Máy bạn xuất film nhanh cỡ nào?

Thảo luận trong 'Thủ thuật - Kinh nghiệm' bắt đầu bởi Tâm bờm, 6/2/17.

1. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

@DAD
    Vấn đề bác gợi ra như đang đi thẳng gặp ngã 3 rất kích thích. Đây cũng có thể gọi là 1 tuyệt chiêu đúng nghĩa nếu lãnh hội được nó. Nó ở đây là gì ? → đó chính là việc lựa chọn và sắp xếp phần cứng và phần mềm thế nào cho tương thích nhất trong phân khúc của nó.

► Tư tưởng người Việt luôn tồn tại cái loại là võ lâm cao thủ ẩn giật hay nhân tài trong lá ủ ở đâu đó, có thể ra chiêu bất ngờ ở bất cứ đâu nhưng tuyệt nhiên rất khó để lộ tung tích thành ra mọi thứ dễ bị bưng bít thông tin và sau đó thành ra tin đồn 4 phương 8 hướng ngày càng trở nên thần bí. Càng thần bí, càng ít lộ diện thì trình càng cao, bởi thế mọi sự ở Việt Nam 2 chữ kinh nghiệm đều có giá trị tiềm tàng rất ghê gớm. Không hề có chút thông tin hay manh mối rõ ràng nào cho người chưa có kinh nghiệm lần theo mà học.

► Bởi vậy đa phần những ai có máu nghiên cứu thì chỉ học được cao chiêu ở trời Tây (thông tin từ nước ngoài) nơi mà người ta chia sẻ lộ thiên và bài bản cho bất cứ ai họ muốn học. Nếu chịu khó thì sẽ có nhiều người luyện thành. nhưng rất "hoàn cảnh" ở cái chỗ là họ luyện xong không có nghĩa là họ sẽ về share lại cho người VN cùng biết mà có người sẽ giữ luôn để bồi đắp dần thêm ngày càng thâm sâu để sau đó thành 1 võ lâm cao thủ mới như cái vòng lặp lẫn quẩn ở trên.

► Nói ra thì dài dòng lắm nhưng chắc ai trong nghề cũng hiểu. Thôi thì hãy tin vào chính mình, nếu mình còn đam mê và còn cố gắng thì mình sẽ tìm ra chính con đường thích hợp với mình để trở thành cao thủ theo cách của riêng mình.

Đằng nào thì con đường tự học cũng tốt cho bất cứ ai dù ở khía cạnh nào đi nữa!

2. quan3105

quan3105 Member

Tán thành quan điểm của TGC, mình cũng thấy rất tò mò về sự gợi ý thấy như rất sâu sắc nhưng chưa thấy gì cả.

3. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nhiều anh em biết cái dòng tô đậm đó nhưng ko theo đc rồi.
    1. Sài chuyên cần ổn định nên ko có thích thì nâng cấp - đã ổn thì để sài rất lâu.
    2. Làm chuyên nghiệp thì máy chuyên nghiệp - ko có cài mấy cái thứ tào lao dư thừa tưởng vô thưởng vô phạt nhưng cuối cùng cũng làm chậm máy đi khá nhiều như skype,teamview,itool,firefox,crome,...nói chung là chuyên vô 1 cái thì nhanh hơn. Nhưng anh em làm đây đa số 1 máy làm đủ thứ - rồi vừa làm vừa để chát chiếc,...Nên cái bác nói với anh em làm dịch vụ chắc hiếm có được - nhưng chắc chắn sẽ có với các phòng dựng chuyên nghiệp thôi.
    3. Do 1 và nhất là 2 ko cần cài thêm gì nhiều ngoài cho công việc nên chả cần nâng cấp win hay cài nầy kia làm gì thêm, Nhiêu đó sài đủ rồi.
    Nên nghe qua thật vô lý khi chuyên nghiệp lại đi sài đồ cổ - nhưng thực sự nó đa phần như thế :D.

Đức cũng từng thử làm thế khi ráp cái máy mới - cài tối thiểu cho công việc dựng phim thôi - còn lại từ hình ảnh đến nầy kia đưa qua máy khác làm, chạy đúng nhanh hơn rõ ngay từ lúc khởi động win vô, sài HDD mà khởi động nhanh cỡ giờ đang sài SSD. Nhưng 1 thời gian thấy phiền quá,...đem hết về 1 máy cho nó khỏe.
    Dân Dụng = thập cẩm tả bí lù dù cũng để làm nghề, chưa kể còn cài vọc thứ nầy thứ kia vô nữa chứ. Nên ...không bằng máy chuyên chỗ nầy.

@quan3105 ko rành AP nên nhìn cái hình bác ko hiểu lắm,nếu theo hình ấy và theo suy luận của Đức thì bộ máy bác xuất 10 phút colorbar ra mp4 FHD có trong vòng 9 giây ah ?? Colorbar...encode time:00:00:09 - nếu đúng thì ghê vậy.

@TGC nhiều lúc cũng muốn được như mấy bác - có điều kiện thử thứ nầy thứ kia. Nhưng nơi mình hỏi mượn máy móc cầm xem còn ko cho chứ nói chi test sơ, nên muốn mượn đồ máy tính phải tháo gỡ ra thì...càng khó. Còn những anh hào sảng cho mượn thì toàn ae cafe nầy kia, máy tệ hơn mình thôi.

Chỉnh sửa cuối: 11/2/17
    lubu thích bài này.

4. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

@All
    Xin phép cho em nói chuyện ngoài vấn đề Topic 1 chút

@Bác Đức:

► Em không biết bác định nghĩa mấy chữ có điều kiện với quy mô như thế nào mới đúng với ý đề cập của bác? nên ko bình luận ý này được
    ► Thứ mà em cho là em có điều kiện nhất chính là em có thuê bao internet riêng ở nhà, em tham gia nhiều diễn đàn và em hay có cái tật mày mò hết cái nọ tới cái kia
    ► Ngoài mấy cái đó ra em không tìm ra bất kỳ cái gì để dám nói nhờ có điều kiện tui mới làm được cái này, cái kia.
    ► Con đường nào đi tới cái mình muốn? nó sẽ là bất kỳ còn đường nào nếu chân mình muốn bước, dám bước và lì lợm bằng được để mà bước tiếp. Không kiên định để bước mà cứ nghĩ khó, kể khổ thì ngó đâu cũng thấy 4 bức tường nhà hết, trong nhà đó có cái giường, chăn ấm, nệm êm, lên nằm nghĩ cho khỏe, nhiêu đó là đủ → khó vẫn hoàn khó, khó truyền kiếp tới khi nào nhắm mắt xuôi tay thì thôi

lubu and nguyenbachbp like this.

5. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Premiere nó thông minh hơn edius bác Đức ạ. Nó nhận biết đc hình tĩnh, render có 1 frame rồi nhân ra nên không test bằng color bar như edius đc. Để mình chuẩn bị rồi làm lại 2 cái thớt khác cho edius và premiere, sẽ làm 1 cái project đơn giản dưới 100MB đem test trên 5-7 máy gì đó xem sao rồi mới post lên, đúng như bác TGC nói, do mình chuẩn bị chưa kỹ, lần này xem như nháp, nhận góp ý của ae vậy.

6. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

rất phục tính cách học hỏi của bạn Tâm ,hoan nghênh topic này,ko vì gạch đá mà bạn bỏ cuộc,mình cũng đang test máy , i7 4790k+vga 760+ram 8gb mà sao kết quả chưa bằng i7 4770k+vga 660 +16gb của bạn
    mình nghĩ 1 project hơi phức tạp thì sẽ có độ chênh lệch rõ ràng hơn

lubu and nguyenbachbp like this.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

có điều kiện tức bác có thể test được nhiều đồ để quyết định mua.
    Về mua thôi nha : Đức thường phải mua rồi về test, nên chả có điều kiện test thử trước. Nên mới nói các bác được thử đủ đồ thì 1 có điều kiện về Tiền để mua sài quá nhiều đồ ngon; Hay nhiều bác khác tuy tiền không nhiều nhưng có điều kiện quen biết rộng nên có thể mượn hàng test, giống mấy bác bên tinhte dù hàng chưa bán đã có cửa hàng đem tới tận nơi cho mượn review trên tay, nên muốn gì cũng dễ.

Hàng chuyên biệt 1 tẹo thôi - khu vực tỉnh Đức ở đa phần phải đặt 1-3 ngày mới về, nên muốn mượn test khó bằng trời. Nếu có sẳn trưng bày (vài cửa hàng lớn nhất) thì dù quen chủ họ vẫn từ chối thôi - hàng xịn - mà cho sài mất rin khó bán hơn nên cũng thông cảm thôi. Còn quyết mua thì gắn thử tại chỗ tầm 15' đủ cài driver vọc sơ chứ quyết được gì (cũng như vô các cửa hàng của SG bác vọc tại chỗ vậy thôi). Đổi trả khi đã gắn và test với hàng tầm 3tr trở lên vì ko thích hay chưa đạt yêu cầu của mình là cái lý do lãng xẹt nhất ở VN...nên có cửa hàng vậy thì chắc cực hiếm.

Cho dễ hình dung: Tháng 12 rồi Đức cần HĐ 3-4TB Sea, ko cửa hàng nào ở khu vực Đức có sẳn, OK thì cọc, mà thật ra muốn kiếm HDD 4TB Toshiba cơ, mà họ ko có cửa hàng nào bán Tosh, nên đặt về lỡ có gì thì.... LCD Dell Ultra trước cũng vậy. Trước nữa còn sài AL với em 4850, ẻm hư ra hỏi VGA khác, nhưng cỡ 750Ti (coi thông tin trên mạng cũng khá Ok tính mua) cũng phải đặt, mà vậy thì chả biết sài nó cho AL ngon hơn đc bao nhiêu , lỡ không tương thích lại khổ; trong khi có sẳn ati7730 nên thử cái rồi thôi lấy luôn. Sạc pin máy quay nếu Sony die bất tử ra mua còn có pisen lô, chứ pana lô cũng phải đặt hàng :D, còn xịn thì cứ đặt đi. Đó cái có điều kiện lúc đó với Đức nó gói có nhiêu đó đó. SG cái gì cũng có sẳn - mua dễ cần bán lại cũng dễ, ở các khu vực xa SG nó khác,...các bác ở gần có những điều kiện hơn nhất định rồi,..nếu gặp được hội tốt điều kiện càng tốt

van son thích bài này.

8. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác xài win gì? Cài mới hay dùng ghost có sẵn? Edius bản nào? Hôm trước bác bảo khi playback chỗ buffer cache nó chỉ lên đc 5-6 thôi phải 0? Nếu vậy chắc phải đổi bản win khác.

9. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

đầu năm công việc vừa dồn 2,3 hôm nay nên chưa làm dc gì,sẽ tranh thủ cài bản win sạch khác,đang dùng ed 7.4 ,ko sài bản ghost sẵn,win cài từ đầu nhưng tạo ghost lâu rồi ,bị lỗi gì mới bung ra, thằng con trai trước tết cho con i7 6700k+ram 32gb dd4 mà chưa ráp cũng sẽ thử luôn

bạn đang sài win gì vậy,vì mình cũng chưa chọn win nào cho phù hợp

Chỉnh sửa cuối: 12/2/17

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức thấy được bác thử lên win10x64 đi - bản nào cũng được, xong cài Edius bản 7.53.0010 repack Đức up mới nhất ấy, sài ngon và nhanh không kém 7.4 đâu (hình như , sài hình như vì ko đo đếm cụ thể - là chỉ load file thua 7.51 tý theo cảm nhận cảm tính thôi: Cái nầy do Project tổng hợp Đức gần 3000 file, mở PJ lên load khá lâu, 7.53 theo cảm tính load chậm hơn 7.51, nhanh hơn 7.4 đó. Cảm tính vì chưa lần nào đo đồng hồ xem mất bao lâu nên ko có con số cụ thể để so sánh, nên nói cái nầy dựa trên cảm tính mang tính chủ quan riêng lắm!! có thể Đúng cũng có thể Sai).

Đức có ý về mục nầy tý nha.
    Bác sài RAM 1 hay 2 thanh ? buss nhiêu ??
    Đức lần đầu mò quicksync, làm lát reset bios ram về mặc định 1333, export ra chậm hơn trước (vẫn chưa có quicksync nha) gần 20% thời gian đó. Chỉnh lại lên 1600 nó lên lại. Đó là Đức không chơi Dual ram đó.

DC30PLUS thích bài này.

11. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Edius 7 thì nên dùng win 10 đi bác, mình thử nhiều bản win 7 rồi, cả cài mới lẫn ghost, chưa bản nào mà edius 7 chạy tốt hơn 6.08 trên win 7 cả. Lên win 10 thì edius 7 mới nhanh đc, nhanh ở chỗ playback và export khi so với 6.08 trên win 7.
    Con cpu I7 6700k đó, bác kiếm cái quạt tản nhiệt tầm 700k-1tr (cái thermalright true 120 tốt đấy, đắt hơn có bản 140) và thùng máy thoáng, là ép xung chạy ổn định ở tầm 4.6GHz đc đó. Và với bộ máy đó thì bác nên học Premiere nó sẽ khai thác hết sức mạnh của máy, chứ xài edius thì chỉ cần I5 là đủ.

DC30PLUS, minhduclx and nguyenbachbp like this.

12. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

cám ơn bạn mình sẽ dùng win 10,nó cho luôn quạt két nước bác ạ,tất cả đầy đủ rồi chỉ thiếu thời gian thôi,premier cũng sài song song nhưng chưa đào sâu nó , vì thấy Edius xuất HD lẹ quá nên tạm gác pre qua 1 bên, đang nghiên cứu lại xuất NVNEC mà chưa ổn ko biết bị lỗi gì file xuất ra bị chuyễn động giật cục y như mắc kinh phong và carrô nữa ,mà lại xuất lâu hơn khi sài NVNEC,cài holywood thì ko vào bảng kỹ xảo dc bị đứng pre luôn

minhduclx thích bài này.

13. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

mình đang sài 2 thanh 4 gb bus 2400 corsair lâu rồi, bios để mặc định ko chỉnh gì ,edius xuất quick rất tốt,theo lý thuyết sài 2 thanh ram nhanh hơn sài 1 thanh dù cùng dung lượng

14. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Cái nvenc bác tìm bản 1.09 thử xem, mình cũng 0 cài đc bản 1.11 chẳng biết sao nữa. Nói chung, nếu bí thì nên tải hết các bản có trong forum gốc thử từ cái mới nhất ngược về trước, coi cái nào hợp máy mình. Còn phần thông số xuất ra thì mình chỉ xuấtddc 29.97i thôi, mấy cái khác toàn lỗi.
    Nếu với cái máy đó, premere cài ổn thì đảm bảo bác xuất 1h30 phim cưới tầm trên dưới 1h là xong, ra FHD mp4 tầm 20Mbps đó.
    Còn cái hfx thì bác chép 3 cái file của nó vào thư mục en-us trong thư mục plugin đó, đừng chép vào mấy chỗ kia. Không đc nữa thì bao mình ly cafe đi mình giúp cho :)

DC30PLUS thích bài này.

15. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

ha ha có quí nhân giúp đỡ rồi,nhưng đến khi làm mãi ko dc nữa mình mới chịu tốn ly cafe cho bạn nhe
    lâu nay vẫn xuất premier chủ yếu là HD rồi xuống DVD cho khách đến khi dc gợi ý của bạn xuất HD bằng quick nhanh quá nên chuyễn qua ED là vậy
    1h30 không chỉnh màu nhiều xuất Hd mp4 chỉ mất 30p
    còn pre cũng ko chỉnh màu nhiều thì 1h15 là nhanh lắm rồi ,chỉ khi thành công về NVNEC chắc mới chuyễn qua pre vậy ,do 3/4 công việc là dựng cho thợ nên phải chọn phương án ngắn nhất nhưng vẫn giữ chất lượng vì vậy xuất HD mình đang dùng ED
    mình cài bản 1.11 cũng ko dc thử dùng 1.12 thì dc nhưng xuất chậm quá là chậm , đang mày mò...

samactinhyeu and minhduclx like this.

16. samactinhyeu

samactinhyeu Member

- Nhân tiện cho phép cháu xin ý kiến việc sau với ạ : Hiện giờ cháu có main Intel H67 ( model: DH67GD ) và chip i7 2600 ) .
    - Vậy cháu cần phải mua card nào thích hợp nhất để dựng HD bằng Primiere CC ạ ? ( Cháu chỉ có dưới 10 triệu thôi , cháu đã có ssd , sata 1T , cháu đang học lớp 10, rất thích dựng phim.... ) Cháu cám ơn các chú bác trước .

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |