Bộ sưu tập phần mềm GrassValley EDIUS + Loader

Thảo luận trong 'Canopus EDIUS' bắt đầu bởi _TMT_, 20/5/16.

1. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Đúng là phần Title hơi điên điên, nhưng mình chỉ thoát cửa sổ Title ra và vào lại thì được. Nếu đánh chữ chậm rãi thì không bị, đánh nhanh dễ lỗi copy ký tự ra cả chùm.
    Chịu thôi! Ai bảo đam mê :D

haodesign™ and nguyenbachbp like this.

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hic hôm qua làm cả ngày ko sao - có đánh cả 1 số tilte mới.
    Hôm nay mở title cũ save as là bị lỗi liên tục - làm 2 -3 lần là mở lên vào đc Edius 2-3' tự đá ra luôn.
    Cài lại bản repack thì phần title mặc định ko còn nữa - nó lôi của NewBlue và Heroglyph lên thay.
    Nhưng mở tittle cũ là lại bị - đang chỉnh cái đầu băng ko muốn đánh lại tittle khác.'
    Gỡ ra cài lại bản 7.53 và v6 vào lại tý lại bị crash.
    Hic ko hiểu nổi luôn.

3. _TMT_

Update LOADER_753_V7 trên #1

haodesign™ and nguyenbachbp like this.

4. _TMT_

Update LOADER_753_V8 trên #1

5. prohoangphuongfilms

prohoangphuongfilms New Member

EDIUS_7.53_0010_DL_Setup không có mục xuất trực tiếp dvd cả nhà ơi

6. nguyenvanduc

nguyenvanduc MemVIP

Quay trở lại với bản 7.2 thì mọi việc đều tốt đẹp.
    Theo kinh nghiệm của tôi thì bản nào chạy khởi động bằng loader thì đều không hoàn hảo.
    Các bạn cứ nghiệm xem có đúng không nhé.

7. fuji

fuji MemVIP

Mình dùng bản reload vẫn xuất DVD bình thường mà.Xuất thẳng từ Edius ra thấy chất lượng cũng tốt.Nghe Minh Đức nói ra AVI rồi convert đẹp hơn,để thử xem thế nào.Cho hỏi các bạn tại sao Edius của nó không capture băng được nhỉ ?,chữ capture nó chìm,hay là nó đòi phải có card của Edius ?.

nguyenbachbp thích bài này.

8. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

vẫn capture bình thường nhưng set hơi lòng vòng 1 xíu,thấy rắc rối nên dùng pre cap tiện hơn,vừa dưng=ED vứa cap bằng Pre đốt bớt time bạn à,nếu file nguồn là HD thì xuất HD rồi convert ra sd sẽ đẹp hơn nhiều là xuất thẳng

nguyenbachbp and fuji like this.

9. fuji

fuji MemVIP

Xuất HD rồi convert thì phải đẹp hơn rồi,nhưng mình làm dịch vụ cho thợ,xuất thế thì mất thời gian lắm mà giá dựng dịch vụ thì rất bèo.

10. _TMT_

EDIUS_7.53_0010_DL_Setup với Loader_753_v8 có đầy đủ.

11. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

nếu bạn dùng cpu i3,ị5,i7 có vga onbo thì tham khao lại các bài viết trước của mình ở mục 3+4 sẽ giúp bạn rút ngắn time cực kỳ hữu hiệu đó

12. fuji

fuji MemVIP

Cảm ơn bạn,mình xài Xeon và main không có VGA onboard.

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

Xuất HD convert ra DVD ko đẹp bằng Đức nói đâu - bác thử đi rồi xem kết quả nha. CHỉ 1 câu nhưng cũng là 1 đống kinh nghiệm để rút kết ra đc ấy.

fuji and DC30PLUS like this.

14. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Thực ra vấn đề nó thế này bác Đức ạ:
    Khi Xuất File HD rồi nén xuống DVD, quá trình nén nó làm 2 việc
    1. Resize từ 1920x1080 xuống 720x480
    2. Lấy kết quả trên mã hóa mpeg2 rồi đóng gói dvd, chép đĩa.
    Giữa 2 cách làm nó khác nhau ở bước 1: resize kiểu nào, phương pháp nào, nhanh hay chậm...
    Khi làm bằng tmpengc thì trong mục video, chỗ chọn bit rate, nó có cái thanh trượt mà mặc định là 90, kéo nó lên 100, là chọn chất lượng khi resize đó, còn phương pháp resize thì 0 cho chọn, mình thấy có soft cho chọn, mà quên tên rồi.
    Còn nén mpeg 2 thì mình tìm hiểu thấy có mấy cái "engine" mà hay xài nhất là của mainconcept. Cái này bữa giờ vẫn đang tìm hiểu, cái này liên quan đến hiệu quả, tốc độ và chất lượng nén, cũng như việc hỗ trợ phần cứng thế nào.

1 vấn đề nữa cần lưu ý là làm dvd thì nên xuất timeline ở dạng interlace, chứ xuất progressive nén dvd 0 đẹp.

fuji, DC30PLUS and minhduclx like this.

15. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

đồng ý với bạn Tâm (làm dvd thì nên xuất timeline ở dạng interlace, chứ xuất progressive nén dvd 0 đẹp.) đúng là như vậy,trước đây mình đã thử nhiều lần và cũng rút ra 1 kinh nghiệm như thế, nhưng theo lý thuyết thì đó là điều vô lý progressive dòng quét phải ok hơn chứ,ko hiểu dc

fuji thích bài này.

16. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Tại DVD tiêu chuẩn dùng interlace, nên source đưa vào để nén là progressive thì nó phải mất 1 lần chuyển đổi sang interlace, mà thằng tmpengc làm điều này cực dở.

fuji thích bài này.

17. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

2 bữa nay xài edius 7.53 loader v8 bị lỗi thế này:
    Nếu trong quá trình làm có đụng đến quick title, thì mấy cái Newblue fx như color fast hay cái chống rung của prodad bị lỗi, màn hình preview hiện màu xanh hoặc hình ảnh bị hỏng. Reset máy lại thì hết, khi xuất ra thì lúc bị lúc không.... làm mất thời gian quá.
    Bác Đức xài bản 7.51 có loader nào ổn không? Có cần chỉnh thời gian lại 0?

18. minhduclx

minhduclx MemVIP

7.51 ổn định với Loader 5.5.03 đó - dĩ nhiên sài đồ cổ phải chịu chỉnh thời gian rồi.
    Ưu điểm mấy cái bác nói ko bị lỗi nào.
    Bác nói đúng quá - bửa bị trả lại 1 bộ đĩa - làm cho newblue nhiều nhiều vô - xuất lần đầu ko sao, khách yêu cầu cắt đoạn nây kia xong xuất lại, ra film nhiều đoạn qua film âm bản - mà đợt đó Edius bị tùm lum ko nhớ lỗi lúc nào - về 7.51 chỉnh lại filter Newblue rồi xuất lại ngọt ngào. Cũng ko nghĩ do nó bị lỗi vì đã yên ấm rồi ko nghĩ lại chuyện cũ nữa nhứt đầu (nghĩ là muốn cài và khám phá tiếp tới đc mới thôi) :D.

19. fuji

fuji MemVIP

Nghe Minh Đức và Tâm Bờm cái vụ dựng trên chuẩn này,nếu cần thì chuyển project qua chuẩn khác rồi xuất,mình chẳng biết là sao để chuyển project qua chuẩn khác,hai bạn chỉ giúp với.Hi !!!.

20. minhduclx

minhduclx MemVIP

Edius gần y chang AL đó bác, nhưng thua AL .
    Ví dụ ở AL bác dựng xong PJ ở SD bác có thể chọn lại PJ qua HD hay từ Pal chọn qua NT đều được (dĩ nhiên đã Ăn chơi thì không sợ mưa rơi: vì khi chuyển trong AL sẽ bị thay đổi khung hình, lệch tiếng, sai kỹ xảo hay ý đồ filter,...). Bên Edius thì dễ hơn, đổi PJ nó thay đổi theo gần hết (trừ 1 số cái kỹ xảo hay filter ngoài), và yếu hơn AL là ko cho chuyển NT qua Pal hay Pal qua Nt + Một PJ không cho tạo các seq khác hệ nhau (AL cho tạo Pal,Nt thoải mái con gà mái) ++ nếu đổi là đổi cho cả PJ chứ ko đổi riêng thằng Seq nào (AL đổi riêng từng thằng).
    Nên nói đi nói lại AL vẫn có những cái đi trước thời đại. Tiếc cái là nó đi trước nhưng hãng làm ra để thử test công nghệ xong đưa vào phần chủ lực, còn thằng test xong thì bán mình nên ......

Cái nầy bên AP kết hợp với 1 số thứ gọi là dựng ofline hay dựng ...gì gì ấy dạng dựng nháp trên bản SD cho máy cấu hình thấp chơi HD đó. Edius thì cũng gần vậy nhưng chả cần phải downsize file gốc xuống vì nó nhẹ nên nó làm luôn được.

fuji thích bài này.

21. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

bon chen 1 tý trả lời thắc mắc cùa bạn Fuji cho rỏ hơn
    với ED bạn có thể chuyển từ chuẩn này qua chuẩn # nó rất hiệu quả cho máy yếu khi dưng FullHD
    ví dụ project tạo là SD lôi file Full vào dựng sẽ rất nhẹ gần như dựng SD
    đến khi xuất thì chuyển về project Full để xuất ra file full ,chất lượng vẫn ok như là dựng project full
    xem hình minh họa bạn sẽ rỏ hơn
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

22. fuji

fuji MemVIP

Cảm ơn bạn nhiều,lý do chuyển đổi thì mình biết ,chỉ có chuyển như thế nào thì trước giờ chỉ chuyên AL nên qua ED còn nhiều chỗ chưa nắm được.Cảm ơn bạn,giờ thì biết rồi.Hi !!!.

23. caovietsd90

caovietsd90 New Member

Cháu chào các chú, các chú giúp cháu với máy của cháu yếu thế này thì dùng bản edius nào và crack thế nào ạ ?

24. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình có 1 máy đang gặp tình trạng khi dùng quick sync để export h264 thì bộ nhớ dùng cho edius tăng dần lên tới mức trên 3GB thì edius bị treo hoặc crash luôn, tương đương với khoảng 1h phim. Đã cài lại bản win khác vẫn bị, có bác nào từng bị và có cách khắc phục không ạ? Ediud 6.08 ấy.

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức đã bị trên Edius 7.4 và 7.5
    Không chắc hết tại sao - nhưng tạm thời Đức quy kết do 2 nguyên nhân:
    1. Trong bios có chỉnh cái gì để max ram cho vga ấy -> ram bị tăng lên -> giới hạn lại thôi. Sau khi chỉnh cái 1 thì 80% hết bị nhưng vẫn còn 20% xét tiếp ở mục 2.
    2. Khi exp chạy đồng thời 1 số ứng dụng (có lúc bị lúc ko) và ko chắc ứng dụng nào (lúc thì PS, lúc in đĩa, lúc ...)nhưng nếu ko chạy gì cả chỉ exp thfi ko bị.

26. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

mình nghiên cứu vấn đề của bạn mấy hôm nay (để trả ơn bạn gợi ý về quick syn trước kia) mà ko xảy ra lỗi ,sài nhiều hiệu ứng+timeline=3h ram cũng lên đến 2g6 là hết ,xuất quick vẫn trơn tru ko crask ,quay về cài lại bản 6 cũng ko bị nên chịu thua,bạn xem lại thử
    - ram nên sài loại tốt 1 xíu,nên sài ram cặp...
    - 2 thanh có cùng 1 loại ko
    - file source đưa vào có 1 file nào đó lổi
    - file ảnh size đưa vào có lớn ko,cở 30x45 dễ bị crask lắm(đã từng bị)
    - nguồn máy tính... nhiều quá ko biết đoán thế nào nữa
    - ko dùng file source đó,mà dùng source #
    -chúc bác sĩ mau tìm ra bệnh

27. minhduclx

minhduclx MemVIP

chưa bị chưa biết bác ơi.
    Khi bị sẽ thấy - cả 1 đoạn dài render export các kiểu ko bao giờ quá 5GB ram. Tới 1 lúc bị trong vòng chưa đầy 5' nó chạy cái vèo lên hết 12Gb ram của mình, hết ram là báo lỗi.
    Đức bị rồi và rút ra như ở trên.
    Còn khi ko bị thì sài ngon cực kỳ, ram 8gb còn chả sài hết dù làm gần 10 lớp, mask - key - alpha đủ kiểu vẫn chỉ loanh quanh 5Gb trở lại (máy Đức mở lên là đã ngốn gần 3Gb ram dù chưa chạy cái gì rồi, lên web cái nữa là loanh quanh 3Gb-4Gb luôn, vậy mà thêm edius cũng chỉ loanh quanh 5Gb - Edius ít tốn ram vãi luôn)

28. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Cảm ơn bác đã quan tâm. Vấn đề này mình cũng sang bên forum của edius xem mà không có kết quả, cũng có người bị và hỏi nhưng cũng chỉ trả lời lanh quanh.
    Theo kinh nghiệm của mình thì ở đây không thể do vấn đề phần cứng gây ra. Về phần mềm thì mình nghĩ có thể do win và driver, đang tập trung vào 2 chỗ này, mà mấy bữa nay bận quá đang để xài tạm.
    Thông thường, mấy máy khác mình cài, xuất h264 dùng quick sync, edius 6.08 xài tầm 1-1.2GB ram thôi à.

Trong bios cái main này cho share 1GB ram là tối đa, mình chỉ share 512MB, vì khi export dùng quick sync, xem qua GPU Z thì vga intel nó dùng có hơn 200MB thôi, share 1GB cũng mức đó.
    Với máy ổn định, khi đang export mình vẫn dùng photoshop làm bìa, in mặt đĩa bình thường.

29. minhduclx

minhduclx MemVIP

Không - ngoài mục đó thì dưới đó gần liền kề có mục gì đó set ram ko phải cho vga mà để làm gì đó (hic đang trong win ko nhớ nổi) có cho chọn thông số - có thể chọn MAX . Nếu chọn thế dễ bị lỗi lắm. Máy Đức sài MB Giga GA-H81M-S2PV rev 2.0

30. fuji

fuji MemVIP

Mấy ngày nay mưa gió máy bị hư VGA,thay mới và cài lại máy thì không thể cài Edius được,bản 7.4 dùng lâu nay thì cài nó chạy vèo vèo và ra desktop luôn nhưng mở không được,bác nào biết lỗi gì thì giúp với !!!.

31. _TMT_

Bác cài EDIUS v7.53.10 với LOADER_753_v8 luôn đi ( không cần chỉnh ngày hệ thống).
    Em đang dùng thấy cũng ổn mà.

fuji, van son and nguyenbachbp like this.

32. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bản 7.4 Đức ko sài nữa nên ko biết - hôm trước thử có cài chửa cháy mà giờ ko nhớ nổi bác ah.
    Nếu được bác cài bản 7.51 với Loader5.5.03 có virustotal Ok sài cực OK bác ah. Ngặt 1 nỗi là mỗi lần sài phải quay lùi ngày giờ hệ thống.
    Nếu ngày giờ lùi sâu quá lúc đó mở mấy thằng như PSCC 15 không cho vì đúng ngày giờ ấy nó chưa ra đời - nên cái đám CC17 chắc ko mở đc khi đang sài Edius (mở trước đó để đó thì sài OK).

fuji and _TMT_ like this.

33. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

khi vừa khởi động ED bạn " end process" cái này nó sẽ chạy tốt đấy

fuji thích bài này.

34. fuji

fuji MemVIP

Mình cài bản này nó không cho mà yêu cầu update win.đụng đến update win thì sợ dính đủ chuyện nên lại thôi.

35. fuji

fuji MemVIP

Nghe Đức nói vụ này nên cũng ngại,đang chạy AE,AP 2015,đang vướng một thằng mà lạng quạng nó vướng thêm mấy thằng nữa thì gay.

36. fuji

fuji MemVIP

Thank bạn,để mình thử xem.Mà như vậy thì chỉ thao tác lần đầu hay lúc nào mở cũng phải làm như vậy ?.

37. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

rùa rẩm mò ra thôi,bản ED 7.4 khởi dộng quá quá lâu tưởng như ko chạy,end cái đó tự nhiên chạy cái vèo,lúc nào mỡ cũng thao tác vậy

fuji thích bài này.

38. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình thử trên mấy máy rồi, mở quick title ra đánh chữ là mấy chỗ có chỉnh màu bằng newblue colorfast là bị chuyển màu âm bản hết.

cái thằng edius dạo này khó chịu lắm bác ạ, do đó, kinh nghiệm của mình là cài win -> driver > framework.net -> edius -> setup và test quick sync (chỗ này hay bị mất bộ chuyển cảnh dùng GPU) -> kiểm tra playback có dùng card màn hình rời hay không (cài cái newblue colorfast vào chỉnh màu, nếu playback tốt là có dùng card), nếu qua được bước này mới cài plugin và bộ Adobe, nếu không thì mình cũng đã mò hết cách, cuối cùng kiếm bản win khác mới xong.

bác coi lại cái chỗ nó yêu cầu bản update đó, có cái tên của file update, tìm và cài cái đó vào là cài được thôi, không có nghiêm trọng đâu, file update đó cũng nhỏ thôi, hơn 40MB à.

minhduclx and fuji like this.

39. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Ra là vậy - bửa mình bị xuất đi xuất lại 2 lần (1 bộ 2dvd xuất lần 2 bộ) dính âm bản - ko biết tại sao - chỉ nhớ chuyển qua lại từ 7.4 - 7.53 - 7.51 thôi. Nhưng hình như xuất là trong 7.4 cũng bị do nâng lên 7.53 ko thành down về. Mà ko bị hết toàn bộ mới ác - chỗ bị chỗ ko - film gần 1000 shot, sài cái colorfast cũng tầm 30-50 shot, nên chả biết đâu mà lần - khách thấy báo thì làm lại. Nên mình mới sợ thằng 7.53 luôn.
    Đợt đó cái đám gần xong lên em nó mới đầu ok xong - xuất ra lần đầu xong ko bị gì hết . Tới lúc khách phát hiện sai địa chỉ , rồi chỉnh bỏ 1 đoạn film, đổi 1 khúc nhạc là bắt đầu 7.53 rối tung lên. Làm riêng đám đó ko gần 4 ngày , trễ mấy đám khác lại 1 mớ (do ham lên 7.53).
    2. Hình như playback ko ảnh hưởng render phải ko bác !? Đúng là cài đi cài lại Đức bị mất sài vga rời cho newblue, nhưng export thấy vẫn vậy (có đều khi dựng test ko chạy mượt realtime đc nữa), nên Đức kệ bà nó bỏ đó luôn.

van son thích bài này.

40. minhduclx

minhduclx MemVIP

@fuji bác cứ cho update vô tư có sao đâu. Đức cho update hoài mà có ảnh hưởng gì đâu ( ko sài AP , hiếm sài AE nên ko biết tụi nó bị ko) còn lại toàn bộ đều OK hết ko bị gì.
    Update có 1 cái lợi là vá các lỗ hỗng , làm ít bị dính virus hơn (khách có đưa USB dù chỉ sài antivirus kèm win mà Đức cứ ghim thẳng ko ngán và chưa dính lần nào: lần nào ghim vô cũng báo 1 mớ virus - thường Đức kệ để cho tui đó nằm đó luôn vì quét tốn time lắm, lý do USB khách đa phần tốc độ rất chậm quét cái USB thôi chắc 5-15' ). Chứ ko update dù sài KIS hay BIS vẫn có khả năng dính khá cao.

fuji and van son like this.

41. van son

van son MemVIP

bác Đức cho van son hỏi 1 tý ! khi chạy project trên EDIUS tiếng (audio) cứ bị lẹt xẹt lúc bị lúc không và lúc lẹt xẹt thì bị giật hình

42. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác hát playback ah ? nếu thế có thể do ko playback realtime đc, nhìn số frame ở dưới (gần giống AL đó) nó chạy rớt xuống là biết. Nhưng nếu bị cũng ngắt quãng chứ ko bị lẹt xẹt.
    Đức ít chạy playpack đoạn dài lắm lắm nên ko biết có bị như bác ko. Hihi mấy đoạn chuẩn kéo coi cho nhanh là ok rồi, chứ play tốn time; còn mấy đoạn thẩy filter, chống rung ,..hầm bà lằng playback thì giựt giựt do máy yếu nên biết thế chỉ play nhẹ coi 1 đoạn tẹo thôi. Playback nhiều Đức chỉ sài khi dựng multicam để chọn clip thôi; Hay khi lồng nhạc, và khi ko mượt - ko realtime đc do nhiều lớp hay kỹ xảo nầy kia rớt frame giật giật thì tiếng ngắt quãng giật theo thôi chứ ko bị lẹt xẹt.

_TMT_ and van son like this.

43. minhduclx

minhduclx MemVIP

AH bác nghe bằng gì - trước có đợt Đức bị lẹt xẹt nhưng hóa ra do cái tai nghe dõm bị vậy. Ko nhớ bị làm sao nhưng nhớ có lẹt xẹt. Nếu bác sài tai nghe thì thử đổi cái khác xem, nếu nghe qua LCD thì Đức ko biết.

44. fuji

fuji MemVIP

Ngại chỗ là win mình đâu có bản quyền.Hic!!!.Hơn nữa nghe nhiều bác dùng Edius 7.53 không ổn,thôi thì xài 7.4 cho nó yên tâm.

45. minhduclx

minhduclx MemVIP

Win ko bản quyền sài KMSpico c rack vẫn update vô tư mà.
    Nếu siêng bác lên mạng tìm key họ share - nhập vô nếu dc ra có bản quyền. Yêu cầu siêng vì mỗi key có số lần sài giới hạn , share ra thì ai ai cũng sài nên rất nhanh hết, hết thì tìm cái khác vậy. không thì cứ KMS sài vô tư (antivirus báo có virus hack gì kệ nó cứ allow là xong mà).

fuji thích bài này.

46. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

2. Ảnh hưởng cả khi xuất nữa. Cùng một máy, nếu 0 chạy card rời mình xuất film khoảng 1h30 mất hơn 2h mới xong, nếu có chạy được card rời thì tầm 1h5p xong, timeline chỉnh màu bằng colorfast khoảng 80%
    3. Cái thằng 7.53 trước khi xuất phải test thử 1 đoạn xem có lỗi không rồi mới xuất hết. Nếu bị thì khởi động lại máy, ngắt internet thì khả năng 90% hết bị, xuất luôn đừng chỉnh gì hết.
    4. Hôm trc mình hỏi vụ lỗi quick sync... mò hoài 0 biết chỗ nào cài lại win khác thì hết.

47. caovietsd90

caovietsd90 New Member

Vui lòng đăng nhập để thấy link thì dùng LOADER nao vay ạ

48. _TMT_

Update: EDIUS v7.53_0031 - Phát hành 23-2-2017 (trên #1)

49. nguyendung1411

nguyendung1411 New Member

Cả nhà ơi ơi cho em hỏi cài EDIUS_7.53_0031 này làm sao ạ... vì em cài vô mà nó cứ báo lỗi hoài không khởi động được

50. khắc sĩ

khắc sĩ New Member

bạn minh duc oi bạn có bản edius 7
    nào ngon không vậy

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |