in

Chào ACE diễn đàn TVC:

Với mong muốn giúp đỡ ACE mới vào nghề hoặc đã vào nghề nhưng chưa rành về kỹ thuật, trong đó có kỹ thuật in và kỹ thuật xử lý máy in, mình lập topic này để ACE chia sẻ những kinh nghiệm về ngành in.

Trải qua kinh nghiệm hơn 10 năm in lụa và 8 năm in phun, in nhanh, in chuyển nhiệt... cộng với kinh nghiệm hơn 10 năm sửa các loại máy in Laser, in phun, in kim, máy Fax... nên rất muốn chia sẻ những gì mình biết cho ACE và giải đáp những thắc mắc, khó khăn, yêu cầu... giúp ACE hạn chế được những cầu hỏi hay những pan đơn giản mà ACE có thể tự làm được, không phải mang đi sửa, giúp ACE tiết kiệm được chi phí lẽ ra không đáng có và góp phần nâng cao tay nghề.

Rất mong sự ủng hộ của ACE diễn đàn TVC và các kỹ thuật viên.

Chỉnh sửa cuối: 17/1/12

2. hoat

hoat Active Member

Bác Tuân ơi ! mai em tháo con r290 của EPson nhưng vẫn chưa biết tháo từ đâu !
    Mong bác hướng dẫn em ak!

trang 80 thích bài này.

3. hoangan2583

hoangan2583 Super Moderator Thành viên BQT

Cám ơn bác Tuấn rất nhiều.Bác có thể tư vấn cho em công nghệ in ảnh lên cốc, đĩa, chến với.( Máy phải mua những máy gì? Những loại nào tốt? Nguyên vật liệu cần thiết? Quy trình in một ảnh lên cốc? ). Em cám ơn bác rất nhiều! Em đang tìm hiểu về công nghệ này? Không biết vốn có nhiều ko?

4. Nguyễn Tuấn Cameraman

Thuốc cho em đây:
    - Đồ nghề in chuyển nhiệt cần có một máy in phun, một bộ dẫn mực ngoài, mực chuyển nhiệt (loại này đắt hơn mực thường) và giấy chuyển nhiệt. (em có thể dùng máy in phun thông dụng và thay mực nhiệt)
    - Một máy ép nhiệt (khoảng 4 triệu đồng)
    - Khi chế bản xong (hình ảnh hoặc chữ, logo...) em chọn chế độ in ngược hình.
    - Lấy bản in đó ra (in trên giấy chuyển nhiệt) đặt vào chiếc đĩa mình định in
    - Đưa đĩa vào khuôn của máy ép nhiệt, bật máy và đặt nhiệt độ hợp lý khoảng vài phút thì bỏ ra.
    - Em đã có một bức ảnh như thật trên đĩa (đĩa này hay bán ở các điểm du lịch)

Đặc điểm của công nghệ này là không bị phai mực, màu sắc như thật, in được nét rất nhỏ

Đây là máy ép ảnh lên đĩa

Chỉnh sửa cuối: 17/1/12
    trang 80 and hoangan2583 like this.

5. Nguyễn Tuấn Cameraman

em quan sát có mấy con ốc ngoài vỏ, tháo ra trước tiên, sau đó tháo 2 nắp bên cạnh (có các lẫy nhựa) rồi tháo nắm trên máy. Trước khi tháo em quan sát kỹ các chi tiết (ốc, lẫy...) vì nó logic với nhau

trang 80 thích bài này.

6. hoat

hoat Active Member

em cảm ơn anh nhiều ak!
    cái day culoa của nó có đắt ko anh nhi ?
    mà em tháy cái day culoa của em vẫn căng ko biết có phải đứt ko anh nhj ?

trang 80 thích bài này.

7. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nhiều khi chuyện in thiệp khg được coi là ngành nghề cụ thể nên nó khg vào cái "barem" nào cả. Có lẽ vì vậy người ta coi đó là một trong nhhuwngx dịch vụ cưới hỏi của nhà ảnh, cũng như mình thấy gần chỗ mình có anh bạn làm nghề: Cắt tóc, kinh doanh văn phòng phẩm, làm đồ lễ ăn hỏi và quay camera dịch vụ. Tất cả trong một cái môn bài bậc ba bởi anh ấy làm trong có một cái kiot 3x4 mét.

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Post này của Tuấn sẽ là tài sản vô giá của TVC. Cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ anh em! Tuấn nên chuyển một số bài về kỹ thuật in bên post "in thiệp cưới" cho sang đây cho thêm phong phú! Ngoài ra nếu Tuấn mở song song thêm một topic về in lụa thì lại càng HOT, vì mình biết nhiều anh em rỗi rãi hoặc ít vốn vẫn muốn làm thêm nghề in lụa.

9. Cảm ơn Cuộc đời

Cảm ơn Cuộc đời MemVIP

mấy năm đi làm thuê in thiếp cưới nhưng tay nghề về chế bản của em còn chưa biết nhiều
    mong học hỏi & đóng góp những cái mình đã biết
    cảm ơn các bác

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

10. vuquyen

vuquyen MemVIP

Rất tuyệt vời cho anh em ngành ảnh chúng ta, công nghệ in phun ngày càng được nhiều cửa hàng ưa chuộng. chuyên mục này của bác sẽ giúp cho anh em rất nhiều.. thanks bác rất nhiều..

11. Trịnh Quý

Trịnh Quý Điều hành viên cũ

rất hay rất ý nghĩa,hi vọng tất cả ae trong TVC sẽ có được nhiều kinh nghiệp để bước vào nghề,Mong Bác Tuấn hướng dẫn nhiệt tình cho ae.thanks bác rất nhiều

12. hoangan2583

hoangan2583 Super Moderator Thành viên BQT

Em cám ơn bác rất nhiều? Chúc bác mạnh khỏe để giúp TVC và em. Có gì em sẽ hỏi bác sau.

13. meovan

meovan MemVIP

mình đang phân vân dòng máy in seriL[100-200-800] của EPSON,định mua L800-có bạn nào sd rồi tư vấn dùm mình nhé rất cám ơn!

14. Nguyễn Tuấn Cameraman

Có lẽ như vậy sẽ giúp ACE khai thác thêm từ nghề này và ACE nào ít vốn làm thêm rất tốt, in là nghề "1 vốn bốn lời" mà

Dazzle thích bài này.

15. Nguyễn Tuấn Cameraman

ACE cần tìm hiểu về công nghệ in lụa, in phun, in nhanh.. hay có trục trặc về các loại máy in, cứ đặt câu hỏi tại topic này, mình sẽ hướng dẫn và trả lời bất kỳ câu hỏi nào của ACE, cũng là giúp nhiều ACE nếu gặp trường hợp như vậy. Dạo này bận quá mình chỉ tranh thủ online buổi tối được thôi.

Trịnh Quý and nam_ cdvt™ like this.

16. tai_hoanghuong

tai_hoanghuong MemVIP

Chào anh !
    Anh cho em hỏi em đang dùng máy Epson R230 lúc mới mua thì máy in đạt rất ok. Nhưng dạo gần đây máy in không được mịn có sọc theo mỗi đường quét của hộp mực. Em dùng khoản 6 tháng rồi. Mực em dùnh là mực thường thôi hôp mực liên tục. Anh cho em cách khắc phục với hay phải thay đầu phun hả anh ?

Em chân thành cảm ơn anh !

17. canhnt

canhnt MemVIP

Bạn làm sạch đầu phun( Header Cleanning), sau đó in thử(Nozzle check ) xem nét mực ra liền nhau và đủ các màu không nhé.
    Để sử dụng các chức năng trên thì bạn nhấn phải chuột vào biểu tượng máy in trên
    thanh status bar rồi chọn chức năng cần thực hiện.

Chỉnh sửa cuối: 18/1/12
    tai_hoanghuong thích bài này.

18. hoanganh_wedding

hoanganh_wedding MemVIP

hay thanhk bắc qua tết hôm nào dảnh em phải xuống nhà bắc xin cái đĩa win 7 xin về cài mới đc hihihiih còn máy in thì có lẽ sẽ phải phiền bác nhiều.... hôm trước em chỉnh đc rùi phần rs bác cho không đc em dow phần khác về tét thi lại ok chắc file bác cho bị viust

19. Nguyễn Tuấn Cameraman

Trước hết em kiểm tra xem ống dẫn mực xuống đầu phun có đều không đã, nếu mực không thông khí (nhìn trong dây dẫn mực có những khoảng trắng nhỏ) thì dù em có làm sạch đầu phun bao nhiêu lần cũng vậy thôi. Em lưu ý khi dùng mực ngoài có 2 nút cao su ở các bình mực, nút lớn để đổ mực vào, nút nhỏ dùng để đạy kín khi di chuyển, còn khi để máy in cố định ở nhà em sử dụng các nút nhựa (có lõi bông bên trong) nhé. Các nút nhựa này giúp thông khí và tạo áp suất dẫn mực từ bình xuống đầu phun. Khi đảm bảo các yếu tố trên mà máy vẫn bị thế thì em mới dùng lệnh Lau đầu phun, mỗi lần làm sạch đầu phun xong em in test bằng Nozzle Check

20. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Em trẻ tuồi, mới vào nghề in 1 năm nay, kinh nghiệm non kém mong bác chỉ bảo :), xin ủng hộ bác chủ chút ;)) gọi là lấy chút kiến thức ăn tết :D
    Em đang dùng máy INFINITI 3208H và muốn hỏi bác chút kinh nghiệm ạ ;)
    Em muốn hỏi về 1 số vấn đề như sau:
    1: Em muốn in với tốc độ nhanh nhất nhưng chất lượng phải in chế độ nào? bao nhiêu pass? (em khong biết chỉnh vì toàn tiếng trung)
    2: Lượng mực tiêu hao khi xả & lau đầu phun em lấy lại có dùng được không ạ?
    3: Làm thế nào để in ở chế độ 3 màu RGB chứ không phải 4 màu CMYK nữa vì đầu đen nhà em kém
    Và cuối cùng là đang in nó bị mất điện thì em phải xử lý thế nào nếu không có máy phát ạ

21. canhnt

canhnt MemVIP

Mình thấy có điều này của nguyentuanstudio không đúng lắm: "nhìn trong dây dẫn mực có những khoảng trắng nhỏ) thì dù em có làm sạch đầu phun bao nhiêu lần cũng vậy thôi". Mình thấy không phải lúc nào trong dây dẫn cũng đầy mực, không phải mực được đưa liên tục từ bình mực ngoài vào hộp mực trong nên ở dây dẫn mực có những khoảng trắng nhỏ là hiện tượng bình thường.

Theo kinh nghiệm của mình( mình sử dụng cũng chưa lâu lắm, nếu sai ACE góp ý để cùng nhau rút kinh nghiệm, đừng ai chém):
    Khi bản in ra có đủ màu( tức là không bị mất màu sắc nào) thì khả năng do đầu phun là rất lớn, khả năng tiếp theo có thể xảy ra là do lực cản ma sát trên đường giấy ra( do bụi hoặc đường giấy ra có vết trầy xước), còn khi bản in ra thiếu màu thì khi đó là do thiếu mực.
    Bản in thiếu mực màu nào thì nhìn nó giống như ảnh trên PTS ta triệt tiêu đi màu đó, hoặc giống như một số ảnh ta blend :)

Chỉnh sửa cuối: 19/1/12

22. anh_minhthang

anh_minhthang MemVIP

Bác tuấn cho em hoi chút nhé!
    Em cung mới mua con epson t60 dung mực ngoài để in thiếp cưới
    nhung em in màu đỏ ra ko được tươi lắm
    bác chỉcho em biết nên dùng loại mực nào, mua ở đâu , giá là bao nhiêu vậy
    cảm ơn bác

23. doimap

doimap Active Member

Em cũng có 1 em epson T60 dùng in hình, em in ảnh thẻ nhưng sao ảnh không bằng hình ở tiệm chụp (ban đầu nghi do máy chụp cộng với xử lí chưa đạt nên in không đẹp, nhưng thử mấy in mấy file hình mẫu cũng chưa đạt) hiện em dùng giấy Kodat. Rất mong anh tư vấn thêm về mực và máy!

24. Nguyễn Tuấn Cameraman

Điều này có đúng hay không thì chỉ những Kỹ thuật viên chuyên nghiệp mới hiểu được. Nhiều khách hàng đã gặp tình huống sau: máy mới mua, lắp mực ngoài, chạy rất tốt, đầu phun mới tính vậy mà hiện tượng mất màu, mất nét vẫn xảy ra bình thường, Thậm chí khi mình hướng dẫn khách hàng (qua điện thoại) làm sạch đầu phun và in test, khách hàng đã làm hàng chục lần, mực hao đến nửa bình mà bản in vẫn mất màu, mất nét. Cuối cùng khách mang máy đến mình để sửa thì nguyên nhân thật đơn giản: đó là khách hàng để nguyên nút cao su nhỏ trên bình mực (vì mới dùng không ai hướng dẫn) bị e mực (có nhiều khoảng trắng trong ống dẫn mực) nên không có áp suất để mực dẫn đều xuống đầu phun. Mình chỉ cần thay bằng nút bông rồi "xả e" vài lần là hết. Có nhiều trường hợp bị bẩn mạch trên hộp mực cũng dẫn đến hiện tượng này. nếu gặp 2 bệnh này mà bạn cứ hướng dẫn mọi người làm sạch đầu phun theo cách của bạn thì hết nửa bình mực cũng không chữa được đâu.

25. Nguyễn Tuấn Cameraman

Để in được màu đỏ tươi như thật từ máy in Epson cần phải có thủ thuật đấy em ạ, trước anh scan một tài liệu có dấu đỏ vào, khi in ra nó cứ nhờ nhờ, chẳng ra đỏ, cũng chẳng ra nâu... in màu đỏ trên thiếp cũng vậy... quá bực tức vì điều đó và anh đã khám phá ra thủ thuật in từ máy Epson màu tươi, đẹp rực rỡ.

Khi in từ máy Epson nó mặc định trong Advanceded/ Color Managements là: EpsonVivid, em chỉ việc click vào đó và thay đổi thành RGB trong RGB có 2 lựa chọn:
    1.8 - in màu sắc thật nhưng nhạt
    2.3 - in màu sắc thật nhưng đậm nét hơn, tương phản cao .

Em cũng có thể thay đổi giá trị từ Settings

anh đã in ảnh thử nghiệm bằng máy Epson T11 (4 màu, mực ngoài) màu tươi và đẹp hơn máy in nhiệt Canon780 (dùng in ảnh thẻ)

Chỉnh sửa cuối: 21/1/12

26. canhnt

canhnt MemVIP

Mình thừa nhận bạn có nhiều kiến thức về lĩnh vực in và máy in, bạn rất nhiệt tình giúp đỡ anh em trong diễn đàn này.
    Tuy nhiên, chuyện nào ra chuyện đó, công bằng khách quan mà nói thôi bạn ạ. Mình mua việc rồi :)

Chỉnh sửa cuối: 20/1/12

27. htnguyenquang

htnguyenquang MemVIP

thực sự e đọc được bài này của bác tuấn như cá gặp nước :d.Bác cho e hỏi thêm 1 chút nha.bây giờ e đầu tư từ đầu thì nên mua loại nào.nên mua T13 hay R230.và như bác nói thì con T11 bác đang dùng in đẹp hơn canon cp780(loại in nhiệt) thì phải in trên giấy gì ah.mong bác sớm hồi âm.thanks bác nhiều nha

sanvjp1 thích bài này.

28. Nguyễn Tuấn Cameraman

Tùy theo vốn mà em đầu tư, nhưng anh đã dùng máy in phun và sửa cho khách nhiều năm thì thấy thế này: em nên đầu tư máy T13 (tốc độ in nhanh hơn T11 của anh) chi phí cả bộ mực ngoài khoảng hơn 2 triệu, em in thiếp thoải mái, mực chẳng đáng là bao. R230 không sản xuất từ lâu rồi, hơn nữa sự chênh lệnh giữa 4 màu và 6 màu không nhiều đâu.

Em dùng giấy in ảnh KODAK (nơi bán máy in thường có) in ở chế độ RGB và chọn PHOTO hoặc BEST PHOTO. Anh mới chỉ in trên giấy Kimmai mà thấy màu đã đẹp và tươi hơn Canon780 (in nhiệt, khổ giấy 10x15 chuyên dùng in ảnh thẻ, ảnh lấy ngay, thường có nhiều ở những điểm du lịch)

29. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vừa rồi thấy có người giới thiệu máy in CANON PIXMA, Tuấn có nghe nói về máy in này khg, và so với EPSON T13 thì nó thế nào?

htnguyenquang thích bài này.

30. phatdesign

phatdesign New Member

Tùy theo vốn mà đầu tư thôi

31. Nguyễn Tuấn Cameraman

Dòng máy Canon Pixma tốc độ in nhanh nếu cùng mức giá (thường từ 20 25 trang letter, in text/phút) so với Epson (13 - 20 trang/phút) vì đa số dòng máy này thiết kế khay giấy giống máy in Laser (kéo giấy từ dưới lên) mình cũng sửa và trả cho khách chứ không test cùng một bản in hay bức ảnh để so sánh với Epson.

Tuy nhiên theo kết quả bình chọn PC World thì Epson vẫn dẫn đầu, tiếp theo là Hp, rồi mới đến Canon

Hoàng có thể tham khảo kết quả bình chọn sản phẩm CNTT-TT được ưa chuộng nhất tại đây

Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 21/1/12
    htnguyenquang and Dazzle like this.

32. Nguyễn Tuấn Cameraman

Đây là bảng báo lỗi thường gặp của dòng máy in phun CANON và cách xử lý:

Đèn xanh đứng im, đèn cam nháy: (con số kèm theo là lỗi xuất hiện trên máy tính)

2 lần: không có giấy hoặc không có đĩa CD,DVD
    3 lần: Kẹt giấy(1300), lỗi bánh răng in duplex(1303) hoặc công tắc cửa giấy ra báo đang đóng(1250)
    4 lần: hết mực trong bình(1600): bơm đầy mực rồi nhấn phím Resume/Cancel
    - Chưa lắp mực(1660) hoặc chíp bình mực lắp nhưng chưa tiếp xúc( nếu tiếp xúc thì đèn các bình phải sáng màu đỏ)
    5 lần: chưa lắp đầu in(1401)
    - sensor báo nhiệt độ đầu in cao(1403)
    - EEFPROM đầu in lỗi(1405)
    6 lần: in giấy nhưng lại mở khay in đĩa CD(1841,1846,1851,1856,1850,1855)
    7 lần: Chíp C,M,Y,BK,PGBK bị lắp lẫn lộn(1681,1680)
    8 lần: cảnh báo tràn mực thải(1700). Nhấn phím Resume/Cancel để in tiếp hoặc vào service mode xoá bộ nhớ mực thải đi là ok.
    9 lần: Máy ánh hoặc máy quay phim đang gắn vào máy in không được hỗ trợ chức năng Camera Direct Printing(2001)
    10 lần:Chức năng duplex có vấn đề với dữ liệu của mặt sau(1310). Nhấn phím Resume/Cancel để in tiếp.
    11 lần:đầu in không tự động alignment được(2500). Nhấn phím Resume/Cancel để thoát lỗi, sau đó vào phần điều khiển máy in trên máy tính chạy lại Print Head Alignment trong Tab Maintenance
    13 lần: có một bình mực bị thiếu mực(1683). Mở máy, đổ đầy mực vào bình nào mà đèn đỏ đang nhấp nháy, đóng máy lại, nhấn và giữ phím Resume/Cancel 5 giây rồi bỏ tay ra.
    14 lần:có một bình mực máy không nhận(1684)( làm vệ sinh tiếp xúc chíp của bình mực).
    15 lần: nhiều bình mực máy không nhận(từ 1410 đến 1419) làm giống lỗi trên.

Bảng lỗi đèn cam và đèn xanh nháy luân phiên có quy luật. Đợi lúc đèn xanh dừng lại thì bắt đầu đếm, cứ đèn cam nháy, đèn xanh nháy thì đếm một lần:

2 lần: lỗi cụm Carriage(5100)
    3 lần: lỗi trục kéo giấy(6000) (đó là cái trục dài chứ không phải quả lô kéo giấy) có thể do motor hoặc sensor hoặc đĩa phim gắn ở đầu trục bị bẩn.
    4 lần: Sensor cam ở cụm bơm hút mực lỗi(5C00)
    5 lần: Sensor cam kéo giấy ở khay trên lỗi(5700)
    6 lần: Nhiệt độ trên main cao quá(5400) do linh kiện trên main bị cháy, chập.
    7 lần: Đầy mực thải(5B00). Vào service mode xoá mực thải.
    8 lần: Nhiệt độ đầu in cao quá(5200)
    9 lần: Lỗi ic EEPROM(6800)
    11 lần: Cụm đầu in không xác định được toạ độ khi di chuyển(5110).
    12 lần: Lỗi bộ phận kéo giấy(6A00)
    13 lần: lỗi motor kéo giấy(6B00)
    14 lần: lỗi Sensor không nhận được có giấy khi motor đã kéo giấy(6B10)
    15 lần: Máy tính vẫn cấp nguồn cho máy in qua cổng USB(9000)
    16 lần: Sensor bơm hút mực bị lỗi.
    17 lần: Điều khiển motor chính lỗi(6D00)
    19 lần: bật máy trong khi mở nắp máy, ánh sáng lọt vào nên máy không đọc được đèn trên các bình mực(tắt máy, che tối máy lại rồi bật nguồn lên)
    20 lần: do đầu in bị chập gây chập mainboard điều khiển( bệnh này thì chỉ có thay nguyên mainboard mới)(6500)
    Đèn cam, xanh nháy liên tục không có quy luật: lỗi ROM
    Đèn cam sáng nhưng không nháy: lỗi RAM

33. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Bài của em vẫn chưa được trả lời =((
    Thôi đành về quê rồi hóng tiếp vậy =((

34. htnguyenquang

htnguyenquang MemVIP

cảm ơn bác đã trả lời e.có lẽ ra tết sẽ xuống chỗ bác dưa link ở trên để mua.e thấy chỗ đó bán cả giấy cút xe như bác chỉ.vậy nếu dùng giấy này In ảnh Cp6 thì màu sắc có tốt ko ah.và bác cho e hỏi thêm là nên mua loại mực nào để ảnh ko bị phai màu khi dính nước, Như loại này có được ko ạ:

35. Nguyễn Tuấn Cameraman

Anh mua mực InkMate loại tốt, in giấy công đức trên giấy Kimmai sau đó anh ngâm thử vào nước 1 tiếng rồi vớt ra, không nhòe chút nào, nếu lấy tay kỳ vào thì mới có hiện tượng lem màu.

Giấy cutxe màu in thì đẹp (vì nó có độ bóng) nhưng giấy thì anh ko mua ở đây vì giá cao thường chênh lệch 10 - 15k/1 gram

htnguyenquang thích bài này.

36. htnguyenquang

htnguyenquang MemVIP

vâng.e cám ơn anh lần nữa nha.chúc anh và gia đình năm mới an khang thịnh vượng nha.hi

37. quangcaohason

quangcaohason New Member

em ah em dùng máy in màu để in thiếp thì em nên dùng hàng canon di
    anh cung vậy anh thuòng hay dung hàng canon màu sắc cũng đẹp mà giá cả cũng rẻ mà chẳng hạn như 3680 đấy có
    2t thui

38. heoquay2014

heoquay2014 Banned

1/. So sánh giữa canon IP3680 và T11

2/. So sánh giữa canon IP3680 và T13

Em đang chấm em Canon IP3680 vì thấy nó quảng cáo đọ phân giải 9600dpi cơ, gấp đôi epson T11 và T13. Nhưng thấy anh Tuấn nói T11 chi phí in rẻ kinh khủng. Nên đang ngó sang T11 hoặc T13. Xin anh Tuấn và các anh em bình luận hộ ạ.

Chỉnh sửa cuối: 9/2/12

39. Nguyễn Tuấn Cameraman

Thực ra chẳng mấy khi in đến độ phân giải cao nhất của máy Epson đâu mà ảnh đã rất mịn và đẹp (còn tùy loại giấy) Canon thường bị yếu phần cơ và màu sắc không đẹp bằng Epson. Anh dùng mực Inkmate và in trên giấy KimMai (có ảnh) sau đó thử ngâm nước lạnh 2 giờ, vớt lên vẫn không thấy bị nhòe, để trải nghiệm anh đã in ảnh khổ Ã, chế độ in Best Photo, cũng in trên giấy KIMMAI, ảnh để 3 tháng, không ép mà vẫn không hề phai màu (đây là những trải nghiệm thực tế) còn tùy thuộc vào điều kiện kinh tế, nếu trung bình thì em dùng T13, dư dật chút đỉnh thì dùng T50-60 và xài bộ tiếp mực của Thái Lan, dùng mực Hàn Quốc.

heoquay2014 thích bài này.

40. heoquay2014

heoquay2014 Banned

1/. Thế thì em không đắn đo nữa. Cám ơn anh em sẽ chon T11 hoặc T13 như anh bảo. Nhưng có 1 bạn trong topic này bảo T11 nếu không có kinh nghiệm rất hay lỗi vặt, và sửa liên tục. Nhưng anh thì bảo dùng 2 năm chưa thấy gì. Vậy em xin hỏi, anh Tuấn, có hay sửa cái T11 không ạ. Và nếu cái T11 ko cso thì T13 có = T11 không ạ.

2/. In 1 tấm ảnh khổ A4 thì hết bao nhiêu tiền giấy và mực hả anh. Dùng máy T11 và mực như Của anh bảo ấy.
    3/. In 1 tấm ảnh khổ 10 x 15 thì hết bao nhiêu tiền giấy và mực ạ.
    4/. Mực mà anh dùng là mực ngoài hay mực hãng. Mà anh bảo rẻ đến mức không tưởng ạ

=> Em hỏi người có kinh nghiệm như anh để ít phải vác máy đi sửa

41. Nguyễn Tuấn Cameraman

Cấu hình giữa T11 và T13 gần như nhau, T13 tốc độ in nhanh hơn em ạ. Nếu em lắp mực đúng quy trình và hướng dẫn thì chẳng sao cả, còn khi in lâu ngày bánh cao su kéo giấy bẩn, hay bị kẹt giấy, khi đó em chỉ cần lấy vải cotong sạch, thấm ít nước nóng sau đó lau thật sạch bánh cao su đó là được. Các dòng máy in phun Epson anh đã từng tháo rời từng linh kiện bảo dưỡng toàn bộ rồi lắp lại, thậm chí thay đầu phun, hộp nguồn, motor chính, culoa thường xuyên mà em

dùng mực ngoài thì chi phí rẻ lắm em ạ, ví dụ: anh in 500 tờ công đức (có ảnh) khổ A4 (sau đó cắt đôi) mà chỉ hết khoảng 50k tiền mực, còn nếu in 1000 tờ thiếp cưới (lõi trong) hết khoảng 30 - 40k tiền mực thôi, còn giấy cũng rất rẻ

42. heoquay2014

heoquay2014 Banned

Vâng! Em mua máy in này ko phải để kinh doanh ạ, em bên thiết kế web cơ. Em hỏi để in ảnh cá nhân và người thân trong gia đình, hoặc in ảnh trên mạng ạ

Em đang chát với kinh doanh bên Toàn Phát. Đắt quá anh ạ.

1/. Hàng T11 hết hàng. Thay bằng T13. Nhưng máy không đã 1.750.000 chưa mực.
    2/. Bộ dẫn mực ngoài có 3 loại là: 550.000; 750.000; 1.200.000. Theo anh Tuấn thì em lấy loại nào. Em ít khi in lắm ạ. Vì chỉ dùng cho cá nhân thôi. Ko có nhiều tiền lắm đâu ạ.
    3/. Mực Inkmate. Có rất nhiều loại, 1 lít thì có loại 220.000; 280.000; 350.000 ( Mỗi 1 lọ là 1 màu . Thì tiền mực có mà hơn 1 triệu loại rẻ nhất ấy chứ )
    - Anh trả lời em nhanh nhé. Cám ơn anh ạ

43. Nguyễn Tuấn Cameraman

Vậy thì em mua bộ dẫn mực (chưa có mực) của TQ giá 350k, sau đó mua 4 bình mực (mỗi bình 100ml) Inkmate của Hàn Quốc (60k/1 màu x 4 = 240k) in đẹp đảm bảo em dùng sẽ mê luôn

Anh đang dùng theo cách này

sanvjp1 and heoquay2014 like this.

44. heoquay2014

heoquay2014 Banned

Hi! Anh Tuấn có vợ chưa, em giới thiệu em gái em cho. Xinh lắm he he...Quá nhiệt tình.

45. Nguyễn Tuấn Cameraman

Đồng ý cả hai tay nhé :)) :)) :))

46. heoquay2014

heoquay2014 Banned

in ảnh chụp đẹp không anh? Có bị phai màu nhanh không ạ. Em thấy có anh trong công ty bảo R230 của anh ý, dùng mực ngoài, mực hàn quốc ấy. in nhanh phai lắm, để vài ngày là cái cáp bi dít nó mờ hẳn. Vậy em dùng T13 như anh tư vấn để in ảnh chụp có sợ phai nhưu thế ko?

Em thấy có người bảo Máy epson T13 dùng hệ thống mực ngoài không tự động bơm mực khi hết mực. Xin hỏi anh Tuấn.Họ nói có đúng ko ạ

47. Nguyễn Tuấn Cameraman

Thực tế anh đang dùng mực inkmate và in trên giấy KimMai (loại giấy thường in danh thiếp) in xong anh ngâm hẳn vào nước 2 giờ cũng không nhòe, còn ảnh anh in bằng giấy KIMMAI, chế độ best photo thì để 2 tháng rồi vẫn không phai màu.

Nếu để in ảnh em mua giấy in ảnh chọn chế độ in AdobeRGB và chọn BestPhoto thì ảnh đẹp vì giấy có độ bóng, láng và chống phai tốt hơn

Dòng T11 và T13 không tự bơm mực khi hết mực (anh in khoảng 100-150 bản A4 thì hết mực) sau đó mình lệnh cho nạp mực thì nó mới nạp tiếp, dòng máy này phù hợp với dịch vụ trung bình (vì chi phí giá thành cực rẻ khoảng hơn 2 triệu với T13) ví dụ em chỉ in khoảng 2.500 tờ thiếp cưới là lại gốc rồi.

48. heoquay2014

heoquay2014 Banned

Chả hiểu sao, chiều qua em ra 2 công ty máy tính. Kỹ thuật đều bảo dòng T13 hay lỗi, không ổn định bằng canon IP 3680, và họ khuyên nên dùng canon vì máy rẻ hơn 1 ít nhưng dùng tốt hơn. Em lại hỏi, vậy chi phí in của 2 con này, con nào rẻ hơn. Họ bảo giống nhau, vì cùng chung 1 loại mực. Có nên tin họ ko anh. T13 là 2,3tr; Canon 3680 là 2.2tr ( tất cả đều tính mực và bộ tiếp mực ngoài rồi )

49. htnguyenquang

htnguyenquang MemVIP

Bạn ko nên nghe mấy ông kinh doanh bên đó nói làm j.họ chỉ tư vấn làm sao bán đc hàng giá tốt thôi.Ổn hay ko chủ yếu do mình thôi.trước mình cũng làm kt 2 năm nên ko lạ gì mấy cha kinh doanh cả

50. Nguyễn Tuấn Cameraman

Anh chưa sửa máy nào của 2 dòng này cả (Epson T11 và R230 thì anh đang dùng, T11 mua năm ngoái, lắp cho khách 1 con T11, 3 con T13, 2 con IP 3680 đều chưa thấy ai phàn nàn gặp lỗi gì) Em có thể YM trực tuyến với nhân viên kinh doanh của các công ty, trước hết em hỏi xem họ có T13 không đã.

(vì nhiều công ty hêt hàng, hoặc loại nào có lãi nhiều hơn họ thường tư vấn cho khách như vậy)

Cũng không phải ngẫu nhiên mà thị phần máy in phun của Epson tại Việt Nam chiếm tới 43% (năm 2011) và nhiều năm trước liên tục dẫn đầu.

Xem kết quả bình chọn tại đây:

Đây chỉ là những dữ liệu để em thao khảo, còn quyết định mua máy nào là do em :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối: 11/2/12

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |