Thủ thuật chụp ảnh đẹp cho bé mà người bấm máy nên biết

Thảo luận trong 'THIẾT BỊ – CÔNG NGHỆ' bắt đầu bởi phuongxinhxinh, 16/10/14.

1. phuongxinhxinh

phuongxinhxinh New Member

Ai trong chúng ta cũng đều có một tuổi thơ với những kỷ niệm đáng nhớ mà có lẽ khoảnh khắc đó với mỗi người sau này dù đã trưởng thành thì vẫn mãi là những kỷ niệm đẹp. Thế hệ trước có thể khó có nhiều cơ hội có máy ảnh hay điện thoại di động để cha mẹ lưu lại những khoảnh khắc thơ trẻ đáng yêu của chúng ta, sẽ là một sự hối tiếc nho nhỏ và chắc rằng bạn sẽ không muốn cảm giác đó có ở những đứa con của mình sau này khi mà máy ảnh hay những phương tiện chụp ảnh khác đã trở nên phổ biến.

Bạn mong muốn lưu lại những giờ khắc, sự kiện đáng nhớ cho con mình để tự tay làm cuốn Album dõi theo sự trưởng thành, phát triển của con? Nhưng làm thế nào để bạn có thể ghi lại những hình ảnh đó một cách thật nhất? Cẩm Nang hôm nay sẽ rỉ tai cho bạn các cách để tạo ra một “thước phim quay chậm” đặc sắc cho con yêu của mình. Đó sẽ là quà tặng vô giá khi thời gian dần trôi!

1) Không nên bỏ lỡ những hoạt động, khoảnh khắc ngộ nghĩnh, đáng yêu của bé

Ở độ tuổi còn bé với đặc tính hiếu động trẻ em thường tham gia rất nhiều các hoạt động giải trí, vui chơi cùng với bạn bè, người thân như những hoạt động hàng ngày: tắm, ăn uống, vui chơi…; những lễ hội: Tết thiếu nhi, Tết Trung Thu, Tết Nguyên Đáng, lễ Nhà Giáo, ngày hội Halloween….Và khi hòa mình vào những trò chơi đó, trẻ sẽ trẻ sẽ thỏa sức mình để sáng tạo và sẽ có muôn vàng biểu cảm đáng giá mà bạn có thể “chộp” được.

Một cái nhíu mài, một nét giận dỗi, một nụ cười tinh quái hay sảng khoái sẽ thoáng qua rất nhanh, do vậy, để lưu lại những khoảnh khắc “vàng” đó, hãy đặt máy ảnh ở chế độ chụp nhanh và đặt ống kính phù hợp với góc độ chụp, lựa chọn độ sâu của trường ảnh (nghĩa là phạm vi khoảng cách trong không gian thật nhỏ), khả năng phóng ảnh, tác nghiệp thật nhanh là tất cả những gì bạn cần làm để ghi lại những khoảnh khắc hoạt động đáng yêu của trẻ nhỏ trong những thước hình chân thật, ngộ nghĩnh. Tất cả sẽ làm nên cuốn Album đa sắc màu có rất nhiều ý nghĩa với các bậc cha Vui lòng đăng nhập để thấy link.

2) Hãy để bé chụp ảnh cùng với những người bạn của mình

Điều này thực sự có ích trong việc xây dựng nền tảng cho một tình bạn đẹp giữa các bé. Hãy để các bé đươc tự nhiên và tự tạo dáng cho những bức ảnh ngộ nghĩnh, đáng yêu nhé!

3) Chụp ảnh thường xuyên cho trẻ

Ở lứa tuổi thơ bé, trẻ em thường lớn rất nhanh, vì vậy bạn nên thường xuyên chụp ảnh cho trẻ. Hình ảnh chỉ là những khoảnh khắc, để có những khoảnh khắc đẹp, bạn nên chọn và ghi lại thật nhanh chóng. Muốn vậy hãy lựa chọn cho mình ống kính phù hợp để có thể chụp ảnh từ những vị trí xa và thực hiện các hiệu ứng, cài đặt chế độ độ sâu của trường ảnh nhỏ. Đồng thời hãy dành ra chút thời gian chơi đùa cùng con để có thể thường xuyên chụp và ghi lại được những khoảnh khắc trong ngày của trẻ. Khi được làm quen với máy ảnh thường xuyên, trẻ sẽ không bị “đơ” khi nhìn thấy máy chụp hình, một khi tự nhiên thể hiện, đó sẽ làm những bức ảnh tuyệt đẹp của bé.

Nếu đó không phải là những bức ảnh “chộp lén”, quan trọng hơn hết bạn nên để cho trẻ tự tạo dáng thật tự nhiên, sáng tạo theo cách bé thích, không nên bắt ép bé theo sở thích tạo dáng của cá nhân mình chủ máy nhé.

Trẻ em thường gắn liền với những nét đáng yêu, tinh nghịch. Vì thế thật là thiếu sót nếu trong bộ sưu tập của bạn không có những bức ảnh được chụp tự nhiên nét thơ ngây của con đúng không nào? Hy vọng với những chia sẻ trên các bậc phụ huynh đã phần nào bỏ túi cho mình những kinh nghiệm để trở thành những “photographer” thực thụ.

tesulakata thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |