Xuất ra chế độ 16:9 và ghi ra đĩa

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi dungnm, 4/7/11.

1. dungnm

dungnm New Member

Các bác cho em hỏi sau khi em dựng đĩa trên Poieject khung hình 16:9 và xuất ra file avi trong Aviliquit thì xem trên máy vẫn là 16:9 (trên và dưới của phim có phần màu đen che) nhưng khi xuất ra DVD Part trong Avidliquit (lưu định dạng file > VOB ) thì khi xem lại bị FUll toàn màn hình, nay em hỏi các bác hướng dẫn giúp e với để ghi ra đĩa chế độ 16:9 mà giữ nguyên khung hình như file gốc. Em xin cảm ơn các bác trước.

sieucuchuoi thích bài này.

2. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Bạn dùng mẫu Project nào, nếu là những mẫu 3D Wedding Style thì coi chừng bị cái border giả lập 16:9 nó lừa đấy nhé! mấy bộ đó là 4:3 nhưng nó dùng cái Border đen để nó che khuyết điểm thôi.

Nếu là những bộ khác đúng tỷ lệ 16:9 thì bạn nên cung cấp thêm thông tin kèm theo hình ảnh các bước tiến hành làm và các phần mềm đã làm để coi có sai xót chỗ nào không? như vậy mới đủ căn cứ để mọi người hổ trợ!

3. dungnm

dungnm New Member

Cảm ơn TGC trước nhé, đầu tiên mình có file quay bằng máy quay sony HD, định dạng đuôi file sau khi copy vào máy tính là *.MTS, mình dùng chương trình M2TStoAVIMP4DVDSetup để chuyển định dạng sang dạng avi Pal DVD (720x576, 25 Frame) sau đó mình dựng tren Liquit, tạo PoJect mới là khung hình Pal 16:9, sau khi biên tập xong mình xuất ra đuôi Avi, thì xem vãn là 16:9, mình đưa vào đầu băng Poject của bác tuancamera 16:9 dùng làm đầu băng cưới và xuất trực tiếp ra file VOB trên máy tính (mình nghĩ xuất như thế sẽ nhanh hơn và sau đó mới ghi ra đĩa)nhưng khi xem file VOB đó thì ôi thôi nó FULL toàn màn hình, nguoi bị cao lên. híc, đó là tất cả các qui trình mình đã thực hiện

4. NGUYENTUONG

NGUYENTUONG MemVIP

Em nghĩ các bước của bác làm đúng nhưng bước cuối cùng thì sai vì chuyển (vob) ra đĩa cũng vẫn phải chọn trên phần mềm là khung 16x9 mới ok

sieucuchuoi, vu hai, dungnm and 2 others like this.

5. videochau

videochau Già Làng

Bạn xem trên màn hình tivi gì nữa.....

sieucuchuoi, Thành Media and tiensam like this.

6. tuoi_ngo_hihi

tuoi_ngo_hihi New Member

Cái này mình cũng làm rồi nhưng chưa nhiều, nếu tivi xem la 16-9, bạn cứ dựng 16-9, fuse avi sau đó covert ra VOB 16-9, ghi bình thường, nhưng nếu xem trên tivi ko phải 16-9, nhiều con HD nhưng ko phải 16-9(chỉ được 14-9 thôi) thì nếu làm như vừa rồi xem sẽ bị cắt 2 bên và ko chỉnh được bằng menu trên tivi, cách xử lý là khi covert chọn VOB 4-3, sau đó ghi, thì khi xem có thể tùy chọn xem full màn hình hoặc có bo đen trên dưới. Chúc vui.

sieucuchuoi, dungnm and Thành Media like this.

7. haohao182

haohao182 MemVIP

MÌNH CHUYỂN ProCoder 3 RA VOD CŨNG BỊ VẬY .NHƯNG DÙNG TMPGEnc Authoring Works 4 LẠI OK KG HIỂU SAO.KHI CHUYỂN = ProCoder 3 MÌNH CHỈ ĐƯA RA MPGE2 RÙI DÙNG TMPGEnc Authoring ĐÓNG GÓI RA DVD MỚI ĐƯỢC .BẠN THỬ XEM SAO

sieucuchuoi, dungnm and Thành Media like this.

8. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Mình chả cần xuất 16-9 cho mệt Cứ xuất 4-3. Khi xem xem trên Tivi HD thì xét lại màn hình là ok.

9. NGUYENTUONG

NGUYENTUONG MemVIP

Làm như bác xem sẽ không Full hihhi, thế quay 4x3 cho xong. Nếu xuất Full sẽ nét hơn bác ah.

_" MÌNH CHUYỂN ProCoder 3 RA VOD CŨNG BỊ VẬY .NHƯNG DÙNG TMPGEnc Authoring Works 4 LẠI OK KG HIỂU SAO.KHI CHUYỂN = ProCoder 3 MÌNH CHỈ ĐƯA RA MPGE2 RÙI DÙNG TMPGEnc Authoring ĐÓNG GÓI RA DVD MỚI ĐƯỢC .BẠN THỬ XEM SAO . "

phần mềm TMPGEnc Authoring Works 4 Định dạng đưa vào là nó Auto luôn. Còn ProCoder 3 bác phải đặt bằng tay cho nó, bác nhìn kỹ sẽ thấy chỗ chọn,4x3 và 16x9

sieucuchuoi and dungnm like this.

10. dungnm

dungnm New Member

xin trân trọng cảm ơn ý kiến của các bác, tối qua mình về mình thử và mình xuất ra file *.Avi sau đó đưa vào ProCoder 3 xuất ra .Vob và để chế độ 16x9, sau đó ghi ra DVD, tuyệt vời các bạn à, xem trên màn hình LCD Full luôn, có lẽ chất lượng sẽ không đẹp bằng xuất trực tiếp bằng Advi nhưng cũng là giải pháp tình thế ( NGUYENTUONG : "Làm như bác xem sẽ không Full hihhi, thế quay 4x3 cho xong. Nếu xuất Full sẽ nét hơn bác ah".vì đây là file của khách nên không thê thay đổi chế độ khác được). Nhưng xem trên tivi thường thì bị cắt mất 2 bên híc, bác nào có giải pháp khác không, chẳng nhẽ lại ghi 2 đĩa chế độ khác nhau 1 cái 4:3 và 1 cái 16:9.

Chỉnh sửa cuối: 5/7/11

11. haohao182

haohao182 MemVIP

LÀM THEO CÁCH CỦA MÌNH THỬ ( CHUYỂN = ProCoder 3 MÌNH CHỈ ĐƯA RA MPGE2 (16X9) RÙI DÙNG TMPGEnc Authoring ĐÓNG GÓI RA DVD MỚI ĐƯỢC .BẠN THỬ XEM SAO .mÌNH VẪN LÀM VẬY CHO KHÁCH.xEM TRÊN TV 4X3 CHỈ ĐEN TRÊN ĐEN DƯỚI CÒN 16X9 THÌ FULL MÀN HÌNH LUN .NHƯNG PHẢI SETUP TRÊN ĐẦU DVD NỮA

" phần mềm TMPGEnc Authoring Works 4 Định dạng đưa vào là nó Auto luôn. Còn ProCoder 3 bác phải đặt bằng tay cho nó, bác nhìn kỹ sẽ thấy chỗ chọn,4x3 và 16x9 "
    LÀM NHƯ CÁCH CỦA BÁC XEM TÊN TV 4X3 HÌNH BỊ KÉO DÀI RA KG TIỆN .CHỈ XEM TRÊN TV 16X9 THUI .

Chỉnh sửa cuối: 5/7/11

12. fuji

fuji MemVIP

Cái này yêu cầu hơi bị ngộ à nha!.Vừa muốn xem full LCD (16.9) lại vừa muốn xem full 4.3 mà không muốn bị mất !!!!.Muốn 1 cái hình mà vừa bỏ chồng khít với hình vuông lại cũng chồng khít với hình chữ nhật thì tớ cũng chịu thua cái tư duy của bạn luôn.

Thành Media and NGUYENTUONG like this.

13. NGUYENTUONG

NGUYENTUONG MemVIP

Nhất trí với bác , Đầu topic thì muốn full 16x9 sau đó là full cả 4x3 . Em thấy Chán bác chủ thớt này quá

tiensam and Thành Media like this.

14. Thành Media

Thế ngay từ đầu mình mới nói cứ xuât 4:3 khi xem tivi nào set tren tivi đó. Xuăt 4:3 xem 16:9 thì hình bị lùn đi tý.

dungnm thích bài này.

15. videochau

videochau Già Làng

Theo bác Thanhbom thì phim người ta quay chuẩn 16x9 mình cứ làm 4x3 và xuất 4.3 hay là làm 16x9 rồi xuất ra 4x3 nhỉ?

dungnm and Thành Media like this.

16. Thành Media

Không nếu quay 16:9 thì nên dựng và xuất 16:9. Ý mình nói là quay 4:3 nhưng muốn xem trên 16:9 thì set màn hình.

dungnm thích bài này.

17. videochau

videochau Già Làng

Ở đây chủ Top đang nói về chuẩn 16x9 (bài #3) và đang thắc mắc về cách xuất 16x9.....bác lại phán cứ xuất 4x3 (bài #8)....tưởng bác có chiêu gì độc...

dungnm thích bài này.

18. dungnm

dungnm New Member

Bác videochau nói đúng rồi, cơ bản lúc đầu mình nghĩ khi xuất ra chế độ 16:9 theo nguyên bản file gốc khách đã quay thì khi xem trên tivi 4:3 sẽ chỉ bị đen trên và đen dưới thôi, nhưng qua các bài viết của các bác thì em mới vỡ lẽ và qua các lần xuất file khác nhau về 16:9 rồi xem ở 2 ti vi khác nhau 1 cái LCD 16:9 còn 1 cái ti vi CRT 4:3 thì khi ghi đĩa ở chế độ 16:9 xem trên ti vi LCD thì FUll toàn màn hình và chuẩn luôn, thế nhưng bây giờ muốn xem trên tivi 4:3 thì mình đã làm nhw sau: Đối với file *.Avi sau khi đã biên tập trên Advi xong và là File để ở chế độ 16:9 mình đưa vào Procoder 3 chọn xuất là 4:3 xuất ra và đóng gói thành file .Vob rồi ghi ra đĩa và xem trên tivi CRT thường thì hình người trong phim cưới đó bị cao lên, vậy có cách nào xuất ra và ghi ra đĩa trên ti vi CRT mà người không bị cao lên các bác nhỉ?; tất cả các nội dung của em muốn hỏi là hỏi chỗ đó, cơ bản lúc đầu em hỏi chưa có nhiều kinh nghiệm về dungphim nên có bác hiểu lầm, xin cảm ơn các bác.

19. haohao182

haohao182 MemVIP

sao không làm theo cách mình nè nói trên rùi >> " CHUYỂN = ProCoder 3 MÌNH CHỈ ĐƯA RA MPGE2 (16X9) RÙI DÙNG TMPGEnc Authoring ĐÓNG GÓI RA DVD 16x9 rồi chép dĩa .mÌNH VẪN LÀM VẬY CHO KHÁCH.xEM TRÊN TV 4X3 CHỈ ĐEN TRÊN ĐEN DƯỚI CÒN 16X9 THÌ FULL MÀN HÌNH LUN .NHƯNG PHẢI SETUP TRÊN ĐẦU DVD NỮA

20. videochau

videochau Già Làng

Bạn chọn cách nào theo như hình

Chỉnh sửa cuối: 6/7/11
    haohao182, dungnm and Thành Media like this.

21. dungnm

dungnm New Member

Bác videochau quả là tuyệt thật, câu hỏi của em làm thế nào để xuất ra tivi 4x3 chỉ bị đen trên, dưới mà hình không bị biên dạng (như hình của Bác là hình thứ 5, đếm từ trái qua phải từ trên xuống)

Chỉnh sửa cuối: 6/7/11

22. videochau

videochau Già Làng

Bạn haohao182 hướng dẫn rồi đấy thôi.

dungnm thích bài này.

23. dungnm

dungnm New Member

bạn haohao182 ơi mình tìm phần mềm đó rồi, nhưng chưa crack được, bạn có bản setup nào không sher cho mình xin với.

24. dungnm

dungnm New Member

Mình đã crack đc rùi, đang thử làm theo hướng dẫn của bạn đây

25. dungnm

dungnm New Member

mình đã làm theo cách của bạn haohao182 rui, hình vẫn cao hơn 1 chút, đen trên, dưới, à nhưng mình dùng file .Avi sau đó đưa vào TMPGEnc Authoring ĐÓNG GÓI RA DVD 16x9 rồi chép dĩa.

26. haohao182

haohao182 MemVIP

KG có chuyện vậy được hình đúng chứ sao cao lên .Hay bạn coi bàng TV màn hình cong
    bạn dùng >> Avi sau đó đưa vào TMPGEnc Authoring ĐÓNG GÓI RA DVD 16x9 rồi chép dĩa<<.
    cách này là nhanh gọn chính xác .nhưng mình cảm giác kg đẹp và nhanh bằng ProCoder 3 (theo ý riêng của mình thôi nha )

27. fuji

fuji MemVIP

Một là cao,hai là lùn,không có chuyện cao hơn một chút.Ở đây chỉ có đúng hoặc sai thôi.

28. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

Bác Châu cho cháu hỏi tí là như làm cái cuối cùng là cắt hình 2 bên, thường làm phần mềm gì là nhanh nhất,và làm như thế nào ạ.

29. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Liquid_timeline 4.3 kéo file 16.9 ( không kể NTSC_PAL) hoặc các chuẩn HD 1440x1080, 1920x1440, 720x1280 đều tự crop 2 dầu. Nó sẽ render khi xong dựng bình thường ra 4.3.

giathuan thích bài này.

30. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Có đấy!, trên TV LCD có chuẩn 14.9 khi xem chọn phải nó thì đen 2 bên, giãn cao hình, mất trên dưới mặc dù nguyên lý khung hình thì đúng.

31. giathuan

Cái này thì con biết. Nhưng như bác Châu nói theo con hiểu thì chọn chuẩn khi xuất ra đĩa là 16:9 và xem trên màng hình 16:9 bình thường nhưng khi mình xem trên màng hình 4:3 thì nó sẽ bị cắt 2 đầu. Không biết con hiểu có đúng không ạ. Nếu đúng thì xin chỉ con cách này với ạ

32. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

khi xem trên TV 4.3 thì phải đen trên và dưới.(nếu full là hình dãn cao)
    Cách làm: xuất ra chuẩn AVI hoặc MPEG 16.9 sau đó Author cũng phải chọn lại là 16.9 thì đĩa DVD là 16.9.khi xem tyển LCD thì full xem trên TV 4.3 là đen trên dưới. chỉ có vậy.
    ghi đĩa trên Nero kg ảnh hưởng gì tới khung hình. lưu ý khi Author ra Video TS nên chọn lại khung hình là 16.9. Vì trên các phần mềm Author mặc định là 4.3. Những thông số này phải nắm vững khi làm đĩa, nếu sơ ý là khi xem bị lệch khung hình.

duylinh_hp and giathuan like this.

33. giathuan

Lâu nay con vẫn làm như thế. nghe bác châu nói cái cắt 2 bên khi xem chuẩn 4:3 con thấy mới nên hỏi cahcs làm. Vì nếu làm được như thế thì quá tuyệt vời rồi.
    Ah, con lấy cái V1 rồi bác. quay lên tuyệt vời. Có điều lúc thiếu sáng nó bị hạt hơn thằng PD (có lẽ dòng HD dùng CMOS nó thế)

34. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

vậy là ngon rồi, chuẩn HD 1440 3 cmos mà! quay kiểu gì chả đẹp. chúc Mừng cháu.

Chỉnh sửa cuối: 28/10/12

35. khacvan

khacvan MemVIP

khi dung procoder thi minh chon che do 16:9 thay vi dùng 4:3 thi moi dc chu @@,bac nay ko biet dung procoder roi ^^
    em dung con SoNy 1000p quay cung thay tam on,khong den noi nao ma lai re? ^^ cac bac xem thu chat luong coi,cung ko den noi nao

Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 15/1/13

36. duyvinhqf

duyvinhqf New Member

e dong y voi bac ,e cung lam nhu bac

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |