Pen Tool - cách sử dụng .

Thảo luận trong 'Bài hướng dẫn' bắt đầu bởi huuloc1981, 3/10/10.

1. huuloc1981

huuloc1981 Già Làng

Đây là 1 công cụ rất năng động và chuyên nghiệp. Ở bài viết này Guigoz chỉ giới thiệu sơ lược cho các bạn biết cách sử dụng pen như thế nào, còn các mẹo vặt thì các bạn sẽ tự ...ngộ ra được khi thực hành vẽ bằng pen nhiều lần ! Bài viết dành cho newbie....

Bước 1 : bạn mở Photoshop ra sau đó nhìn vào Bảng công cụ bên trái màn hình. Chọn Công cụ Pen Tool hình cái ngòi bút
    Bước 2: Mở 1 file mới ( kích thước tùy bạn ) sau đó vẽ những theo hình dưới đây:
    Bước 3 : Click vào Pen tool ( hình đầu bút) và giữ 1 giấy để hiển thị đầy đủ các công cụ phụ kèm theo Pen Tool như Thêm hay Loại bớt Nút, Điều chỉnh Nút, ...
    Ở Ví dụ này tôi chọn Delete anchor points để Loại bỏ bớt Nút
    Kích vào Nút thứ 4 ta sẽ thấy kết quả là 1 Nút đã bị mất
    Bước 4 : Bước này Red sẽ hướng dẫn bạn điều khiển Nút của hình.
    Bạn vẫn Ấn giữ Vào Pen Tool để hiện ra bảng Menu Pen Tool, bạn chọn Tool cuối cùng có tên Convert point tool
    Sau đó bạn bấm vào Nút thứ 2 trong hình và bắt đầu kéo ngang nó ra để tạo đường cong, hình ví dụ của mình đây :
    Ở đây bạn có thể điều khiển Nút đưa nó lên xuống hay sang trái phải cũng đc. Tay trái bạn ấn giữ Nút Ctrl, tay phải chỉ chuột vào Nút để kéo rê lên xuống theo ý muốn, ví dụ :
    Để đường cong được theo ý muốn của mình bạn thả phím Ctrl ra và để ý tới cần lái như hình ví dụ này :
    Sau đó bạn uốn theo ý mình. ví dụ :
    Chúc các bạn luyện được chiêu này nhé, rất hữu ích đấy!

vuichoicothuong thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |