Xin được tư vấn về cấu hình PC dựng phim

Thảo luận trong 'Phần cứng' bắt đầu bởi Duy Ly, 17/5/19.

1. Duy Ly

Duy Ly New Member

Bác nào rành về PC tư vấn em với. Có 2 cấu hình PC dưới đây giá ngang nhau, cấu hình máy nào ngon hơn ạ? Cảm ơn các bác nhiều.

quang bun and gaberim like this.

2. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Máy nào cũng ngon hết, tùy bạn làm gì nhất là AE thôi... mình xài i3 máy cùi vẫn chạy EDIUS. Blufftitler .PR AI .PS...Prshow chỉ sợ AE khi tự làm vì hơi nặng , bạn đừng quan tâm máy rồ quá tốn kém tùy theo việc mình làm. mong các cao thủ diễn đàn tư vấn thêm

quang bun, tranthangtk8008 and Duy Ly like this.

3. gaberim

gaberim Active Member

Friend
    For graphics,
    Below specifications are better

4. Duy Ly

Duy Ly New Member

Tính đầu tư 1 lần cho ổn để làm lâu dài, máy yếu render lâu quá

vuthanh95 thích bài này.

5. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

bạn dự tính dùng những phần mềm nào để làm? Edius hay Premiere, có AE không?
    Trước hết thì nên đổi lên 8700k và z370, thêm tầm 2-4tr nhưng mạnh hơn rất nhiều, cho dù là dùng Edius hay Premiere.
    Nếu dùng Edius thì không cần card màn hình mạnh lắm, chỉ cần mua GTX 970 là quá đủ, giá chỉ tầm 1tr5-2tr lại không sợ hàng trâu cày, tiền còn dư đắp qua nâng CPU, hay mua SSD. Dùng edius mà gắn card 1080Ti vào thì nó chạy cũng y như gắn 1060 mà thôi, chẳng nhanh hơn tẹo nào.
    Nếu dùng priemiere thì cần card mạnh. nên mua luôn 1070Ti hoặc 1080 vì giá mắc hơn 1070 chút thôi nhưng hiệu quả hơn nhiều, đầu tư 1 lần, giá card 2nd giờ rất rẻ, tìm mua đc mấy cái card trâu đổi bảo hành thì quá tốt, giá bèo.
    Nếu dùng AE thì không cần xung nhịp cao, nên đầu tư vào hệ thống Dual Xeon với thật nhiều RAM, 32 hoặc 64 GB. AE cần nhiều nhân CPU và RAM, tốc độ cpu không quan trọng bằng.
    RAM rất quan trọng, đừng xem thường, thêm khoảng mấy trăm (nếu mua cũ) đến 1tr, mua RAM bus 3000 cas 15, đừng mua mấy loại 2400, rất dễ dính hàng Trung Quốc kẹp tản vào, không kiểm tra đc.
    Tản đừng mua hiệu ID cooling, nhìn màu mè nhưng tản nhiệt rất kém.
    SSD chỉ nên mua Samsung hay Intel, mấy cái loại TQ, lúc đầu chạy nhanh 500MB/s chứ chạy 1 lúc quá tải nó chạy còn dưới 300MB/s à.

Render nhanh hay chậm còn phụ thuộc bạn setup phần cứng và phần mềm thế nào. Mình đang làm phim trên máy khác, nhưng khi xuất phim lại đưa qua cái máy bộ HP i7 3770 để xuất, các máy chính vẫn làm việc tiếp, như vậy trong 1 ngày làm việc mình làm đc nhiều hơn, trong 1 buổi sáng thợ có thể xử lý đc 2 đám cưới rước dâu. Chỉ cần i7 3770 với gtx 960 ram 16GB, mình xuất phim đám cưới trong edius hay premiere chỉ mất 60% thời gian cho 1 phim (100 phút phim thì cần khoảng 60 phút xuất xong, @15-17Mp/s 60P MP4 H.264).

6. Duy Ly

Duy Ly New Member

@Tâm bờm Cảm ơn bác rất nhiều. Em mua máy để làm video up lên Youtube (kiếm tiền YT bác ạ), phần mềm thường dùng là Camtasia Studio với Adobe Premiere, xuất full HD 1080. Hiện nay em đang dùng laptop Dell I3-4005U, ram 4G mỗi lần render rất lâu. Em tính mua 1 PC nhưng không nắm được kiến thức về phần cứng. Nếu có thể bác build cho em 1 cấu hình hoàn chỉnh sao cho tiết kiệm chi phí nhất mà dựng phim hay render bằng các phần mềm trên vẫn nhanh, hiệu quả. Cảm ơn bác rất nhiều!
    P/s: Em chỉ có tầm khoảng 20tr đổ lại cho toàn bộ máy và màn hình thôi ạ.

7. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác ở đâu? Tp.HCM hoặc Ha Nội thì dễ kiếm đồ và giá cạnh tranh hơn. Th2 mới rảnh, để xem lại giá cả thế nào rồi gởi bác xem tham khảo.

quang bun thích bài này.

8. quang bun

quang bun New Member

Mình cũng đang tính build pc, đọc các bác tư vấn thấy mù mịt quá :D

9. quang bun

quang bun New Member

Xin ké thớt với. Máy này dựng phim bằng Pr ổn không các bác?

10. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

không ổn đâu bác. rất không ổn.
    loại máy này chỉ phù hợp chạy 24/7 thôi, làm ít, cần tốc độ cao thì không ổn chút nào.
    1. CPU Xeon không tích hợp quick sync, tức là không hỗ trợ giải mã và nén phim bằng phần cứng. Từ premiere 2018 trở lên đã có thể sử dụng quick sync, giúp làm film nhẹ hơn rất nhiều, xuất phim cũng nhanh hơn.
    2. RAM ECC chỉ phù hợp cho hệ thống chạy 24/7, bền bỉ, ít lỗi nhưng tốc độ chậm.
    3. Quadro K4000 chỉ phù hợp cho dựng 3D, nhưng quá cũ rồi, số lượng nhân cuda cũng như xung nhịp thấp nên không phù hợp premiere.

Build máy mới thì vẫn theo nguyên tắc tiền càng nhiều càng mạnh. Mình gợi ý mấy món, hỗ trợ phần cứng tốt cho premiere, còn mua loại nào thì tùy túi tiền mỗi người:
    1. Mainboard: nên mua dòng Z như Z170 Z270 Z370... Trong dòng Z có nhiều mã, có loại chỉ khoảng 2tr, nhưng cũng có loại hơn 10tr. Khác nhau ở chỗ cho phép ép xung đến mức nào, đèn đuốc thế nào, có kèm wifi hay bluetooth... Nếu ít tiền thì mua loại thường, nên chọn loại có 2 khe M2, hỗ trợ RAM bus trên 3000
    2. RAM, nên chọn loại bus 3000 với cas 16 trở xuống, cas 15 đắt hơn khoảng 200-300k thôi. Có thể mua hàng xách tay hoặc 2nd vì giá rẻ hơn hàng chính hãng new nhiều, mà RAM xịn thì độ ổn định và độ bền cao, tỉ lệ hỏng rất thấp. Không mua Kingstone, Adata mấy cái này mình dùng qua rồi thấy không tốt.
    3. CPU, đáng mua nhất hiện giờ là 8700k, không có tiền thì có thể mua 7700k, 8600k, 8700, 7700... tối thiểu là từ gen 6 trở lên mới dùng đc quick sync với premiere, nếu không phải dùng qua tmpegnc plugin. Mua hàng 2nd hay xách tay cho rẻ, khỏi cần bảo hành, CPU rất ít bị hư, trừ khi ép xung qua mức hay tản nhiệt kém, thường xuyên chạy ở mức trên 85 độ, chứ 80 độ trở xuống chạy ngày này qua ngày khác cũng đc. Không nên mua xeon vì không có quick sync, còn loại có quick sync thì lại phải dùng mainboard chip set khác, không thịnh hành.
    4. VGA card: rẻ nhất, hiệu quả kinh tế nhất hiện có thể mua là con GTX 980, mình mới mua 2 con, giá 2tr5 và 2tr7 (loại này ra lâu rồi nên chỉ có hàng cũ, nhưng là hàng đỉnh 1 thời nên giờ vẫn còn tốt hơn mấy cái tầm trung). Có tiền thì mua 1080, 1070Ti, 1070... những mẫu này do ảnh hưởng của dòng card đào tiền ảo thải ra nên giá rất rẻ so với dòng 2xxx mới ra. Kinh phí ít quá thì nên kiếm gtx 970 hay gtx 980 xài tạm.
    5. Nguồn: khi xài card mạnh, tốn nhiều điện thì phải lưu ý đến nguồn điện. Nên mua nguồn cũ, hàng cao cấp có thương hiệu hơn là mua mới dòng tầm trung. Mua mới cái nguồn 650W phải cỡ 1tr5. Nhưng mua cũ cái nguồn đào tiền ảo (dễ kiếm đc mấy cái xài dưới 1 năm, còn bảo hành cả năm), loai 1000W chỉ tầm 1tr. Loại này lắp máy chỉ dùng tầm 40% công suất của nó nên khỏi lo nghĩ gì. Nên mua hiệu corsair, mình xài qua nhiều cái thấy ổn. Loại 1000w mới nó bán hơn 4tr5, cũ đào tiền ảo khoảng 1 năm thải ra bán tầm 1tr - 1tr3.

đam mê tìm hiểu, tốn nhiều tiền để thử, rút ra chút kinh nghiệm, chia sẻ có gì thiếu sót ae bổ sung thêm.

11. quang bun

quang bun New Member

Em không rành nên không thể tự build máy. Thấy có 2 máy này có sẵn, các bác xem em nên lấy máy nào. 2 máy giá tiền ngang nhau đều xấp xỉ 20 củ

12. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Ai ở HN có nhu cầu ráp máy, hốt em này nè, giá tốt. Mình ở hcm không mua đc.

13. phong999

phong999 New Member

Cấu hình vậy là ok rồi bạn. Nếu có thêm lên 1070ti cũng rẻ hều à

14. quang bun

quang bun New Member

1070 làm gì có giá rẻ bác ơi, trừ đồ cũ
    Em mới build giàn PC này để dựng phim, xin các bác tư vấn xem ổn chưa ạ.

15. Duy Ly

Duy Ly New Member

VGA cũ thì không dám mua bác ạ, không có kinh nghiệm dính hàng "trâu cày" thì ngán lắm.

16. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Có bộ này ngon, ráp đúng đúng bài trừ cái card màn hình
    1. Thay cái màn LGMP59 kia bằng màn 27inch LG 27MP65 rẻ hơn, dư ra khoảng 1 triệu. Hoặc kiếm mấy cái màn Dell P2414h cũ vẫn ngon hơn cái màn LG 59 đó.
    2. VGA Zotac 1060 đó tính bác bao nhiêu? nếu hàng trâu cày chỉ tầm 2tr thôi, con hàng đổi bảo hành mới thì khoảng 2tr6. Nên kiếm mua hàng 2tr6. Nếu chạy premiere thì khuyên bác nên dùng 1070 (khoảng 3tr6-4tr5 tùy mới cũ) hoặc 980 (tầm 2tr5) làm phim tốt hơn 1060 3G
    3. Mua 1 ổ SSD 240 thường, giá tầm 700k để cài làm ổ C, mua thêm 1 ổ Samsung 860 500GB để phim lên đó làm, mua ổ như trên lỡ cỡ.
    4. Case và Fan case bác nên mua hàng 2nd, tiết kiệm đc khoảng 1 triệu ở đây. Nếu ở HCM bác sang 79 Khuông Việt, ở đó bán nhiều cái case mới hàng thanh lý, giá chỉ 1/2 giá mới. VD như cái ThermalTake LV10 GTS nó bán có 800k, giá lúc mới ra gần 3tr đó, case này ráp máy làm film rất đã do có hot swap HDD tích hợp sẵn, thùng to, tản nhiệt tốt.
    5. Cái nguồn ấy, hàng TQ, giá rẻ thì mua, hư thì thay, giá cao thì nên mua hàng hiệu xài qua rồi dùng vẫn tốt hơn
    6. Main và CPU thì tùy túi tiền thôi, nhưng nếu là mình thì mình chọn bộn 7700k với main Z270, giá rẻ hơn tí, chạy tương đương.
    7. Cái tản nhiệt đó xài đc thôi, giá rẻ. Nếu đc nên đổi qua cái Thermalright True 140, mình đang xài cái đó, thấy rất mát, quạt không ồn.

tranthangtk8008 thích bài này.

17. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

không có tiền mới phải mua đồ cũ bác ạ. Tiền rủng rỉnh thì cứ GTX 2080 mà phang thôi. Kinh tế hạn hẹp, mà card cũ và mới giá chênh lệch nhiều nên mới khuyên mua card cũ. Cái gì không biết thì học thôi, có ai đẻ ra cái biết ngay đâu. Bác đi ráp máy ở mấy cửa hàng nhỏ họ vẫn kêu bác ráp card cũ thôi, vệ sinh sạch sẽ bảo với bác là hàng mới 99% bác cũng chẳng biết đc hàng trâu hay hàng game. Hoặc nó kiếm đâu cái hộp, cho vào bịch rồi bảo card mới tháo ra cắm test chạy thử, bác có phân biệt đc không? Bác có thấy bọn TQ nó tháo tản nhiệt ra, ngâm nước xà bông cả cái card rồi lấy bàn chải chà sạch bóng luôn chưa, làm xong nó thay cục tản mới, đóng hộp lại bảo hàng mới 100% thì người mua như bác cũng pó tay thôi.

quang bun and tranthangtk8008 like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |