xin hỏi Canopus Procoder convert DVD NTSC 16:9

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi blacklion27, 23/12/12.

1. blacklion27

blacklion27 New Member

xin chào các bạn.
    Mình sử dụng phần mềm Canopus Procoder 3 để chuyển file AVI của mình sang định dạng DVD.
    Các thông số hiệu chỉnh trong phần mềm Canopus như sau:
    1> mình lựa chọn DVD
    2> DVD format: NTSC
    3> Loại file thì mình chọn VOB
    4> Encode thì mình chọn CBR
    5> Frame rate mình để mặc định 29.976 fps
    6> Aspect Ratio code: mình để 16:9

Sau khi convert xong thì Vấn đề mình gặp phải ở đây là: khi xem video trên tivi thì hình ảnh ĐẦY vượt quá kích thước của màn hình không xem được hết toàn bộ khuôn hình của video dẫn đến bị mất hình. Mình hiểu 16:9 là widescreen nhưng sao lại bị lỗi vậy?? xin các bạn có nhiều kinh nghiệm trả lời và giải đáp giúp mình

Tuy nhiên, khi mình lựa chọn lại thông số sau "Aspect Ratio code: 4:3" thì khi xem trên tivi hình ảnh vừa với khuôn hình của tivi và có thừa ra 2 khoảng đen ở trên và ở dưới --> đúng kiểu chế độ widescreen. Tại sao lại như vậy nhỉ?? xin các bạn có nhiều kinh nghiệm trả lời và giải đáp giúp mình

Cảm ơn các bạn.

2. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Bạn cần nói rõ là xem trên TV 4:3 cũ hay LCD, nếu xem trên TV cũ thì đương nhiên bị vậy rồi. Chuyện này trong forum nói nhiều rồi

blacklion27 thích bài này.

3. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Vấn đề bị ở đây là do màn hình. nếu là TV LCD thì không có bị mất hình trên chuẩn 16.9. Vì bác xài TV 4.3 nó chỉ nhận đoạn giữa nên xem thấy đầy mà lại mất 2 bên.. Khi chuyển lại 4.3 thì chuẩn gốc là 16.9 nên PM convert lại đúng chuẩn nên vị đen trên dưới là đúng. Đĩa 16.9 phát trênm LCD là OK. làm thử đi. Chỉ có vậy.

4. HaiNam_Studio

HaiNam_Studio Già Làng

Ngày trước cháu cũng bị tình trạng này, bh thì ngon rồi trước khi đi làm để ý nhà chủ có tivi LCD thì mình quay 16:9 còn nếu là TV 4:3 thì để chuẩn 4:3 rồi về dựng. Lúc trả đĩa cho khách ko chê vào đâu đc.

5. blacklion27

blacklion27 New Member

Cảm ơn bác ansinhtho, bacs nói đúng quá... Vấn đề đã được giải quyết là do màn hình TV cảm. Xin cảm ơn tất cả!

6. blacklion27

blacklion27 New Member

Đúng là mình xem video trên Tivi 4:3 cu... Chuyển qua tv LCD thì hết bị luôn. Cảm ơn bạn.

minhtinh2011 thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |