Thủ thuật thay đổi màu mắt để tạo cá tính cho hình ảnh__ nguyentuanstudio

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật - PTS' bắt đầu bởi Nguyễn Tuấn Cameraman, 25/12/11.

1. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Người Việt Nam thường có màu mắt đen truyền thống. Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn tạo nên ấn tượng và cá tính cho hình ảnh bằng việc thay đổi màu mắt của bạn trong bức ảnh, để có được bức ảnh độc đáo hơn.

Hiện nay có không ít bạn trẻ thường xuyên sử dụng các loại kính áp tròng để có được màu mắt độc đáo cho hình ảnh của mình. Tuy nhiên, bạn không cần phải tốn công trang bị những loại kính áp tròng này mới có được những bức ảnh chụp màu mắt khác biệt và ấn tượng.

Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn thay đổi màu sắc đen đặc trưng của đôi mắt theo cách đơn giản nhất với sự trợ giúp của GIMP.

GIMP là một trong những công cụ biên tập ảnh miễn phí và mạnh mẽ. So với phần mềm chỉnh sửa ảnh Photoshop, GIMP được đánh giá không hề thua kém.

Mặc định, ngôn ngữ của GIMP sẽ là tiếng Việt (đối với những ai khi cài Windows click vào thanh ngôn ngữ tiếng Việt).

Download (19 MB) tại: Vui lòng đăng nhập để thấy link

Từ giao diện chính của GIMP, chọn Tập tin -> Mở, rồi tìm đến file chứa nhân vật muốn thay đổi màu mắt.

Dưới đây là bức ảnh gốc, được sử dụng để minh họa cho bài viết.

Đầu tiên, để thuận tiện cho việc chỉnh sửa, bạn phóng lớn bức ảnh rồi tìm đến khu vực quanh đôi mắt. Sử dụng công cụ phóng lớn ảnh ở bên dưới giao diện phần mềm (khu vực khoanh đỏ).

Tiếp theo, chọn công cụ khoanh vùng
    Lasso

ở hộp công cụ bên trái.

Sau khi chọn công cụ trên, kích chuột để chọn từng điểm và khoanh vùng khu vực quanh mắt của nhân vật trong bức ảnh. Bạn nên phóng ảnh lớn đủ để có thể dễ dàng khoanh vùng khu vực mắt.

Khi đã hoàn tất khoanh vùng mắt nhân vật, kích chuột phải ở bên trong khu vực đã chọn, chọn
    Màu sắc -> Màu hóa

.[​IMG]

Hộp thoại màu hóa ảnh hiện ra. Tại đây, bạn điều chỉnh các giá trị của màn sắc. Để xem sự thay đổi về màu sắc trên hình ảnh gốc, bạn nhấn vào tùy chọn Xem thử.

Bây giờ, bạn thay đổi các giá trị trên thước đo, màu sắc trên mắt tại vị trí khoanh vùng sẽ tự động thay đổi theo. Bạn thay đổi các giá trị cho đến khi nào đạt được màu mắt ưng ý thì nhấn OK để lưu lại.

Quay trở lại giao diện chính của phần mềm, nhấn
    Chọn
    trên menu của phần mềm, chọn
    Không gì.

Phóng hình ảnh trở lại kích cỡ cũ và xem lại “tác phẩm” do bạn tạo ra.

Nhấn Tập tin -> Lưu để lưu chèn file gốc, hoặc chọn ađể lưu file kết quả thành file gốc.

Với thủ thuật này, ngoài việc thay đổi màu mắt của bạn để tạo nên cá tính, bạn cũng có thể sử dụng để khử mắt đỏ trên ảnh, trong trường hợp ảnh bị hiện tượng mắt đỏ do đèn Flash từ máy ảnh.

Chỉnh sửa cuối: 25/12/11

2. aocuoigiahung

aocuoigiahung New Member

đẹp đó bác ah . nhìn đẹp đó bác ah

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

3. freeman

freeman MemVIP

Bác có nhiều phần mềm hay quá đúng bác quả không hổ danh là Tuấn phần mềm...

4. Nguyễn Tuấn Cameraman

hi...hj..hi..hê..hê...hê..

Chỉnh sửa cuối: 29/12/11

5. Nguyễn Tuấn Cameraman

Cảm ơn bạn, chúc bạn có những tác phẩm đẹp từ phần mềm này

6. mjsstrung

mjsstrung MemVIP

Thanks bác đẹp lắm bác ak....

7. Nguyễn Tuấn Cameraman

Cảm ơn bạn nhé, bạn khai thác phần mềm này, hay lắm đấy, mình cũng đang dùng nó

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |