hình thẻ bay màu sau 2 tuần - giải pháp nào đây?

Thảo luận trong 'Tác phẩm' bắt đầu bởi henrybay, 11/10/16.

1. henrybay

henrybay Team Phục Chế

tình hình là khách tới tiệm rửa lại sau khi in ảnh được 2 tuần - nhìn tấm ảnh mà không tin nổi vào mắt mình......ảnh gì mà răng môi lẫn lộn - chất lượng ảnh và giấy lúc này tệ hại thế này ư?giấy tốt,máy tốt,mưc nước bảo đảm sao lại thế này??rồi uy tín sẽ đi về đâu nếu cứ theo cái đà này?bao nhiêu năm làm ảnh thẻ,giờ mới thấy điều này - ai gặp như mình xin cho một giải pháp kẻo lại bị mang tiếng thì thật oan quá.

[​IMG][​IMG]

Chỉnh sửa cuối: 11/10/16

2. thanhdesign2012

thanhdesign2012 Member

nếu mực xịn theo máy thì em nghĩ do giấy bác ạ, em cũng dùng epson T60 in lên giấy tốt để ko thấy bay màu đâu ạ, bác kiểm tra lại giấy nhé, đổi loại khác thử xem (cũng giấy đó nhưng dính lô này lô kia), chúc bác thành công

nguyenbachbp thích bài này.

3. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Mình sài Epson L800 mực xịn, nhưng sài giấy Kodat chỉ có 30k thôi gần 2 năm chưa thấy xuống màu.

nguyenbachbp and hoandsg like this.

4. henrybay

henrybay Team Phục Chế

cảm ơn bác - mực nước ráp thế này (in phun liên tục) thì làm gì có xịn - trừ trường hợp mực zin của máy thì miễn bàn (quá mắc)

5. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Theo ý kiến riêng của mình, bạn nên đến địa chỉ mua máy in và mực, thử tra hỏi về vấn đề này xem sao ?
    Nếu Cty cũ vẫn báo thủ ý kiến rằng: Loại mực bán cho bạn là OK ! Thì lúc đó đưa ngay sản phẩm "bị oan" cho họ xem !...hết đường chối cãi !!!

Và giải pháp cuối cùng: Tìm đến Cty nào bán mực uy tín, chất lượng hơn ! Theo mình biết, ở SG rất nhiều công ty chuyên bán mực in dầu, uy tín và chất lượng ! Bạn cần bảo họ in thử ngay tại chỗ, khi in vừa khô, xin họ một thau nước sạch, bạn bỏ ngay Ảnh vừa Test, cố gắng đợi chờ trong 01h, lúc đó: Trắng - Đen, rõ ràng và minh bạch !

Chúc bạn thành công ! ...và sớm được "giải oan" ! :p :D ;)

6. henrybay

henrybay Team Phục Chế

giấy kodak vẫn bị bác nhé - em đã thử rồi - loại 120k 1 xấp đấy mà vẫn nhòe chòe choẹt.- bác đã làm cái test là in ảnh rồi cất đi vài tháng rồi lấy ra xem kết quả chưa hay cứ in cho khách rồi ko thấy ai vòng lại phàn nàn thì nghĩ là ok?nguy hiểm đấy

Chỉnh sửa cuối: 11/10/16

7. Hoangdiep_design Pro™

Hoangdiep_design Pro™ Điều hành viên cũ

Hiện tại em đang xài giấy MINOLTA ( 50K/xấp 20 tờ giấy chống nước), Mực mazano ( Mực dầu ) 1 năm trời vẫn y nguyên không bay màu, không nhòe. ngâm nước thoải mái

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Có thể do mực bác quá dõm đó. Cộng thêm giấy dõm.
    Giấy 50k/xấp (ko biết nhiêu tờ) so với gần 100k xấp khác nhau 1 trời 1 biệt (giá gần gấp đôi ko khác mới lạ).
    Nhưng bác mua Kodak 120k/xấp loại nào cho xin cái hình đi - vì Kodak nhiều loại và nhiều thợ đem các loại khác nhau về sài và bán lại lắm, chỉ loại hộp thì tốt hơn (cũng có loại khác cũng hộp mà không bằng).

Nói chung cái nầy là kinh nghiệm kiếm ăn riêng nên ít ai chỉ hết mình và nếu muốn chỉ cũng khó được hết 100%. Vì mỗi người sài giấy khác nhau, mực khác nhau (cùng mực nước hay dầu đi mà hãng khác nhau bán đã khác nhau; rồi cùng hãng - cùng loại mực họ lại phân chia ra làm nhiều loại na ná nhau để dụ khách = nếu gọi đúng tên là Loại 1, 2,3 nhưng họ đặt tên trại trại đi rồi giảm giá nhưng PR thì y xì....tiền nào của đó mà).
    Đức sài mực dầu của cisba....nói thế chắc các bác biết, giấy Kodak RC Premium ..... Hình in ra mấy tháng trời ko bay gì (in lên giấy Kodak 30k cũng ko bay, riêng của Đức để 6 tháng rồi, của tiệm quen làm cho để hơn năm rồi); về độ bền khi ngâm nước ngoài trời có mưa nó hơn gấp đôi ảnh lab (đã test rồi mới dám nói).

9. thichtcho

thichtcho Member

mua cái máy sấy đi anh, in song sấy cho khô hẳn mới giao khách. giấy parrot vàng in hơi lâu khô đó + đây là mùa mưa nên hình rất dễ bị ẩm = bay màu. Còn không xài parrot đen

hoandsg thích bài này.

10. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

trước đây cũng một thời gian dùng máy in màu để in ảnh thẻ , nhưng bây giờ mình bỏ dồi vì chất lượng kém quá .mặc dù có dùng giấy tốt để in nhưng mực lại rẻ tiền .

hoandsg thích bài này.

11. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Hồi trước mình sài giấy kodak loại 60k giấy tốt độ láng, bóng cao, sài chỉ đc 4 tháng là phai màu, và nhìn lại loại giấy kodak 30k mà thấy màu còn tốt hơn.
    nên mình chuyển sang sài đén giờ củng đc nhiều năm rồi.
    Ko biết có phải độ hút mực của giấy nhiều hay ít, và độ bán giử mực lâu hay ko mình chưa khẳng định đc.

12. henrybay

henrybay Team Phục Chế

parrot đen 25k 1 xấp 20 tờ a4 ,rẻ hơn một nửa so với parrot vàng,chất lượng kém hơn và mỏng hơn,mình nghĩ ko bằng parrot vàng - vấn đề là mình d0ang nghi ngờ tại dòng giấy parrot lâu khô bạn ah.

hoandsg thích bài này.

13. henrybay

henrybay Team Phục Chế

vào tiệm - đứng trước một rừng giấy đủ loại,đủ kiều và đủ giá..........có loại giấy rất mắc nhưng vẫn bay màu........đau cả cái đầu

14. minhsangit

minhsangit New Member

Bác dùng mực loại nào . Bao nhiu 1Lit

15. haohaop

haohaop MemVIP

mua cái máy in nhiệt sài cho chắc. khỏi nhức đầu hì hì..

hoandsg thích bài này.

16. thichtcho

thichtcho Member

chính vì parrot vàng lâu khô nên mới kêu anh sấy đó. anh để ý hình mới in song còn ướt ướt nên giao khách không sấy mau phai lắm. parrot đen không bóng bằng nhưng mau khô hơn. Anh mua giấy fuji 60k in là chuẩn nhất đó. Nhưng kinh nghiệm là mực nước in ra ko khô liền đâu , không tin sờ vào sẻ có cảm giác, bấc cứ giấy nào cũng nên sấy khô hẳn rồi hãy giao khách.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cũng có thể như các bác kia nói - mùa nầy mưa liên tục ẩm ướt nên giấy bác ko khô được (thậm chí có thể bị nghi ngờ hút ẩm ngược vào làm lem mực).
    Giấy Kodak 60k là loại nào vậy bác. Phải loại nầy ko ?
    Nếu không các bác nên chuyển qua sài loại nầy OK hơn (còn có loại mắc tiền hơn nhưng chưa thử, nhưng rẽ hơn dù cùng là Kodak thì không tốt bằng đâu).
    Giấy 30k phải bác sài loại nầy ko ?
    Phải thì tốt thì tốt mà để lâu trong hồ sơ nó dính dính là tróc ra đó. Không nên sài đâu.
    Đơn giản nhất in xong bác sấy đủ kiểu đi. Rồi bác lấy cái nào có keo hay băng keo ịn nhẹ lên rồi kéo ra sẽ thấy bay màu theo đó (in hộp đĩa để vô bao nylong có keo dính còn bị bay đây).

18. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mà ảnh gốc là file gốc hay ảnh mới in ra thế bác. Nếu mới in ra thế so với ảnh kia 2 tuần thì cách nhau 1 trời 1 vực thế - thua cái ảnh Đức thẩy vô nước hồ cá ngâm liên tục 3 ngày 3 đêm nữa (ngày thứ 3 mới bắt đầu bị hư hao - lấy móng tay cào qua sẽ bị tróc; ngày 4 vuốt vừa tay đã ra- ko vuốt còn nguyên nha, chắc đem lên phơi khô lại y như cũ quá , cái nầy chưa thử phơi lại- ngày 5 lem nhem nhẹ rồi nhưng vẫn còn coi ra hình. Hình lab Đức cũng để vậy đầu ngày 4 đã lem nhem và bị tan mất hơn 2/3 hình chỉ còn đế giấy, phần còn lại thì chả thấy hình dáng đâu nữa - như mấy cái hình xưa đề bị vô nước hay ẩm lâu lâu ra phục hồi ấy, lem nhem ghê gớm chả còn hình thù gì chỉ 1 đống màu lẫn lộn).

hoandsg and henrybay like this.

19. henrybay

henrybay Team Phục Chế

ảnh gốc vừa in ra thì nó đẹp như tiên nữ vậy đó bác - ko chê vào đâu đc - thế mà sau hai tuần xa cách em nó tàn tạ,tan tác,tả tơi đến thế .
    mực và giấy em đang sài là đây:

hoandsg thích bài này.

20. minhduclx

minhduclx MemVIP

Giấy bác sài giống Đức rồi. Mà ảnh bị là in trên giấy Kodak nầy hay in trên giấy parrot mà bác nói. Nếu trên giấy kodak thì xem lại mực, còn trên giấy Parrot thi xem lại giấy. Đức sài mực dầu nên ít lem hơn, nhưng khó khô hơn (ngày thường in ra tầm 10 giây sau khô rồi, mấy hôm nay mưa bão ẩm ẩm , in xong để cỡ 30s vẫn còn thấy ẩm ẩm. Nhưng để đó cũng chả sao, chắc chắn vì in ra cái nào ko đẹp là Đức bỏ, mẫu bỏ để đó để test thời gian luôn nên ko bỏ liền nên biết chắc).
    Mà bác in nhiều lắm sao mà mực mua lần mỗi loại cả lit thế, Đức mua lần 100ml mà sài đúng chả thấy hao gì (trừ 2 lần đầu : 1lần bị tự xả gần như hết mực sau 1 đêm, lần sau bị lỗi màu phải clear hoài mới in đúng màu - ngày clear 3-4 lần nên làm rất hao mực). Còn sau đó Đức in cũng tầm gần 100 trang A4 full màu mà mực chả thấy hao hơn 10% (bình 100mil).
    Về Mực Đức đọc các tài liệu cũng có date đó, nếu sài nhiều hãy mua nhiều - sài ít mua ít, chứ mua nhiều cho rẽ mà để lâu thật lâu thì mực hết date vừa hại máy vừa ảnh hưởng chất lượng (và không phải chỗ bán nào cũng có để date vì để thế vừa khó bán vừa dễ ảnh hưởng tới lỡ mực hết date sao bán).

henrybay and hoandsg like this.

21. vuquyen

vuquyen MemVIP

Vấn đề của bác là "MỰC", bác nên tìm hiểu kỹ nhé bác in mực "Dye" thì hỏi sao ko bay màu. Em dùng máy in phun trên 10 năm rồi, in ảnh thờ cho khách 3-4 năm quay lại nhìn vẫn còn ngon bác nhé
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

toanyentn, henrybay, hoandsg and 2 others like this.

22. locnguyen061192

locnguyen061192 Member

bác xem lại chứ em dùng máy t60 mà in mực pigment uv giấy kodak mà nó có phai đâu

henrybay, hoandsg and haodesign™ like this.

23. Hoangdiep_design Pro™

bác bỏ ngay và luôn loại mực này đi nhé......mực này chỉ để chạy mấy thứ dùng nhanh ( vd thiếp cưới, giấy mời...) còn hình thẻ phải chuyển sang mực dầu 85 - 90k 1 lọ bé xíu

24. henrybay

henrybay Team Phục Chế

người ta nói : mực nước mà chuyển qua mực dầu là phải thay luôn cả bộ tiếp mực - hơn nữa khi pép phun đang sài mực nước mà chuyển qua phun màu sẽ dễ bị hư - lấn cấn quá bác ơi.nguyên nhân thì có thể biết rồi,giờ bê máy đi thay bộ tiếp mực thì ngại hư pép phun vì máy mới mua đc vài tháng....hic hic

25. duyit79

duyit79 MemVIP

Mình cũng đang dùng T60 như bác nhưng mực zin bộ 500k, loại giấy của bác, in hình thờ 20x25 - 20x30 luôn, 2 năm nay không có tình trạng như bác, vậy nguyên nhân đã rỏ. Kinh tế thì 3 ảnh thờ đã hoàn vốn mực mà mực chẳn hao là bao, e chỉ có chút ít kinh nghiệm xin chia sẽ bác. hì hì...

haodesign™ thích bài này.

26. henrybay

henrybay Team Phục Chế

Bác có thể nói rõ hơn chút về "mực zin" 500k đc ko ạ? nó là mực nước hay mưc dầu ? khi đi mua thì nói thế nào để tiệm họ hiều (cụ thể là nhãn hiệu gọi là gi) mình sợ mất uy tín chứ mực mắc cũng ko vấn đề - thanks bác nhiều

duyit79 thích bài này.

27. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Topic này rất thiết thực cho anh em hành nghề Ảnh KTS và rất thú vị !
    Mặc dầu công việc đã "lên đến tận cổ" nhưng sức cuốn hút của Topic, làm mình không sao dời Mắt đi được ! :D :p ;)
    Bạn thật là may mắn và hạnh phúc, được đông đảo cộng đồng TVC quan tâm và chia sẻ !

Mình chẳng giúp được gì cho bạn, xin chia sẻ để bạn tham khảo thêm:
    Mua máy in, bộ tiếp mực và mực in

Mình tham gia Diễn đàn kythuatin đã lâu, Website này chuyên về ngành In ấn KTS các loại, tập trung nhiều Topic chuyên sâu về In ấn KTS, bạn có thể tham khảo thêm ở đây, xem sao !
    Chúc bạn thành công !

Đổi in mưc nước qua mực dầu Epson R230 tiếp mực

In kỹ thuật số - In phun - In laser

28. duyit79

duyit79 MemVIP

Mình dùng mực này nè bác. Bộ 6 màu. Không biết máy bác đã sử dụng mực ngoài rồi còn sử dụng mực này đc k, vì từ khi mua máy in mình chỉ sử dụng mực của hãng. Trường hợp của bác giống mình lúc trước dùng còn T50 và mực như Bác, in nhãn lên đĩa DVD, 1 times sau khách đưa đĩa ra coi nó nhòe như bị thấm nước, hình thẻ cũng tương tự, từ đó về thay luôn em T60 và dùng mực Zin theo máy.

Chỉnh sửa cuối: 12/10/16

29. giangkr

giangkr MemVIP

e đang dùng máy EPSON PM 245 chuyên để in ảnh thẻ màu sắc rất đẹp . không bao giờ phải lo dùng giấy gì + mực gì . vì giấy và mực bán kèm theo luôn . cũng đã dùng qua T60 và L1800 ( in được A3+ ) so sánh chất lượng thì PM 245 la phù hợp nhất đẻ in ảnh thẻ ( không phải lo TẮC MỰC + KẸT GIẤY )

hoandsg and haodesign™ like this.

30. Studio Áo Cưới Hoàng Duy

Studio Áo Cưới Hoàng Duy Member

31. Hoangdiep_design Pro™

đảm bảo với bác là không bị sao hết.........nếu hỏng thì em phải hỏng cách đây 2 năm rồi.........bác tháo ra đổ sạch mực cũ đi cho nước vào rửa sạch phơi khô xong đổ mực dầu kia vào. cho máy hút 1 - 2 lần là chạy BT...em toàn tự làm, chứ cứ nghe người ta nói thì chả dám làm gì đâu bác ạ......cứ mạnh dạn làm ( hỏng thì mua cái mới :p)

32. toanyentn

toanyentn MemVIP

Mình cũng đã dùng có lẽ cũng đã 3-4 năm nay, giấy yongli 70k/1tập 20 tờ, mực pigment 100k/hộp. Từ hồi mua máy đến giờ chưa thấy khách nào than phiền ảnh bay mầu hay gì hết. Cảm thấy hài lòng, mình dùng máy T50. Nếu con này hỏng vẫn sẽ mua con Epson khác dùng. Bạn nên tham khảo thêm đi!

33. minhduclx

minhduclx MemVIP

Máy in nhiệt EPSON PM245 bạn nói có ưu khuyết gì bạn sài qua có thể cho biết thật tình không ?
    Và ưu / khuyết điểm so với máy in CANON như CP900 hay CP1000. Vì giá EPSON mắc hơn nên cần hỏi kỹ (Đức đang tính mua thêm 1 máy in nhiệt để dành sơ cua đây).

34. giangkr

giangkr MemVIP

EPSON PM 245 là máy in phun nha không phải in nhiệt nên mới đóng đươc dấu .mình có 1 em SELPHY CP910 đang bỏ không dùng đến vì nó la máy in nhiệt , không đóng đươc dấu ( vi có 1 lớp nilon phủ lên bề mặt ) . mầu mấy pm245 rất đẹp so với t60 hoặc L1300 . in nhiệt CP910 thi màu đẹp hơn nhưng chi dành cho ảnh dịch vụ lấy ngay chi phí cao hơn in LAB nên không kinh tế .

nguyenbachbp and haodesign™ like this.

35. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Em có sài cả máy mực nước lẫn mực dầu, cơ bản thì mực nước là mực dễ bay màu rồi ạ. Còn nhanh hay chậm là do mực và giấy cả chế độ in nữa.
    Em có mua quận cán màng 6 hay 7k/m2 gì đó giờ lười giở sổ ra xem giá quá, mà cả cuộn của nó nhiều khổ, dài 50m có các khổ 0,914, 1m07, 1m27, 1m52, tính ra 1 cuộn có mấy trăm k mà các bác dùng để cán ảnh thì mút mùa mới hết. Em toàn chơi kiểu đó vs máy in mực nước. Em toàn in lên giấy ảnh decal xong cán 1 lớp màng mờ cho nó. Lớp màng mờ này đóng dấu vô tư ạ. Còn giải pháp hoàn hảo là chỉ có mực dầu thôi bác --->Đắt hơn, dễ tắc nghẽn hơn nếu lâu ko in :D. Máy bé thì em chưa thử thay đổi mực ko nên ko biết ntn, còn máy lớn thì xác định bác thay mực nước qua mực dầu là phải thay toàn bộ đường dẫn..v.v. ( như bác nói rồi ).

36. henrybay

henrybay Team Phục Chế

ok - bên bán máy đã báo giá thay bộ tiếp mực nước sang mực dầu là 600 k (mưc picment). - với điều kiện pép phun còn tốt,chưa bị yếu .có lẽ đây sẽ là giải pháp cuối cùng và ổn nhất sau khi tham khảo ý kiến của các cao nhâ - henrybay xin cảm ơn tất cả anh em trong gia đình TVC đã nhiệt tình góp ý.thankssssssssssss

37. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Xài mực dầu in đẹp bền màu. Vấn đề là ngày nào cũng phải in một ít, để khoảng 5 ngày không in là mệt với nó ngay, nhất là mấy ngày nóng thì càng nhanh nữa. Ở nhà còn 2 cái xác P50 và T50 đây, đều do xài mực dầu, xài 0 nhiều, hư đầu phun sửa mắc quá bỏ luôn, giờ đi in nhờ bên ông bạn, ổng xài máy nội địa, epson A803, ổng bảo mực để 2 tuần in 1 lần cũng không bị khô, giá 4tr5, điện 110v, lần sau có mua chắc tìm mua mấy loại này.

henrybay and haodesign™ like this.

38. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cái 9 bác nên coi lại bác ấy sài mực dầu hay nước nha.
    Đa phần mấy bác sài máy nghĩa địa toàn sài mực nước thôi, ko dám sài dầu đâu. Hỏi thì lý do lý chấu lắm (dạng chắc bên bán nói sao nghe về nói lại) là nước đẹp= dầu, dầu tệ hơn nước do dễ làm hư máy, tắc đầu phun,blad,..v.v...cuối cùng kết lại là dầu ko hơn về chất lượng mà tệ hại lắm đừng sài (nghe 1 vài thợ nổ thế ngồi cười rồi sách đít đi về vì trình mình ko Nổ lại mấy a ấy rồi) - hic. Bán hàng bên nào ca bên đó, kinh doanh phải chạy theo doanh số - theo định mức,...nên họ chả lý nào đi ca cái mà họ ko bán đâu. Người nói thẳng rất hiếm, mà nói thẳng cái nầy xấu nầy kia thì...làm sao kinh doanh được.

Chỉnh sửa cuối: 13/10/16
    ngtung_vn and haodesign™ like this.

39. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác có thể cho xin vài thông tin về cán màng được không .
    Như nơi bác mua, máy hiệu gì , nếu có cho cái link hình máy để dễ hình dung.
    Đức nghe bác nói cũng lên mạng tìm hiểu về nó mà càng tìm hiểu càng mù mờ vì đủ loại gì mà màn nước màn khô, màn công nghiệp túa xua. Nghe còn hơn vịt nghe xấm.
    Và giá thành cái máy bác mua bao nhiêu (mua ở đâu ? sài từ lsuc mua tời giờ ok chứ).

40. NguyenThuyMakeUp

NguyenThuyMakeUp Active Member

Bạn Vui lòng đăng nhập để thấy link tham khảo qua mục & giấy in 2 loại này xem sao,mình đang sử dụng in hình thẻ & ảnh chân dung cho khách hàng rất tốt, đã hơn 3 năm rồi hình vẫn chưa phải màu, tuy giá thành cao hơn một chút so với giấy KODAK nhưng bù lại cho mình được niềm tin của khách hàng lâu dài
    Hiện tượng ảnh bị phai màu sớm của là do mực in ! bạn thay đổi sử dụng qua loại mực khác thì sẽ hết tình trạng như bạn nêu trên
    trước kia mình cũng bị tình trạng giống như bạn & từ khi mình chuyển sang sài qua loại mực này thì ok rất tốt giữ được độ bền ảnh [​IMG] [​IMG]

Chỉnh sửa cuối: 14/10/16

41. haxua83

haxua83 MemVIP

T60 là 6 mầu sao ảnh của mực chỉ có 4 mầu? bác dùng lẫn lộn các loại mực chăng (các hãng khác nhau ko dùng đc đâu nha) vì độ PH của mực khác nhau, nếu thay mực thì phải thay cả bộ tiếp và vệ sinh kĩ kim phun.
    em trước đây dùng in phun 3 năm phơi nắng còn ko thấy phai mầu (ảnh em in L;ab mang về 1 năm nhạt nhòa luôn)
    Bác mua mực xịn một chút (loại mực ko phai í) giá có cao 100ml tầm 100k hoặc hơn, nhưng thoải mái đổ nước, phơi nắng luôn, mầu cực bền

42. haxua83

haxua83 MemVIP

Ng ta nói thôi, chứ dùng máy in phun bác phải hiểu là sống chung với lũ bác ạ, em cũng dùng đây, cũngo k hay tắc lắm đâu (trừ tắt máy liên lục hay mất điện thôi)
    Nói tóm lại bác bỏ ngay loại mực kia đi nếu bác muốn giữ khách.

43. haxua83

haxua83 MemVIP

Em là ng dùng nhé, ko phải ng bán, mà các bác tư vấn đều thật lòng, Riêng về mầu sắc thì ko phai theo tg, em in ảnh 3 năm nắng chiếu vào liên tục mà ko bị mất mầu đây, còn ảnh in lab (mặc dù đã ép plastic nhưng 1 năm cũng xuống mầu kinh khủng - cùng vị trí dán với ảnh thẻ in phun nhé - có nắng chiếu vào) còn nói mau hư máy, hỏng linh tinh thì cũng chưa đúng lắm (em dùng r230 3 năm có hỏng gì đâu) chỉ tắc mực thì clean nó khác hết cũng chưa ngâm hóa chất lần nào
    em dùng ngày xưa loại Hồng sâm
    bây giờ dùng Z18 gì đó

44. haxua83

haxua83 MemVIP

Bác nhầm rồi, khéo lại bị lừa nha bác.
    thứ nhất: bộ tiếp mực đã 450 đến 600k (khuyên dùng loại này) chưa có mực
    Thứ 2: 1 lọ mực không phai giá 90k đến 130k tùy loại -> 6 mầu đã 600k rồi
    Bác nên dùng loại 100ml thôi vì còn tùy vào mục đích sử dụng, các mầu nó hết ko đều (em dùng thấy mầu đỏ, vàng, hồng) hết nhanh hơn mầu còn lại. đừng mua loại 500ml, hoặc 1 lít, phí tiền lắm mà dùng ko hết thì toi (nó có hạn SD đấy)

45. haxua83

haxua83 MemVIP

dùng loại này ko kinh tế đâu, kinh doanh ảnh thẻ thì sập tiệm

46. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức đang nới với bác @Tâm bờm mà, bác là người sài máy nghĩa địa ah !????
    Phải thì xác nhận cho Đức hỏi thăm độ bền của em nó và cách bác sài mực dầu sao mà 2 tuần mới in 1 lần mà chả sợ hư đầu phun thế !??? Do bác sài mực dầu quá xịn hay máy in nghĩa địa quá xịn ???

47. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác nầy nhắc mới nhớ. Đúng là bác nên coi kỹ lại nha.
    Vì hộp mực ngoài 6 màu + tép mực cũng đã hơn 200-600k gì rồi, chưa kể mực. Mực pigment mà dầu XỊN cũng mắc nữa.
    Bác nên yêu cầu PIGMENT UV của cisbao...sài OK hơn (Đức sài thằng nầy OK nên tư vẫn, chưa sài thằng khác nên ko dám nhận xét).
    Và Pigment có loại UV và không UV , giá cả chênh nhau có 1 teo, loại gần 100k thì loại kia có tầm 50k cho 100ml. Còn Pigment thường của TQ ko biết loại gì 1 số nơi bán có 20-35k 100ml nữa (mắc hơn nước 1 tẹo). Tiền nào của đó nên bác nên hỏi cho kỹ.

@haxua83 bác gập chỗ lớn tư vấn kỹ Ok vì họ bán hàng tốt. Bác đi chỗ lõm bán hàng lõm xem họ có tư vấn bác qua chỗ khác mua ko thì biết. Mình và 1 số anh em ở tỉnh rất khó tiếp cận thông tin về các mảng nầy từ các của hàng, vì cũng có chỗ bán đàng hoàng nhưng khó kiếm (mới vào nghề ai biết được mấy chỗ Sĩ đó ở tỉnh, mấy chỗ càng lớn càng không thèm khuếch trương mà nhìn rất lèo tèo nữa là, hỏi thì hầu như chả ai thèm chỉ cho hết), còn các của hàng to bự thì đa số bán cho gia đình hay bán cho mấy chỗ photocopy hay công ty nên cần Rẽ + bền -> mực nước đáp ứng quá tốt, có thèm mà đi bán mực dầu cho gia đình hay các tiệm photocopy chứ - lỡ có gì dễ hư đầu phun lại mang tiếng - mà chưa mang tiếng cũng dính tiếng bán mắc hơn rồi khi họ đi so giá sơ sơ. Haha nói cái nầy bác chắc không tin chứ ở tỉnh mà nói mua màn hình Dell họ coi thường lắm lắm (nói người sài đa số chứ không nói người có hiểu biết IT cao tý hay dân buôn nha), cứ nghĩ LCD máy tính cũng phải cỡ SamSung như TV mới tốt, tệ cũng LG còn tụi Dell có cửa gì mà so :D tên lạ hoắc thua cả Asus hay Acer (tới Nguyễn Kim mới ra còn đem Dell Ultra về tỉnh mình bán, mà 4 năm sao có dịp cần mua vô ko có hàng - đi khắp tp kiếm cái màn hình mới tinh Ultra ko có chỗ nào bán, ghé hơn 10 chỗ được 1 chỗ là NK nhân viên nói ko có hàng cần đặt về không qua lấy Hp-LG IPS, 6-8 chỗ cũng chê Ultra nầy kia nhất là lại mắc thôi lấy LG cũng IPS ngon bổ rẽ, 2 chỗ thì nhân viên bán hàng chả biết gì về dòng Ultra luôn, nên nói huyên thuyên đủ đều về dòng E hay P mà họ đang bán là no1 của Dell rồi, Ultra là dòng thường không bằng - nghe bực mình kêu vào web coi báo giá dùm cái đc đặt - họ thấy giá cái giật mình lại nói kểu nầy kểu kia ,.... Mất cả buổi sáng đi vòng vòng. Lên mạng rao hỏi ngay trang buôn bán máy tính trùm ở tỉnh mình cũng toàn tư vấn Ultra đời tầm 05-07 mà nói nó ngon mới chết. Cần mua mới - có hàng test tại chỗ để ko dính vài lỗi nầy kia mà ko có - hihi sg cái gì cũng nhóc)

Hehe nói thì đụng chạm chứ bác vào MMC hỏi thăm máy Sony họ có khen nó ko ? ngược lại vào PSK có khi nào họ khen Pana tốt ko ? Tới ngay đại lý còn...thì các của hàng nhỏ cũng thế thôi. Chỉ các của hàng bán SĨ đủ loại, khách thích gì họ tư vấn món ấy - cái nào cũng có bán được miễn có bán là OK thì họ tư vấn theo nhu cầu thì quá OK. Chứ nói tốt hết thì khó lắm.

Chỉnh sửa cuối: 15/10/16

48. phandiem666

phandiem666 Well-Known Member

bacs nói e k bao giờ tin là in phun hơn in lab cả. E làm nghề in bao lâu nay chưa bao giờ thấy in phun mà để 3 năm phơi nắng k bay màu. bác dùng mực gì giấy gì có đắt tiền k chụp ảnh mang lên đây cho e xem. máy lab tiền tỷ chắc vứt mà mua in phun về mà xài

Chỉnh sửa cuối: 14/10/16
    ngtung_vn and haodesign™ like this.

49. haxua83

haxua83 MemVIP

Em nói dối bác làm gì, em có in ảnh thẻ các cỡ dán tử kính cho khách xem mà, cũng in ảnh các cỡ ở lab cho khách chọn cỡ, em thấy ảnh in lab (Kodak) bị nhạt mầu sau 1 năm, 2 năm thì đành bỏ đi. (dù đã ép). bây giờ em có dùng máy in nhiệt mầu ảnh cũng bị bay sau 1 năm phơi nắng (nhưng bị rất ít)
    Còn ảnh thẻ mẫu thì vẫn trơ trơ, mầu vẫn như ngày mới in.
    Em dùng thời đó là mực Hồng Sâm + Giấy Kodak giá 70k/20 tờ

Hiện nay em dùng mực ko phai mã Z18 và giấy in Fullcolor của TQ (90k/20 tờ) Vui lòng đăng nhập để thấy link mặt sau rất giống máy in nhiệt, in cũng rất đẹp, hoặc dùng giấy Kodak 65k hoặc 70k

50. haxua83

haxua83 MemVIP

cái gì nó cũng có ưu khuyết điểm của nó, in phun ko thể thay thế lab đâu

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |