Mình đang phân vân giữa 2 con Canon 50D và 550D, nhờ mọi người tư vấn

Thảo luận trong 'Canon' bắt đầu bởi Cuanh, 29/6/16.

1. Cuanh

Cuanh Member

Máy ảnh Canon 550D (11k shot) + lens 18 - 55 (đủ cáp, pin, sạc) Giá em nó là 4 triêu 500
    và một con canon 50D nữa , chỉ vài K shot thôi giá em nó 7tr5
    đang phân vân 2 em nó, kinh tế thì đã có đủ mua 550d mà lại vẫn thích 50D hơn
    mục đích chụp ảnh học hỏi , tìm tòi, tương lại sẽ kiếm tiền từ em nó
    mọi người tư vấn giùm 2 em đó ạ

Chỉnh sửa cuối: 29/6/16
    hoandsg thích bài này.

2. Cuanh

Cuanh Member

Help

3. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

-Vậy thì mua đi có gì đâu suy nghĩ - tập tành thử nghiệm cái giá bỏ ra như vậy là OK

haodesign™ and nguyenbachbp like this.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

mục đích là gì ? kinh doanh hay chiêm nghiệm. Nếu kinh doanh thì mục đích kinh doanh.
    tài khoản thế nào ? nhiều hay ít.
    Nếu chiêm nghiêm = chơi ảnh -> đầu tư ngay từ đầu tương xứng với số tiền đã có. Sau nầy khỏi mắc công bán đi mua lại lỗ 1 khúc.
    Nếu kinh doanh thì tùy số tiền có được và mục đích: 1. đám tiệc thì học xong sài luôn Ok, còn nếu để lên chụp chân dung mà tiền ít thì đầu tư vậy rồi ráng lên đời, còn có dư thì mua luôn dòng cao cấp hơn.

Ai cũng nói học ko cần máy tốt (hay mới) , Đúng. Nhưng học mà cầm máy cũ rồi lên máy mới tốn thêm 1 thời gian làm quen thì không đáng. Trong khi học cao lắm 3-6 tháng, thời gian nầy máy có rớt giá cũng chỉ bằng mua thằng nầy sài tạm rồi bán lỗ mua thằng kia. Vậy mua thằng ngon từ đầu (nếu dư dả tiền bạc).

Vũ Anh Nhân thích bài này.

5. dannguyen

dannguyen Active Member

chất lượng máy còn bao nhiuêu, mục đích lâu dài là gì? có bao nhiêu tiền...? bạn có đủ thông tin mới tư vấn được!

6. Cuanh

Cuanh Member

mình muôn cố lên con Canon 50D luôn
    máy chụp mới mấy Kshot thôi, ý mọi người thấy được ko, e cũng có ý định kiếm tiền từ nó, hiện tại thì tập tành rồi học hỏi đã

7. hanquochp

hanquochp MemVIP

50D đi bạn , máy 550D ko có màn hình phụ hiển thị thông số ( rất bất tiện cho bạn kiểm tra tốc độ, iso ..... hay gì gì đó khi chụp) - theo mình đã vào nghề thì giữa hai máy này chọn 50d là ok

Cuanh thích bài này.

8. Cuanh

Cuanh Member

Cảm ơn bạn, thế 2 máy này có máy nào quay video ko nhỉ

9. phambadsg

phambadsg Member

50d ko có quay video bạn nhé, 550d thì mình ko rõ. Bạn quay video 1phut = chụp mấy k shot rồi đó.

10. Cuanh

Cuanh Member

thế quay video nó có bị sao không bạn nhỉ

11. phambadsg

phambadsg Member

Nhà sản xuất đã thêm vào chức năng quay video thì tất nhiên nó ko làm sao cả bạn ah. Chỉ vó vấn đề quay nhiều sẽ làm giảm tuổi thọ của cảm biến.

hoandsg and nguyenbachbp like this.

12. Cuanh

Cuanh Member

vâng, cám ơn bạn, vậy 2 con này nên chọn con nào tương lai lâu dài ạ

13. phambadsg

phambadsg Member

Nếu là mình thì mình sẽ chọn 50d vì nó có màn hình phụ rất tiện lợi trong việc chỉnh thông số: iso, khẩu độ, tốc độ. Mặt khác 50d là dòng sime pro nên chất ảnh nhỉnh hơn 550d.

14. Cuanh

Cuanh Member

Ô sờ kê
    Cám ơn bác nhiều

15. phambadsg

phambadsg Member

Chúc bạn sớm mua được máy vừa ý nhất nhé.

16. Cuanh

Cuanh Member

Văng bác
    À bác cho mình hỏi
    50d mua cũ 7tr3 gia đó ok không bác

phambadsg thích bài này.

17. phambadsg

phambadsg Member

Mình thấy giá 50d hiện tại dao động từ khoảng 7tr~8tr5 tùy vào tình trạng của máy conf mới hay cũ và số shot đã chụp.
    Bạn lên mấy group facebook "Chợ máy ảnh", "Chợ máy ảnh Hà Nội" tham khảo nhé. Trên đó rất nhiều người bán, trao đổi, sẽ có thêm nhiều sự lựa chọn bạn ạ.
    Hoặc nếu ở Hà Nội bạn có thể ghé qua cửa hàng của bác Dũng chuyenmayanhso.vn, hàng đảm bảo mà giá cả cũng hợp lý. Đấy là mình đánh giá khách quan, ko có mục đích quảng cáo cho cửa hàng hay gì cả. Trước mình cũng nhờ cậu bạn mua 60d + lens ở đó, đến nay dùng được gần 1 năm tất cả đều vẫn ổn bạn ạ.

nguyenbachbp thích bài này.

18. Cuanh

Cuanh Member

Cám ơn bác nhé, mình ở tận quảng bình cơ, đang ngắm con 50D 7tr5 đó

19. dannguyen

dannguyen Active Member

50D máy ngon thì ok 50D cũng quay được video nhưng nói chung hạn chế quay, nếu phải quay làm con điện thoại ngon tý quay đẹp...quan trọng là có body rồi thì chụp bằng gì?

20. dannguyen

dannguyen Active Member

à mà 50D mà 7tr5 là phải thật ngon đó nhé không là đắt đấy!

21. Cuanh

Cuanh Member

giá nó thế nào là tốt bạn. body kèm ống kính rồi

22. vuhoan42

vuhoan42 MemVIP

Nếu mua để chụp thì 50D còn muốn vừa chụp vừa quay video thì 550D.. con 50D ko có chức năng quay video vì nó ra đời trước 550D.. Muốn chụp đẹp ngoài kỹ thuật chụp thì bạn phải đầu tư len, ông kính chứ body ko nói lên được vấn đề gì
    50D có 15 Megapixel còn 550D là 18 Megapixel.. theo mình bạn nên đầu tư thêm 1 ít mua con 60D là hợp lý nhất

phambadsg and Vũ Anh Nhân like this.

23. dannguyen

dannguyen Active Member

giá phụ thuộc vào chất máy mà...đắt rẻ là tương xứng với chất lượng máy chứ không phải là tiền nhiều hay ít...bạn kiểm tra xem máy có lỗi gì không, nhiều máy nhìn mã đẹp mà ruột gan ốm yếu thì mua rẻ thành ra đắt. còn vụ quay phim thì 50D cũng quay được bạn ạ...nhưng như mình nói cả hai con nên mua để chụp, còn quay thì sài điện thoại nếu như không có máy quay...thân..thích là nhích...chơi rồi sẽ hiểu dần và thấy nó cũng tốn kém đó///hi

phambadsg thích bài này.

24. phambadsg

phambadsg Member

Em nghĩ muốn quay đẹp thì phải đầu tư ống kính có chống rung và khẩu độ lớn. Ví dụ như tầm trung Sigma 17-50 f2.8 giá cũ khoảng 6tr rồi. Nói chung sẽ tốn thêm nhiều chi phí, bác chủ topic nên cân nhắc kỹ.

25. Cuanh

Cuanh Member

Vâng cảm ơn các bác
    E quyết 50D chụp cho nó ngon
    Sau này đỡ phai nâg cấp
    Còn quay phim mình dùng camera phone được rồi

26. Cuanh

Cuanh Member

Nác bảo tốn kém gì nữa mà nhiều bác
    Tiền ống kính à
    E đang sinh viên nên cũng hơi khó khăn

27. dannguyen

dannguyen Active Member

Hi..chơi đi sẽ thấy cần nhiều thứ, ống, đèn...linh tinh,,,he...nếu có tí tiền thì bảo không lấy cái 18-55 để bớt tý rồi thêm vào làm con ống khác nó ngon tý sẽ có ảnh đẹp hơn!

28. Cuanh

Cuanh Member

Cảm ơn bác tư vấn nhé

29. kocontenhay

kocontenhay New Member

50D giờ ko còn hàng mấy Ksot đâu nhưng độ bền thì ok

30. southamton

southamton MemVIP

e cũng đang định mua máy Canon 700 D ,bác nào dùng rồi thì cho e ý kiến cái,e chuyen PTS ,giờ muốn mua máy để học chụp kiếm thêm ít thu nhập thôi ạ

31. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Thêm mấy triệu mua cái canon 17-40 tốt hơn nhiều, cái len của mình tính theo số serie thì giờ là 12 năm rồi, vẫn chụp tốt, ăn đứt mấy cái sigma 17-50. Sau này lên full frame vẫn chơi đc.
    Muốn chụp dịch vụ kiếm thêm thì nên mua full frame, kiếm tiền chứ 0 phải chụp chơi, nhận tiền thì phải làm sao coi đc tí về lâu dài mới có khách quen giới thiệu.

nguyenbachbp, phambadsg and minhduclx like this.

32. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thích bác câu nầy. Nhiều người ....cầm đồ nghề đi làm mà rẽ hơn cái dtdd người ta nữa, mà nói chuyện trên mây ko hà.

phambadsg thích bài này.

33. phambadsg

phambadsg Member

Ý em là muốn quay video đẹp thì nên dùng ống kính có chống rung, ống 17-40 đâu có chống rung ạ. Cũng tùy theo bác ở vùng nào mà đầu tư cho phù hợp ạ. Như em ở quê nhận chụp 1 đám cưới hỏi được hơn 1 triệu (bao gồm rửa khoảng 40 ảnh cp2) mà đầu tư fullframe + lens L thì ko hợp lý. Nếu bác ở thành phố thì khác.

hoandsg and minhduclx like this.

34. minhduclx

minhduclx MemVIP

chỗ bác có giá ghê ta, 40 ảnh đc hơn 1tr, tầm hơn 25k/ tấm.
    Chả bù chỗ Đức cứ lèo tèo 10k. Trước có thời ráng lên 12k mà bị dập quá lại về lại 10k (1 số nơi đưa giá sát quá, thậm chí còn xuống 7-8k), hic cái giá 10k cũng đâu 7-8 năm ko đổi nổi.

hoandsg, phambadsg and haohaop like this.

35. haohaop

haohaop MemVIP

hiii cùng chung cảnh ngộ. :D

phambadsg and minhduclx like this.

36. phambadsg

phambadsg Member

Vậy bác nên tính tiền theo buổi chụp thôi ạ. Chẳng hạn như 300k/1buổi. Chứ tính theo ảnh 10k/1ảnh thì làm gì có công ạ.

hoandsg thích bài này.

37. haohaop

haohaop MemVIP

tinh công làm sao? hình ai rửa. ai xử lí. chup bao nhieu kiểu tính nhu thế lằn nhằn ......khó lắm.:D

38. phambadsg

phambadsg Member

Thì coi như chụp ảnh trả file đó bác. Nếu gia đình muốn rửa ảnh thì tính 4k 5k /1ảnh tùy bác.
    Ở chỗ bác 1 đám rửa khoảng bao nhiêu ảnh mà lại rẻ vậy?

hoandsg thích bài này.

39. minhduclx

minhduclx MemVIP

10k/ảnh - đám đi tùy đám, cưới hỏi tệ nhất cũng phải 80 tấm trở lên. Cưới hỏi ngày tốt mà đi ít thì thôi - ko có show nầy có show khác.
    Còn chụp giao file thì chụp dạng phóng sự luôn - 1 đám mình giao ko dưới 400 file, 1 buổi chụp 1tr, chứ lấy công 300 chụp nhiều cho khách nhỉ ?. Nhưng khách ít kêu dạng nầy lắm (đa số tiếc tiền, và ko rành về hình - cứ nghĩ có chụp là đc nên toàn nói dừng chụp nhiều - để ở nhà lấy dtdd chụp cũng đc :D).

40. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nghe mấy bác nói mà thèm...
    Mình cầm 5D2 hoặc 1Ds3, ống 24-70 hoặc 17-40 mà đc có 6,5k 1 tấm, album thì loại xịn có hộp đẹp đàng hoàng, rửa hình mua album xong còn đc 4k. Tiền thì cả tháng mới lấy đc. Hình thì 0 đc chụp nhiều, mâm quả bàn thờ chỉ đc 1 tấm thôi, chụp nhiều về tiệm nó quang ra.
    Chụp ít thì nó lấy hình, còn chụp lấy file thì nó bắt chụp như miễn phí, 1 người nó cũng kêu vô chụp, vào chụp, ra về gọi vào chụp tiếp. Chụp 1 đám xong kêu từng người từng cặp chụp riêng cho rõ mặt. 1 buổi đc 650-700k
    Vậy đó mà chỉ 1 câu thôi, "ông không đi người khác đi". 5D2, 6D, D800... tầm cỡ đó nằm nhà đầy.
    Quay film còn thảm hơn nữa...
    Mình ở TP.HCM... chắc vài năm nữa bán nhà về quê làm quá.

hoandsg, nguyenbachbp and phambadsg like this.

41. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bây giờ trẻ trẻ nó chẳng có rảnh ngồi cầm album xem đâu, bảo là rửa ra coi 1 lần rồi cất luôn, lấy file share FB nhanh tiện hơn nhiều.
    Chụp xong tự xử lý rồi giao, giao file mà xấu quá khách phản ánh là lần sau khỏi đi luôn.

Mấy bác chụp canon thì chịu khó chụp raw về chỉnh lại, lợi thế hơn nikon là chỉnh raw nhanh và nhẹ hơn. Còn nikon thì body can thiệp nhiều nên hình ra bắt mắt ngay, nhưng hậu kỳ cho vừa ý, cho đẹp hơn thì hạn chế hơn canon.

haohaop and phambadsg like this.

42. phambadsg

phambadsg Member

Chỗ em còn đắng hơn. Đi chụp mà gia chủ gia chủ cứ ra vỗ vai "cháu ơi chụp vừa thôi nhé", đám thì mời gia đình lên chụp với CD CR mà ko ai lên. Rửa ảnh lọc được 30~40 kiểu, nên em đành phải lấy công theo buổi chụp. Kể cũng lạ, đám cưới là chuyện đời người có 1 lần mà họ cứ lăn tăn vài trăm ngàn tiền ảnh, trong khi mâm cao cỗ đầy mời khách người ta không đến, vài mâm cũng mất toi vài triệu rồi.

haohaop and minhduclx like this.

43. phambadsg

phambadsg Member

Em toàn chụp file jpec vì chụp đám có flash hỗ trợ rùi nên chưa cần đến raw.

44. phambadsg

phambadsg Member

Thành thật chia buồn cùng bác.

45. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

1. Chụp vừa raw và JPG lớn nhất: file jpg trên máy tầm 5-7MB, file raw 22-25MB dùng phần mềm chuyển sang jpg thì đc file tới 13-17MB
    Nên chụp raw về chuyển jpg cho file chi tiết hơn, nét hơn và khi crop lại 13x18 thì ít noise hơn.
    2. Chụp bị dư hoặc thiếu 2 khẩu về cân lại không vấn đề gì. Còn chụp jpg dư là hết cứu, thiếu về tăng lên thì bị noise, mất màu.
    3. Raw cân balance cực dễ, như chỉnh trên máy, còn jpg cân balance cực... nhọc.
    Vậy tại sao 0 chụp raw? Nhiều người nói rằng chụp raw về đem ra lab nó 0 nhận hoặc không chỉnh cho vì mất thời gian. Vậy 1 bên là ảnh đẹp và 1 bên là khỏe (thảy cho lab nó quyết định chất lượng khỏi lo nghĩ nên khỏe) chọn cái nào?

nguyenbachbp thích bài này.

46. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Bác tự phá giá mình ấy mà. Chụp đẹp - ngon dù giá cứng và làm ăn đàng hoàng tiệm vẫn thích kêu - chụp đẹp mình đc 1 thì tiệm được 10 - khách khen tiệm nhiều hơn khen thợ mà, đẹp thì khách giới thiệu nhau tiệm ấy ngon nầy kia.
    Dưới mình thợ chụp cho tiệm giao file cũng đc 4k/file, chứ như bác vậy ngang giao file rồi.
    2. Còn chụp nhiều không là phụ thuộc gia chủ, nhà tầm tầm mà cái gì cũng quất tiền đâu người ta trả, chụp có lợi cho mình nhưng cũng phải đáng cho người ta mà. Chứ chụp cho thích - giao 1 đống đưa tiệm người ta giao khách ko đc để nghe mắng mỏ ah. Nên khi chụp xem gia đình đó thích chụp hình không, khả năng chi trả ra sao,

1 là làm như bác.
    2 là thỏa thuận từ đầu, uh đám ấy giá ấy cho tối thiểu nhiêu tấm. VD mình nói 10k cho tối thiểu 80 tấm. Nếu dưới đó mình tính 12k. Nói trước với khách, mất lòng trước được lòng sao
    3 ko thì chơi chiêu giống 1 số thợ chơi : VD khách kêu chụp 30-40t đám 1 số nơi nhận luôn - vô đám quất tầm 30' báo khách hết rồi (canh ngay lúc làm lễ báo - nửa chừng vậy buộc họ phải chụp thêm). Nhưng mình ko bao vờ sài kế ấy, thà thỏa thuận trước , đc làm, ok vui vẻ từ lúc thỏa thuận tới khi giao hình, hơn là làm tới rồi tới giao hình lại cự nhau.

van son and nguyenbachbp like this.

47. minhduclx

minhduclx MemVIP

Chụp nhà - tự chụp tự xử thì RAW, chứ hcupj đưa lab xử thì cứ JPG cho gọn lẹ, nó cũng lôi raw convert ra jpg rồi chạy action - xong chỉnh sơ trên đó. Có ma mới rảnh ngồi chỉnh từng tấm trên raw cho mình.
    Có thể về cách làm từ raw hết lẹ hơn. Nhưng thợ lab họ quen cách đó rồi - qua RAW ko lẹ hơn mà còn chậm hơn cách họ quen làm. Bác cứ coi thợ lab xử thì thấy, cứ như máy, cái nào bỏ qua đc là qua. Nên họ quen tay vậy rồi.

48. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác 0 ở Sài Gòn nên 0 biết đấy thôi. Giá tiệm nào cũng vậy, tiệm càng lớn càng đông thì giá càng thấp. Có tiệm rất đông nó trả có 5,5k. Ở ngoài ít show quá nhiều ae cũng buộc phải làm cho nó, riêng mình thì 0, 6k5 là thấp lắm rồi. Thậm chí nó còn mua máy về cho thợ photoshop đi chụp nữa.
    Hình mình chụp đẹp, thái độ tốt, khách khen... nhưng vẫn ít show vì lý do... không chia hoa hồng cho quản lý tiệm nên nó 0 sắp show cho đi. Mấy ông kia thì chi show 50-100... nhưng mình 0 thích kiểu đó, giá 6k5 là thấp lắm rồi còn ăn chặn nữa thi thôi đi chỗ khác làm. Khổ cái đi đâu cũng gặp cảnh đó... nên muốn bỏ nghề luôn.
    Mình chụp 0 theo kiểu phang bừa, cái nào đúng thì chụp... cái nào vui mà 0 đáng rửa thì chụp rồi chép file cho khách luôn khỏi cần rửa.

DC30PLUS thích bài này.

49. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sao tệ thế vậy nhỉ.
    Lâu lâu vẫn có đám kêu thợ SG về LX,AG mình chụp nè, tại mình chuyên quay hơn (chụp cũng làm nếu ko kẹt show quay, kẹt là đưa thợ đi chụp ko hà). Hỏi giá SG về LX tính 12k/t mà chưa kể thêm tiền đi xa, thợ về tỉnh chơi lần 1 ngày toàn trên 200t ko (vì đám dám kêu thì giàu rồi, nên 200-400 cũng chả bỏ với họ).
    Giá trên đó phá thế - thế thì tự tìm khách, tự nhận show ko ngon hơn ah, nhận 7-8k còn ngon hơn. Chứ giá 7-8k dưới nầy mình thấy phá quá đó. Tính ra còn cứt gì mà ăn (sory nói bậy nhưng thực tế vậy). Vì chụp đám tháng chụp cao lắm 6-8 đám, thường thì 4-5 đám, mỗi đám giá ấy cỡ 100t lời đc tầm 400k, vậy ra tháng lời 1,6tr-3.2tr. Đi phụ hồ, phụ bán cafe lương còn cao hơn nhiều, khỏi phải tốn vốn đầu tư, ko thì ra chạy xe ôm, đi giao gas, ...thiếu cha gì việc lao động họ mướn làm kìa, lương tháng toàn tầm 3tr trở lên (giá ở tỉnh đó nha).

van son thích bài này.

50. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nó nổ đó, làm gì có giá 12k. Ngay cả tiệm lớn ở 3/2 mặt bằng 1 tháng hơn 300 triệu mà cũng lấy có 10k. Lúc trước có tiệm chơi thế này, trọn gói bao 100T., phát sinh tính 12k. Thế là nó kêu chụp buổi sáng đúng 100T xong đi về, chiều kêu chỗ khác 10k. Làm mình nhận 1 đám mà lại chụp đc có 1 buổi. Sau này cũng về lại 10k.
    Show lẻ bây giờ hiếm lắm. Tụi nó, bạn bè, vào tiệm thuê áo là nó dụ trọn gói luôn rồi, 0 có sẩy đc. Nên buộc lòng phải chụp cho tiệm với giá thấp. Những tiệm chuyên chụp hình quay phim nổi danh 1 thời giờ dẹp hết, hoặc sống lay lắt, chui vô hẻm hết rồi, nói chi là mình.
    Nó chụp xả láng 300-400 vậy hỏi kỹ xem lấy hình hay tính buổi? Mình đi chụp mà lấy hình toàn dưới 300, tầm 220-300. Còn mà chụp lấy file hả, nhà hàng thôi toàn trên 300. Nhiều ông ở tp về nổ banh trời cho đỡ quê chứ thực tế chua lắm.
    Được cái khách ở tp họ thoải mái hơn, tiền bo có thường, 100 200 có khi 500 (hơi hiếm). Họ ít nói "chụp ít ít thôi" mà vấn đề là tiệm nó làm khó, ép giá thợ. Rồi thợ cạnh tranh không lành mạnh, tự ép nhau....

phambadsg thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |