Tuổi thọ của máy chụp là bao nhiêu?

Thảo luận trong 'THIẾT BỊ – CÔNG NGHỆ' bắt đầu bởi nghesyngheo, 20/12/11.

1. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Chào các bác, vấn đề Shutter của máy chụp vẫn là 1 vẫn đề rât băn khoăn của các bác thợ ảnh khi đánh giá về 1 chiếc máy ảnh.
    Tuổi thọ của màn chập của 1 chiếc máy ảnh là bao nhiêu lần ?
    Và số lần chập nhiều có ảnh hưởng tới chất lượng của hình ảnh hay không?

Theo những gì tôi được biết, các dòng máy DSLR được các hãng sản xuất cho phép màn chập hoạt động an toàn trong khoảng 150.000 lần chập. Và các máy dòng Pro như Nikon D3 hoặc Canon 1 Ds thì lớn hơn

Chất lượng hình ảnh theo mình nghĩ phụ thuộc vào chip cảm biến, và chip cảm biến thì ko bị ảnh hưởng gì khi màn chập đã hoạt động nhiều lần.( tất nhiên là nó cũng già đi theo thời gian nhưng chất lượng suy giảm không đáng kể)

Lấy 1 ví dụ, tôi có 1 file của máy nikon D200 , Phần mềm kiểm tra cho thông số Total Number of Shutter Releases for Camera = 198323
    Nghĩa là máy đã chụp gần 200 000 file,vượt qua ngưỡng nhà sản xuất cho phép, nhưng nó vẫn hoạt động bình thường, chất lượng vẫn đảm bảo, vẫn đi chụp album kiếm tiền hàng ngày.
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Người già rồi cũng die, máy móc cũng vậy, nhưng cũng ko nên xem trọng quá vấn để short, theo tôi máy khoảng 50k short trở lại mình vẫn mua xài bình thường

2. haxua83

haxua83 MemVIP

Em dùng cái này ko thấy hiện só shot đâu cả

3. DXT

DXT MemVIP

Bác nói vẫn chưa đc dõ lắm 150 K shots là giới hạn cho 1 lần thay màn chập của nhà sản xuất thử ngiệm chụp liên tục ko nghỉ , còn cứ ngày bấm vài chục kiểu thì có thể chụp nhiều hơn như vậy nếu màn chập hỏng có thể đi thay song lại chụp bt
    như con 400D nhà mau lúc mới sản xuất đến bh vẫn đi chụp dịch vụ ầm ầm chả thấy màn chập có vấn đề j nếu tính shots em ngĩ ít nhất cũng trên 200K rồi mà con này nhà sx cho giới hạn là có 100K thôi
    Hoạc như bên Vn photo có bác chụp 5DII tới 1 triệu shots & 1 bác chụp D3 cũng hơn 1 triệu shot vẫn chưa thay màn chập lần nào
    Như vậy nếu chụp bt bảo quản tốt & ko đốt shutter count như mấy bác chụp thể thao thì màn chập cũng ko phỉa vấn đề gì gê gớm lắm
    Theo em là như vậy

4. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Chính vì thế mà vấn đề short không phải là vấn đề quan trọng lắm khi mình chọn mua máy cũ, Vì nó cũng ko ảnh hưởng gì tới chất lượng của hình ảnh

vukiendigital thích bài này.

5. vukiendigital

vukiendigital New Member

Mình Định Mua 5D thường cũ ở tuấn ngọc camera hà nội thỉ kiểm tra thế nào giá ở tuấn Ngọc là 28 triệu họ bảo hàng trưng bày bên nhật như mới. họ bảo mua về nhà tự test mình không yên tâm lắm

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |