Nhờ ace chỉ giúp chụp ảnh xóa phông

Thảo luận trong 'Yêu cầu' bắt đầu bởi aocuoiquochai, 5/9/12.

1. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

EM nhờ ACE Trên thư viện cưới giúp em cái máy ảnh canon 50d và ống kính 24-70 mà sao em không chụp ảnh xóa phông được nhờ các anh chỉ giúp em thông số với em cảm ơn

2. canhnt

canhnt MemVIP

Với lens 24-70 thì bạn muốn xoá phông được mạnh nhất thì mở khẩu 2.8 và điều chỉnh tiêu cự của ống kính ở 70.
    Bố trí mẫu ở xa hậu cảnh và hậu cảnh có chiều xâu chút thì sẽ cảm giác xoá phông được nhiều hơn.
    Lens này xoá phông không được mù mịt đâu, ở khẫu 2.8 bạn chụp cần vững tay không thì sẽ dễ bị out net.

Chỉnh sửa cuối: 5/9/12
    haihoang1221, van son and lywanyin294 like this.

3. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

mình chân thành cảm ơn bạn đã chia sẻ cùng mình . bạn ơi theo bạn thì loại lens nào là xóa phông hiệu quả nhất xin chỉ giúp thank ban...

4. nguyenhatminh

nguyenhatminh Member

Bạn chọn Lens có tiêu cự dài hơn đi..chụp ở tiêu cự 70 trên máy hệ crop(x1.6) thì mới ở tầm 105 mm..xóa phông chưa đạt yêu cầu đâu..

5. Dazzle

Dazzle Già Làng

FIX 135mm, Tele 70-200/f2.8 L.

Gau Koi thích bài này.

6. thientranglab

thientranglab MemVIP

hiii 85 1.2 không thể chê vào đâu dược có dám mua hay không mà thôi chụp chân dung thỳ vô đối

Gau Koi thích bài này.

7. thientranglab

thientranglab MemVIP

xoá phông mịt mù boke cực đẹp mình đang mơ con ống này nhưng mác quá hơn 2000 usd hik

chucuong.pts thích bài này.

8. vinhanstudio1981

vinhanstudio1981 New Member

24-70 f2.8 căm trên 50d gần giông như tui rồi. mình 50d+70-200f2.8 đã qua 24-70. chia sẻ vơi bác theo quá trình đã sử dụng thôi nhé: crop tức 50d ấy nét có thể ok ở 3.2 ( 2.8 hơi sót đã test fullfam thì mới khain thác hết)) tiêu cự dưới 70 ( dưới tận cùng một khoảng). muốn xóa phông bác để iso khoảng 200-250 (đạt độ mịn). chụp ưu tiên khẩu 3.2 mẫu đứng cách 3-4m hậu cảnh( bờ tường, bụi tre, ...)là ok + 1 lít kinh ngiệm là gần ok hihihii ....

9. quihoi

quihoi MemVIP

nghe nhiều AE nói 24-70 cắm trên crop chụp k nét .hay bác đổi lấy 70-200 f2.8 đi em nghĩ sẽ nét và xoá phông hơn hẳn 24-70 đấy
    giá mềm hơn nữa

10. ku_tit

ku_tit New Member

thế các bác cho em hỏi 70-200 cắm trên 5d thì ở 2.8 nét căng hay là các khẩu khác hả các bác ui

11. quihoi

quihoi MemVIP

ae có ai xài 5d nói cho bác ấy biết đi có nét k .em chỉ toàn cờrop thôi k có xèn lên FF nên k biết

12. viptrung93

viptrung93 New Member

Em đang dùng 5d + 24 - 70 L, em nói có gì sai mong các bác bỏ qua, theo em được biết nét phụ thuộc vào các yếu tố sau, điều chỉnh thanh sherpness trong picture style, do ống kính, do chụp cầm máy có chắc tay không,và do lấy nét vào điểm nào. Còn khẩu độ như bác nói theo em biết khẩu độ dùng để điều chỉnh sánh sáng,có liên quan 1 chút tới độ nét của ảnh nhưng liên quan tới trường ảnh nhiều hơn,Tức là khi ta khép khẩu càng cao trường ảnh sẽ càng dày(hậu cảnh càng nét,càng sâu),khi mở khẩu càng lớn thì trường ảnh càng mỏng( hậu càng mờ,blur cảnh. Chụp Blur cảnh cũng có chút liên quan tới khẩu nhưng chủ yếu vẫn là do ống kính,tiêu cự và khoảng cách,chụp blur cảnh thì em kết 85mm f1.2 và 70-200mm f2.8 . kết nhất em 85mm f1.8 cho ra boker rất đẹp khổ cái nó là fix chạy nhiếu. Có gì sai mong các bác bỏ qua cho em,em còn nhỏ sinh năm 93 nên kinh nghiệm non.

13. thuanh

thuanh New Member

Dòng bôi đỏ chú nói sai 100% nhé
    Khẩu độ & tốc độ đều liên quan mật thiết đến độ nét của ảnh nhé chứ ko chỉ nguyên là sáng tối đâu

thientranglab thích bài này.

14. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

em cảm ơn tất cả ACE vì đã tham gia chia sẻ và nhiệt tình mong các ACE tiếp tục ủng hộ nữa nha . ace cho em biết để thông số chụp ở trong phòng với ạ em chụp lúc thì nét lúc thì mờ em cảm ơn

15. viptrung93

viptrung93 New Member

Nhưng nhiệm vụ chính của khẩu độ là điều chỉnh ánh sáng và trường ảnh nên em mới nói nó có chút liên quan,còn yếu tố chính của độ nét của ảnh vẫn là ống kính,thanh sarpness,và có chắc tay không.

16. Dazzle

Dazzle Già Làng

Theo mình thì các yếu tố để có nét chuẩn:
    1. Chụp chắc tay (Yếu tố đầu tiên, vì nếu các yếu tố khác đã có mà thời khắc chụp rung tay coi như vứt, như kiểu bắn súng đó, ngắm tốt rồi mà bóp cò giật cục thì đạn đi tìm chim).
    2. Trường nét sâu hay nông (cái này ai cũng biết là phụ thuộc vào độ mở của ống kính, hay gọi là khẩu độ).
    3. Tốc độ (Càng cao thì xác xuất mất nét càng giảm).
    4. Ống kính (Càng tốt thì độ phân lọc ánh sáng càng cao, độ nét càng "lét").
    5. Thiết đặt trong máy: Nút Sharpeness cao hay thấp (1-2 thì nét dịu, 3-4 thì nét vừa, 5-6 thì nét căng, 7 thì nét ghê gớm).
    6. Chất lượng máy ảnh: Máy cùi thì nét ít, máy tốt thì nét cao. Nhưng đại đa số các máy ảnh số bây giờ đều cho độ nét rất cao.
    7. Một yếu tố rất quan trong liên quan đến độ nét: Đó là điều kiện ánh sáng. Ánh sáng tiêu chuẩn thì nét căng, ánh sáng yếu hoặc quá sáng thì cũng không nét được. Ví dụ ánh sáng quá yếu thì có hạt ánh sáng đến được sensor, có hạt rơi nửa đường, vì vậy độ nét cũng khg căng.

videoHieu and hainguyenpc like this.

17. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

Theo kinh nghiệm của mình thì khi chụp ảnh chân dung ISO càng thấp cho ra ảnh càng mịn thí dụ ngày xưa chụp phim , khi chụp đám cưới dùng phim 100 ISO nhưng chụp ảnh chân dung thì dùng phim 50 ISO . Khẩu độ càng đóng nhỏ chừng nào thì khoảng rỏ nét càng rộng , thí dụ giữa trời nắng tốt mình để là 125/11 thì khoảng rỏ phía sau và phía trước chủ đề rất rộng , và khẩu độ mở lớn thì khoảng rỏ lại hẹp bức ảnh không có nét sâu , đây là mình tính theo đầu Normal Lens . Khi bạn dùng đâu Zoom thì Wide càng rộng thì khoảng rỏ càng rộng.
    Tele Lens càng xa thì khoảng rỏ càng hẹp.
    Từ đây bạn suy ra đầu kính nào củng có thể xóa phông được, nhưng xóa được nhiều hay ít thì tùy vào từng đầu kính và điều kiện ánh sáng

thechienln thích bài này.

18. bienyen_yb

bienyen_yb Active Member

mình nghĩ xoá phông chỉ ống fix là ok.nhưng vẫn phải xài thêm ống 24-70 nữa.ống kia chỉ chụp dã ngoại thôi chứ chụp phòng thì hộ phát....^^

19. lenguyenphoto

lenguyenphoto MemVIP

Trước mình cũng ao ước 1 em đa dụng như 24-70 nhưng nó nặng đạn quá. Giờ thì không thích, với mình Fix là vô đối. Muốn xóa thế nào cũng ok. Hiện có Fix 50 nhưng chán rầu. Mơ Fix 35/ 85 - 1 mắt cá - 1 mặt rổ là ok

20. ngoctienpham

ngoctienpham MemVIP

trước đây mình có up lên bộ tài liệu về nhiếp ảnh, không biết bác nào còn nhớ không. Trong đó đầy đủ kiến thức từ A --> Z, chụp xoá phông, chụp đêm không người, đêm có người, ngoại cảnh, studio, ...

huyhoandoanhung thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |