xin giúp đỡ về chip máy vi tính.

Thảo luận trong 'Phần cứng' bắt đầu bởi hanamcool, 12/7/12.

1. hanamcool

hanamcool MemVIP

Quả thật trước khi viết bài viết này em đã rất đau đầu vì không biết chọn loại chíp nào cho phù hợp.
    Hiện tại em đang dùng con main socket 775, tên nó là EP41 UD3L
    Em có 4GB ram buss 800.
    vậy em muốn hỏi các tiền bối về phần cứng là nên mua loại chip nào cho nó thì chạy tốt và phù hợp túi tiền ạ.
    Vì hiện tại trên thị trường không còn nhiều chíp dòng 775 này nữa nên chỉ còn cách mua chip cũ thôi.
    các bác tư vấn giùm em với ạ.
    Thanks!

2. hanamcool

hanamcool MemVIP

cảm ơn bạn nhé. mình muốn hỏi thêm là còn các dòng chip Q hoặc chip EX của đời 775 thì giờ có thể mua không. mình thấy trên mạng không còn hàng mới vậy thì bây giờ có giải pháp nào để sở hữu 1 con cũ không bạn. với cả nên mua ở đâu có uy tín bạn chỉ mình nhé.
    thanks!

3. Dazzle

Dazzle Già Làng

MÌnh đang dùng Core2Duo E7500 (2.93 Ghz) trên main G41 + VGA ATI 4850 tạm ổn cho dựng phim dịch vụ. Mua CPU này chỉ còn có thể trong các cửa hàng sửa chữa vi tính. Đem main đến cho họ cắm vào, thấy chạy BIOS là coi như chạy được. Lưu ý là RAM dùng cho nó (RAM II) hiện nay có giá đắt gấp đôi RAM III dùng cho các dòng CORE I5-I7. Vì vậy liệu mà tính toán cho đỡ mất tiền, phí công mua bán. Bởi nếu main G41 đã cũ rồi, thì chắc nó cũng chả chạy được bao lâu nữa đâu. Vô tình mà có mua rồi thì cũng nên tham khảo chỗ cửa hàng vi tính xem nó có chạy RAM III được không, vì cũng có loại Main G41 ra đời sau, chạy được RAM III mà vẫn là Socket 775.

hanamcool thích bài này.

4. rockphoto

rockphoto MemVIP

bán hết thêm tiền lên con core i3 là ok. máy mới công nghệ mới chạy an tâm thêm vài năm .
    gắn dòng Q hơn dòng E chẳng là mấy dòng EX đắt chát chẳng cải thiện nhiều về tốc độ mà khó kiếm hàng, chỉ có tay nào thanh lý cả bộ để lên đời mới có. túm lại ko hy vọng nhiều ở nền tảng socket 775 cũ ( cấu trúc FSb nghẽn cổ chai)

hanamcool and Dazzle like this.

5. ngoctien1

ngoctien1 Upload Team

mình khồng biết bạn đang dung chíp gì nhưng khuyên bạn 1 câu chân thành là nâng cấp máy ý nếu thấy cửa hàng nào uy tín là vô nâng cấp nhé hôm nọ mình có hỏi nâng cấp em mainboa g31 dual ram là 2gb chíp dual core 5400 ghz mình đổi sang ngang tức là mainboal loại hp360 gì đó mình không nhớ nhưng hỗ trợ chạy hết các đời i ram thì sang 2 gb ram 3 chíp core i3 là tổng 2,600 ngàn nhưng mình chưa đôi mình khuyên bạn nâng lên i3 đi cung không là bao đâu giờ đi mua chip cung bang ấy tiền mà không ra vấn đề

hanamcool thích bài này.

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình dừng em này được hơn hai năm rồi, thấy cũng ổn ổn. Nếu khg có xèng thì cứ dùng tam thôi. CÒn ai bây giờ mà chả thích Core iX?

hanamcool thích bài này.

7. hanamcool

hanamcool MemVIP

Cảm ơn các bạn đã quan tâm.
    Ý kiến bán hết để lên dòng I thì đúng là phải nhưng máy tính của em hiện tại đang chạy con E6500 thì bán hết chẳng được bao nhiêu mà em xem cấu hình I3 rẻ bây giờ cũng tầm 10tr rồi. em tính lên con core 2duo hoặc con core quad may ra cải thiện tốc độ hơn con dual core hiện tại. máy em lắp con card 4650 cài avid liquid 7.2 nhưng em không làm nghề mà chỉ là dùng cho biết thôi. vậy thì theo các bác ý kiến đổi dual core lên core 2duo có khả thi không hay cứ để nó chạy.
    thanks!

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

bạn khg làm nghề thì cứ để vậy mà nghịch thôi, bao giờ làm nghề có nhu cầu cụ thể thì hẵng chi tiêu cho đúng mục đích.

hanamcool thích bài này.

9. hanamcool

hanamcool MemVIP

Nếu vậy thì em lại để thế nghịch cho vui hehe. cảm ơn bác và tất cả các bạn đã quan tâm đến vấn đề này của mình. thanks!

10. duyha1992gl

duyha1992gl Well-Known Member

Nếu bạn muốn có key chạy ổn định, giá khoảng 7 chai chưa bao gồm màn hình. Cấu hình này cho bác tham khảo nhé.
    Mainboard : GIGABYTE GA P61A - D3
    Core i3 2120 thế hệ 2 (3.3GHZ). Socket 1155
    Ram DDR3 Bus 1333: 4GB x 2 = 8GB
    HDD: 500 GB
    Card Đồ Họa: ASUS 1024MB EAH 6670 / DI / 1GD3
    Nguồn > 500W + Case

11. kjmbialon

kjmbialon New Member

bạn có thể săn tìm CPU 2hand (yên tâm CPU trâu bò mua cũ cũng không sợ )
    nhưng bạn nên bán pc cũ lên SK 1155 bây h là giá hợp lý mà hiệu năng cao
    :eek:3

12. vaxili

vaxili Active Member

bác chủ nhờ tư vấn chip xài cho sk 775, bác đưa cái này ra làm gì. làm ơn bám sát vần đề.

13. vaxili

vaxili Active Member

chip 775 giờ ko còn hàng mới nữa. chịu khó mua hàng 2 end

core 2 Quad Q9550, Q9650 ( 3tr ~ 3tr6 ), hơi khó tìm.
    core 2 Dual thì nhiều hơn: ( 1tr ~ 2tr7 )

ngoài ra còn một em 775 tuyệt đỉnh kufu cực kỳ hiếm, giá 2 end trên 5tr . rất tiết main chip P41 ko đáp ứng nổi.

14. ngoctien1

ngoctien1 Upload Team

làm em Intel Core 2 Duo E7200 xem nào tầm 2 triệu gì đó chậy chả tít mù khơi à chủ yế em cạc hình có số bit cao nhé tầm 256bit hay 512bit thì ok hhaaha

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |