[Thắc Mắc] Gửi anh TGC cùng mọi người

Thảo luận trong 'Phần mềm Virus' bắt đầu bởi lamnghiepphuquy, 25/6/11.

1. lamnghiepphuquy

lamnghiepphuquy MemVIP

Do USB cho nhiều người mượn khác nhau, hôm về máy nhà không quét mà Clicjk đúp giờ máy bị nhiễm Virut, trước là không cho chạy nhạc, rồi tất cả các Shourtcut trên màn hình đều không sử dụng được kể cả vào tận thu mục gốc cũng không dùng được, và tất cả các file *.exe đều bị nhiễm Virut.giờ em đã cài Win lại nhưng chỉ Ổ C hết còn ổ D ,E thì vẫn còn, nhất là Ổ E em lưu rất nhiều các trương trình cài đặt. Nhờ anh chỉ giúp làm thế nào để sử lý các ổ còn lại. Cảm ơn anh

Thành Media thích bài này.

2. khangvhla

khangvhla MemVIP

trước tiên fotmat ổ win và bạn cài win vào, cài win xong không được đụng gì tới ổ D và E.sau dó dùng chương trình đống băng.từ ổ đĩa rời.hoặc úb.đống băng ổ D và E lại.sau đó dùng chương trình diệt virrut mà diệt .hiện mình đang sài Kaspersky ® Internet Security 2011 - Kaspersky Lab Vietnam em này chạy rất êm.diệt file ẩn là ok.bản quyền thì bạn lên trang chủ của nó mà tiềm hiểu.nhưng trước bạn sài bản dùng thử mà diệt trướt đi nha.

Chỉnh sửa cuối: 25/6/11

3. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

trước tiên bạn dùng 1 phần mềm nào đó diệt virut đi đã
    rồi sau đó bạn cop thử các file exe sang máy khác cài xem có chạy đc ko
    trước mình cũng bị như bạn và del hết sạch các thứ rồi làm lại từ đầu
    khuyến cáo bạn nên sử dụng phần mềm bản quyền diệt virut

lamnghiepphuquy and Thành Media like this.

4. Uoc Mo Cua Toi&Ban

Uoc Mo Cua Toi&Ban Banned

sử dụng Win XP sp2,sp3 là rất hay bị như thế trong trường hợp bạn không dùng 1 trình diệt vi rút bản quyền giống như em
    từ khi dùng WIN7 hết luôn khuyên Bác nên dùng WIN7 ĐỘ BẢO MẬT RẤT CAO... CHÚC BÁC THÀNH CÔNG

5. Uoc Mo Cua Toi&Ban

hiện tại BÁC nên đưa đi bác sĩ

6. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Máy bị nhiễm Virus nặng và bị dính tình trạng Virus tự tiêm mã độc vào các file Application ( như Win32.Virut.Gen hoặc Sality ...) có sẵn trên HDD của máy thì thường TGC sẽ làm các bước như sau:

1 - Chuẩn bị cho máy bộ Driver đầy đủ và mới nhất ( nếu có thể)
    2 - Format hết ổ C cài lại Windows mới.
    3 - Vô hiệu hóa tính năng AutoPlay của tất cả các ổ đĩa (có thể chỉnh bằng tay hoặc dùng Tools tùy ý), tuyệt đối không được dùng lệnh Open hoặc nhấp đúp vào bất kỳ ổ đĩa nào khác trên máy khi mình chưa chắc chắn. Nếu muốn xóa 1 số file Virus dễ nhận biết bằng mắt thường thì hãy bật chế đỗ hiển thị tất cả các file ẩn trên máy lên, bật luôn chức năng hiển thì các file System, có thể cài thêm WinRAR và duyệt ổ đĩa bằng chính WinRAR, vì chương trình này nó có thể hiển thị được tất cả các file ẩn, dù đó là Virus hay tất cả các file Protected!
    3 - Cài driver Card LAN, sau đó cài ngay 1 phần mềm AntiVirus nào đó cho nó Update xong rồi tiến hành Scan toàn bộ những ổ đĩa còn lại (trừ ổ C)
    4 - Tiến hành sàn lọc lại dữ liệu sau khi đã Scan xong, xem cái nào diệt được, cái nào phải xóa file, sau đó tùy theo trường hợp mà cân nhắc có nên xóa hay không? vì không phải phần mềm diệt Virus nào nó cũng có thể lọc được mã độc ra khỏi file 1 cách hoàn thiện, trong mọi trường hợp.

5 - Sau khi diệt xong thì có thể tiến hành cài đặt các Driver còn lại và các phần mềm khác, lưu ý phải cài các phần mềm Security chắc chắn 1 chút để tránh trường hợp :"kịch bản cũ tái diễn"

6 - Một số công cụ hữu ý giúp phòng chống và khắc phục các sự cố có liên quan đến Virus mà TGC hay dùng có thể kể ra như: Avira AntiVirus, FixAuto, Panda USB Vaccine, WinRAR, Security Task Manager, Process Manager, Windows PE miniXP ..v.v

7 - Không phải bất kỳ người dùng ít kinh nghiệm nào cũng làm thuần thục và nhanh gọn các bước khắc phục các sự cố Virus nhưng nếu chịu đọc kỹ, kiên nhẫn và cẩn thận thì sẽ làm được!

7. nhattan

nhattan MemVIP

Trên mạng rất nhiều phần mềm Recovery dữ liệu, bạn dow về phục hồi lại thôi, nhưng nhớ diệt virus đã. Mình đang dùng Recovry my file cũng ok.

8. Trần Mạnh Hoàng

Trần Mạnh Hoàng Administrator Thành viên BQT

Cái này đơn giản, đừng cài win vội, down Avira bản free về cài, diệt toàn bộ máy.
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Tất nhiên diệt xong máy sẽ lỗi win, vì nó sẽ del mất mấy file win nhiễm virut.
    Sau đó cài lại win mới. Cài xong win cài luôn phần mềm diệt virut luôn, rồi muốn cài gì thì cài. :)

9. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Mình cũng có một cách nữa là. Tháo hẳn ổ cứng đó lắp vào máy khác không nhiệm virut và diệt hết vỉut đi sau đó lắp vào máy trở lại. Cài Win lại từ đầu. Bảo đảm thành công 100 %.

10. vuquyen

vuquyen MemVIP

chuẩn không cần chỉnh...

11. lamnghiepphuquy

lamnghiepphuquy MemVIP

Cảm ơn mọi người đã quan tâm đến vấn đề của riêng em. Nhờ mọi người chỉ giúp em chút nữa, em đã dùng phần mềm mở File ẩn, sau khi thực hiện xong." Chỉ dùng với ổ D, và E" thấy xuất hiện rất nhiều thư mục. Có những thư mục mặc định Windows cho ẩn, và cũng có mục doviruts tạo ẩn, vậy để phân biệt 2 loại này phải làm thế nào. Trân thành cảm ơn ACE

12. Uoc Mo Cua Toi&Ban

để làm được như MOD TGC thì phải trải qua 1 thời gian rất dài và tìm hiểu Bác ạ
    em đã gặp những trường hợp như Bác cũng máu lắm nhưng không làm được thôi Bác cứ đưa ra dịch vụ họ giải quyết cho Bác
    không biết trên Bác thế nào dưới em họ sử lý như thế & cài lại Win hết 50 xiền
    CƠ TRƯỞNG PHI ĐỘI HÓNG HỚT
    WIN7 32+64 LÀ SỐ 1

Chỉnh sửa cuối: 25/6/11
    lamnghiepphuquy thích bài này.

13. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

bạn dùng đĩa boot rồi vào windown mini XP vào ổ D: + E: xóa toàn bộ file ẩn đi cứ xóa thoải mái ko phải lo j cả vì win nó chỉ có file ẩn ở ổ C: thôi

14. lamnghiepphuquy

lamnghiepphuquy MemVIP

Umh nhỉ nghe bác này nói có lý quá. CẢm ơn bác

15. TGC

Dữ liệu của mình mình phải là người biết rõ hơn ai hết chứ? thấy nó ẩn là xóa hết thì sau này lại phải khóc ròng nhờ người cứu lại!
    1 số loại Virus có "kịch bản" là tự động nhân bản chính nó thành nhiều file *.exe với những tên file name khác nhau, trong ổ cứng của bạn có Folder nào thì tự động nó cũng tạo ra 1 file *.exe có tên tương tự như thế, cái dễ nhầm là biểu tượng của file *.exe này lại nhìn gần giống như biểu tượng của Folder thật, do đó chỉ 1 phút bất cẩn, mình tưởng nó là Folder nên bấm đúp vào là "hạ thủ bất quần" do đó:

- Nếu thấy dữ liệu bị ẩn bất kỳ nó là file hay folder cũng nên xác minh lại xem nó là "hiền" hay "dữ" =>> Bấm phải chuột chọn Properties =>> nếu nó là file *.exe thì nhìn sẽ biết ngay, không nhầm lẫn đi đâu được.
    - Một số Virus khi nhiễm vào máy nó sẽ tự đặt thuộc tính ẩn (System) vào cho Folder luôn mà mình không chỉnh lại được, lúc đó nếu không biết cách làm thì lại phải xóa Folder cũ rồi Copy lại vào Folder mới =>> dùng dòng lệnh trong cửa sổ dòng lệnh để sửa lỗi hoặc dùng các Tools như FixAuto hay Fix Attribute của BKAV sửa nó sẽ hết.

Thường thì những Virus dạng tạo Folder giả kiểu đó nó dễ bị "tiêu diệt" khi Scan Virus với những phần mềm đáng tin cậy ( số lượng thường phát hiện ra "rất khủng" >:)

16. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

với những em virut mà nó tự nhân ra forder có tên y hệt thì mình thấy dung bkav home là tiện nhất đảm bảo hạ gục nhanh tiêu diệt gọn khi mình bị virut đó mình thường sử lý như thế này bác tham khảo xem sao nhé. đầu tiên down bkav về rồi quét sau đó khởi động lại win => bkav quét lại => remover bkav => down avira pro ( bản dùng thử trong vòng 30 ngày hoặc khoái có thể mua bản quyền của em nó giá 150k/1 năm nhưng mình thấy bản dùng thử 30 ngày cũng thoải mái rồi hết hạn ta lại remover rồi cài lại là song)

17. ngophonghai

ngophonghai Banned

Dùng đĩa ghost tự đong ghost lại. xong rồi ko làm gì hết ngoài cài phần mềm diệt vidus và quết luôn đi ak !
    Bác dùng phần mềm bản quyền đi ! Tình trạng này có bản quyền thì sẽ rất tốt ! ngoài ra mình có thể gửi mẫu về CT họ nghiêm cứu cho bác để có dc hiệu quả tốt nhất!

18. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

bản quyền thì tốt nhưng mất tiền thì ko thấy tốt lắm

19. Trần Mạnh Hoàng

Trần Mạnh Hoàng Administrator Thành viên BQT

Cách này hay, vì Bkav diệt xong sẽ vẫn còn những con autorun, mấy con này dùng avira diệt là sạch.
    Diệt xong máy cài lại win, cài win xong cài luôn avira để nó bảo vệ máy tính luôn. :)

20. ngophonghai

ngophonghai Banned

tất nhiên rồi ! làm gì cũng phải đầu tư mà bạn ! hjhj ...

Uoc Mo Cua Toi&Ban thích bài này.

21. Uoc Mo Cua Toi&Ban

nói như bác thì cả thế giới sống bằng cái gì? không biết GIÀ LÀNG nghĩ gì mà toàn xui người ta đi dùng những cái vi phạm bản quyền mà dùng thử thì có cái gì là tốt đâu
    win 7 32+64 là số 1
    cơ trưởng phi đội hóng hớt

22. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Đôi khi không cần thiết phải dùng phần mềm có bản quyền đâu bạn ah. Mình dùng Avira Fee gần năm nay chẳng có gì phải phàn nàn.

23. TGC

Bản quyền nếu nói theo phương diện thực tế thì nó chỉ hiệu quả ở khía cạnh "niềm tin" thôi, chứ còn thực tế thì ai có kiến thức người đó sẽ nắm cán, lúc đó thì không cần phải bản quyền người ta cũng vẫn có thể làm được thứ mà họ muốn!

24. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

nếu dùng bản quyền thì việc quái j phải hỏi anh em trong diễn đàn bị virut thì gọi điện cho công ty mua bản quyền của nó mà bắt nó giúp. mình chỉ nếu ý kiến giúp anh em khắc phục được sự cố 1 cách nhanh và đỡ tốn kém nhất. mình sử dụng máy tính từ năm 1999 và chưa 1 lần dùng bản quyền và bạn có giám chắc tất cả các phần mềm bạn đang sử dụng đều là những phần mềm có bản quyền hết không

25. thaoxinh

thaoxinh New Member

hihi... nếu dùng bản quyền hết thì 1 máy tình chắc giá trì lên đến 40 tr đó. em chỉ tính khoản bản quyền nhà!

26. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

thời bây giò ai mà sài bản quyền nữa bạn ui , chỉ có mầy ngừoi lắm của nhìu tiền và thiếu kiến thức trong lĩnh vực mycomputer mới sài thôi . mình sử dụng máy tính được hơn 3 năm rồi chưa sài cái gì bản quyền bao giờ toàn dơload về xong rui bẻ khóa sài thui ..

27. Uoc Mo Cua Toi&Ban

Em đồng ý với tất cả các vấn đề các Bác nói nhưng đây là vấn đề tế nhị em không dám nói là ai hơn ai nhưng em khẳng định với các Bác
    là chỉ cần Bác ý hỏi là mình biết Bác ý ra sao rồi ĐỂ TÌM CHO BÁC Ý CÁCH NHANH NHẤT
    xin nói nhỏ với các Bác em toàn dùng phần mềm bẻ khóa Các Bác đừng nói với ai ở trong diễn đàn TVC nhé...

28. lamnghiepphuquy

lamnghiepphuquy MemVIP

Bác có link cho tải Bkav Pro không cho em xin với. Em lên mạng khi tải nó toàn bắt điền thông tin rất cụi thể, ma mình thì muốn dùng thử. Hì hì

29. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

mình có thằng em nó bán bản quyền bkav khoảng 150k-180k thôi cần thì mình ném nick nó cho

30. lamnghiepphuquy

lamnghiepphuquy MemVIP

Vậy cúng được.có thể em ko dùng nhưng xem có bạn bè nào dùng em sẽ liên lạc, ngoài kia họ bán nhiều xong đắt vai?

31. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

chỉ diệt tức thời dùng bản home là dc rồi sau đó down avira về dùng mình dùng avira hoặc avas cắm usb suốt ngày mà chạy vẫn ổn lắm

32. lamnghiepphuquy

lamnghiepphuquy MemVIP

Vâng. e cũng nghĩ vậy. có 1 số anh em cứ thừa tiền muốn sài thì gửi cho khoái, không lại trách hay là không biết cách mưa bản quyền

33. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

bạn nói thế là sai rồi mình dùng bản quyến KIS hơi nặng nhưng rất ổn bảo mật tốt, và khắc phục đc nhiều sự cố do virut
    giá cả cũng chẳng đắt đỏ gì cả chưa đến 300k 1 năm cho 3pc

dangkhoa13379 thích bài này.

34. dangkhoa13379

dangkhoa13379 MemVIP

Không có tiền thì phải chịu chứ tội gì không dùng bản quyền

35. vubavien

vubavien MemVIP

Máy của bạn chắc chắn mất chức năng task manager.
    Đầu tiên bạn hãy sử dụng đĩa bootCD 9.8 hoặc cao hơn cũng dc, chạy windows mini, xoá các file ẩn đi.
    Sau đó cài lại win, ko dc đụng gì tới các ổ đĩa khác khi đã cài win xog.
    Vào run gõ gpedit.msc tìm đến mục system rồi turn off cđộ autoplay đi.
    Cài phần mềm diệt virut vào, mình cài avira antivirut, nó sẽ quét và xoá hết các file bị nhiễm virut,mỗi phần mềm chỉ có thể diệt dc 1 số loại virut cơ bản, ít nhất bạn phải chấp nhận cài 2 phần mềm diệt virut vào máy, để nó có thể quét tương đối sạch.
    Chấp nhận đau thương theo khẩu hiệu của thằng avira là: "xoá nhầm còn hơn bỏ xót"
    Mình đã bị rùi, mình cũng chỉ làm vậy thui, giờ máy mình oke sạch sẽ lắm.
    Chúc bạn thành công

36. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Hàng gì mà rẻ thế chú Phúc. Bkis với 150k/PC lận.

37. toanvippro

toanvippro MemVIP

hehe .máy của mình cũng vừa dính con showcut .máy bác nào mà dính con này là rất vất . nhưng bị khoảng 6- 7 ngày thì ko thấy có đuôi showcut nữa

mình ko biết đã diệt dc chưa .mình đang dùng bkav 2011

38. vubavien

vubavien MemVIP

Ha ha, Bác Trường lại ko hiểu ý của ông bạn này rùi. Mua bộ 3PC thì nó rẻ hơn, tuy nhiên e chưa thấy bộ nào rẻ tới mức 300k/3PC cả. Nhập hàng kis antivirus là 150k/1pc, đó là giá nhập.Còn rẻ thế kia thì khỏi phải bỏ tiền mua, crack cả 1 rổ hơn 350 sài.he he. Mà mỗi phần mềm chỉ diệt dc 1 loại thui, khi mà gặp con khoá taskmanager thì có mà trời diệt.

39. TGC

Bác đừng vội kết luận quá nhanh như thế? Diệt virus nó cũng có 2 dạng, dạng thứ nhất diệt xong Win lỗi ít, mình fix lại nhanh, dạng kia là lỗi nặng, mất thời gian vật lộn để sửa lỗi nhiều khi cũng sửa được, nhưng rất mất thời gian, do đó những trường hợp nặng thường kỹ thuật chọn cách Setup lại OS cho triệt để và đỡ mất thời gian, nó kinh tế và hiệu quả hơn.

Chứ ngoài ra không hẳn là ai cũng phải chịu bó tay với những Virus dạng khóa mấy tính năng system của Windows đâu

dangkhoa13379 and Thành Media like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |