MOng các bác chỉ giáo thêm PTS

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi thietphuc.92, 18/4/14.

1. thietphuc.92

thietphuc.92 Member

Em biết pts cũng khá lâu rồi, nhưng làm việc với nó chỉ có vài tháng. Em không phải là thợ shop, cũng không phải là freelancer nên cũng còn gà lắm, có một vài thắc mắc không biết hỏi ai, nên lên đây hỏi các bác trên TVC có nhiều kinh nghiệm hơn em một vài thắc mắc của em mong các bác giúp.
    Thứ nhất:
    Về công cụ cắt ghép ảnh thì em thấy có nhiều, nhưng cho em hỏi là đối với 1 tấm ảnh chụp phòng mà cần cắt và ghép ngoại cảnh thì các bác thấy nên chọn phông chụp màu nào là thích hợp nhất và dễ cắt nhất. Còn về công cụ hay plugin nào của pts dùng để cắt ghép là hay nhất. Nhất là những tấm ảnh để ngoài cổng với khổ 60x90 hoặc lớn hơn thì cần phải cắt cho chính xác và đẹp.
    Thứ hai:
    Về chụp hình nghệ thuật tại phòng, thì em thấy người ta chụp hầu hết là phông đen hoặc nền tối, vậy các bác cho em lời khuyên về cách chọn phông/ nền khi chụp ảnh nghệ thuật.
    Thứ ba:
    Về plugin mịn da, em đang dùng neat image và portraiture em thấy portraiture nó làm da đẹp hơn neat, không biết các bác thấy sao? hãy cho em một vài so sánh về 2 plugin này.

MOng các bác góp ý chỉ giáo, xin cám ơn các bác nhiều.

2. thietphuc.92

thietphuc.92 Member

Có bác nào giúp em không nhỉ

3. thanhcongkthd

thanhcongkthd New Member

thu nhat cat ghep thi chon pen tool la chuan nhat de do father cho phu hop
    thu hai phan mem lam min da dep nhat la pontrai ( trong potrain co phan medium (min nhieu) higt ( min vua phai ) tuy vao file anh
    thu 3 phong de chup anh cuoi ma ghep ngoai canh thi len de phong trang hoac xanh la chuoi . con chup anh nghe thuat thi tuy theo noi ma chup theo phong . noi chung bac moi vao nghe thj dung chup nen den de chet toc

Để dễ hiểu bác viết tiếng Việt có dấu nhé! BQT

Last edited by a moderator: 19/4/14
    thietphuc.92 thích bài này.

4. thietphuc.92

thietphuc.92 Member

cám ơn bác nhiều, cho mình hỏi thêm chụp phong lá chuối cắt bằng advand edge co duoc khong vậy bác

5. thanhcongkthd

thanhcongkthd New Member

bac xem bai huong dan cua thay Duong trong hieu tren youtube co day

6. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Bác trungnguyenkthd chú ý bài viết Tiếng Việt phải có dấu, nếu vi phạm lần nữa sẽ bị xoá mà ko báo trước nhé.
    TM/BQT

7. rockphoto

rockphoto MemVIP

chụp ghép cảnh thì phông trắng với tóc multiply là nhất quả đất . tuy chậm một tý nhưng mà ko mất một sợi tóc
    công cụ e xài là magnetic lasso . cắt lẹ, tốc độ có thể gấp đôi pen. ( 30 hình trung bình 2-3h cả chạy mịn và bóp sửa...)
    nhanh ẩu tí dùng phông xanh lá kết hợp plugin primate kết hợp action và automatch 5- 10p cho 30 tấm chạy da = portraiture chưa tính time bóp và nhặt mụn)
    chụp nghệ thuật có thể dùng phông trắng, đen, xanh, xám tùy ý thích, tùy mình quen xài, tùy yêu cầu khách. ko thể toàn tập một màu tối, hay đơn phông nghệ thuật, hay cần ghép ngoại cảnh.
    neat hay por đều có ưu khuyết
    neat : lẹ, gai thật. ko mất khối.phải chấm(clone stamp), khó xài (ko chung một thông số cho các máy, cho một máy khác size hình...)
    por : lẹ. mịn ít phải chấm, dễ xài, nhưng mất khối dễ lì da hạt ko thật
    e đang kết hợp cả hai.
    nói chung với một album 30tr thì mất một ngày( 8H) cắt ghép cho một thợ trung bình.
    giỏi thì 4- 5h là giao. còn giỏi hôn nữa thì ...... chưa biết!!

thietphuc.92 thích bài này.

8. thietphuc.92

thietphuc.92 Member

Em thấy thỏi nam châm nó làm việc có những chỗ không được chính xác cho lắm, nhất là ở những chổ màu tương đồng hoặc ở biên thường bị ám màu, phải cắt lại bằng pen,

9. thietphuc.92

thietphuc.92 Member

cám ơn thông tin của các bác,

10. rockphoto

rockphoto MemVIP

chỗ nào ko chính xác thì nhấn ALT sẽ chuyển thành polygonal lasso thế là ok

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |