Lỗi mất tia( thiếu vạch) trên T60 đã nâng cấp L800.

Thảo luận trong 'Máy in' bắt đầu bởi maivananh85, 17/2/16.

1. maivananh85

maivananh85 Member

Em mới sử dụng máy này được 1 tháng thì bị tình trạng này đã haed Cleaning mấy lần nhưng không hết, in ra thì bị sọc ngang, Các bác cho em hướng giải quyết với, Đầu phun vừa hết bảo hành.

2. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Bạn ra tiệm bên nghành in mua chay nước ngâm đầu phun về ngâm thử xem sao.

nguyenbachbp thích bài này.

3. maivananh85

maivananh85 Member

Em mới xài hơn 1 tháng, mà ngày nào em cũng in, chứ không có nghĩ ngày nào...

4. vuquyen

vuquyen MemVIP

một vạch thế này ăn thua giề.... bác cứ để "best photo" in bình thường... nếu để ý thật kỹ thì thấy, bảo đảm khách hàng không hề biết... cứ in đi... 1 thời gian lại ổn.

toanyentn and nguyenbachbp like this.

5. hieumilk

hieumilk MemVIP

Nếu bạn in bị sọc hãy vào phần tùy chọn Advanced bỏ dấu High Speed đi (mặc định là có High Speed)

huynhviet thích bài này.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn mua máy ở đâu ? Ngoài BH đầu phun 1 tháng thì họ còn Bh máy 1 năm mà. Nên đem máy lại cho họ coi đi. Bệnh nhẹ và còn trong thời gian Bh cho trị đi, chứ cứ cố để sài cũng Ok mà sau nầy thì mình thiệt đó.
    Đức cũng mới mua con T60LN nâng cấp lên L800, sài đc hơn 3 tháng rồi, mà phải đi ra gặp họ 4 lần rồi giờ mới êm ấm nè. Máy mới họ có thể lúc ráp ko kỹ sài 1 thời gian phát bệnh, đưa họ coi căn chỉnh lại (máy Đức thế, sài hơn tháng là in bị giống bạn và cứ in phải clear mới chuẩn), họ chỉnh xong về in 1-2 ngày lại bị lại đi. Giờ thì ổn rồi.
    Chưa kể mới mua về, sài đc 2 ngày - tối đó để máy sáng ra nó bị chảy gần sạch mực, làm mua mực lại tốn qtqd.

van son thích bài này.

7. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

chảy hết mực là do bạn đấy,hủ mực thừa ko để dưới mày in 5 tấc vì có lúc khi trong ống mưc thải kín nó sẽ tạo áp lực rút mực xuống ,đưa lên cao 1 tí,sài mực tốt intek dễ bị sọc hơn mực dỏm inmate lý do mực tốt đặc hơn,khi clear vài lần vẫn bị sọc thì bạn để khoảng 1 buổi tự động sẽ hết ko cần clear lại(đó cũng là 1 lý do trong nhiều lý do mực bị sọc)

minhduclx thích bài này.

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức sài mực dầu pigment UV của cisbaotin đó. Hình như khác cái intek, thấy mực đó gần tốt nhất (do mấy ae quen gần đó sài rồi giới thiệu). Giá cũng cao hơn mấy loại kia nhiều (cao gấp 2-4 lần giá mấy loại kia). Dùng in thẻ cho khách mà, hồ sơ họ để cả chục năm hay hơn, tiền thì tính hết rồi thì ko nên tiếc tý tiền, miễn sao chất lượng đc vừa ý mình và khách là OK.
    Bạn rành thế có biết loại mực nào tốt hơn nữa không ?
    Đức cũng đang tính tập học in nhiệt hay in thiệp cưới, nhưng chưa có thời gian vô khoản đó,...tiệm chỉ có mình Đức ở suốt coi tiệm, đi đâu là đóng cửa nên muốn nhiều cái cũng chưa làm được.

van son thích bài này.

9. NguyenThuyNTmakeup

NguyenThuyNTmakeup New Member

Mình cũng đang sử dụng máy T60 nếu bạn in mực liên tục trong một thời gian thì sẽ không thể tránh khỏi bị nghẹt đầu phun tùy ít hay nhiều
    Bạn thử làm theo cách này mua 2 chai cồn 90 bạn pha chung với nước ấm 45 độ C , bạn để đầu phun vào ngâm khoảng 1h , đem ra xấy khô đầu phun và lấy một cái đồ xịt hơi hoặc một cái ống bơm xịt vào những lỗ đầu phun vài lần . Nếu đầu phun bj nghẹt bạn làm cách này là tỉ lệ thành công rất cao.

sophep thích bài này.

10. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Lần đầu tiên khi bước vào nghề in ấn đến giờ em mới thấy: in càng nhiều, in liên tục bị nghẹt đầu phun. Em cứ ngỡ cái đầu in phun nhất là in mực dầu, càng in nhiều càng tốt chứ, @@. Từ xa xưa em sài máy epson khổ nhỏ A3<<< nhưng thấy nó kéo giấy cùi quá nên bỏ chạy qua canon ( Ko biết dòng T60 hay 1390 đời mới giờ nó kéo giấy thế nào nhỉ các bác ). Có 1 tình trạng hết sức quan trọng trong các máy khổ nhỏ là các bác in nhiều lưu ý là khi in đừng để hết sạch mực, gần hết các bác nạp ngay. Ko thì clear mệt nghỉ. Ở đây có ai sài đầu DX5 epson ko ạ, ae giao lưu kinh nhiệm chút ạ.

11. dong1987

dong1987 Well-Known Member

do mực anh ơi mực kém sạn nhiều bám vào đầu phun

ngtung_vn thích bài này.

12. huynhviet

huynhviet MemVIP

Mình cũng đang sài t 60 thấy bạn nguyenthuy hướng dẫn cách chùi đầu phun khá hay, có thể bạn cung như các ah em biết cách tháo đầu phun t 60 xin vui lòng hướng dẫn , xin cảm ơn

13. ngtung_vn

Đây là vấn đề cực kỳ nan giải trong ngành in. Thời buổi con ng nó còn làm giả đc huống chi mực in. Giờ cái nghề gì kiếm đc tiền cũng mọc ra như nấm, ng bán mực in cũng ko ngoại lệ. Nên ae cố gắng tìm đc chỗ nào bán mực chuẩn là ngon. Em dính các loại mực dở hơi nhiều rồi. Nhiều lúc mới mua mấy lít về in đc vài tấm phải thay cả bộ tiếp mực luôn mới khiếp.

14. ngtung_vn

Như em đã nói, em bỏ li dị epson lâu rồi bác ạ. Về nguyên lý của bọn máy in dùng bộ tiếp mực ngoài em thấy nó đa số giống nhau. Theo em thì ko nên tháo hẳn đầu phun ra bác ạ, mà chỉ nên tháo bộ tiếp mực ra sau đó bác lấy xi lanh có đầu ống dẫn mực tầm 10 đến 20cm, rồi cắm đầu ống đấy vào các màu mà hút lên rồi lại xả lại thôi ạ. Em dùng máy canon thì thì em tháo cả mâm đầu phun ra rồi lấy vải coston hoặc giấy vs loại tốt dấp ít nước âm ấm rồi đặt đầu phun lên thế thôi ạ. Đầu phun các loại nên tránh sờ đến chúng nó, các bác cũng đừng nên cho vào máy rung, nhanh hỏng. dính bụi hay két mực chỉ dùng xi lanh mà chích thôi ạ.

huynhviet thích bài này.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn dùng canon dòng nào ? mấy màu vậy ?
    Cũng nghe 1 số khen canon mà thấy đa số canon chỗ mình 4 màu nên cũng ko biết sao, còn ko thì sài Canon khổ A3 sài mực thường thôi (mấy chỗ photocopy), trong khi nhu cầu mình in thẻ in cực ít nhưng cần chất lượng cực cao (nhìn cái màu mực thường nó lỏng le lét so chắc 1:5 so với cái mực dầu mình sài).
    Thẻ yêu cầu của mình cũng khá đơn giản :
    1. yêu cầu bền màu, cái mực dầu nầy anh em mình biết sài rồi và để bản test 4-5 năm rồi vẫn vậy chưa bay (mình có bản thử
    2. vô nước ko lem
    3. màu sắc đẹp và đúng với ảnh thẻ, ko sọc dây nầy kia, ko bị ko đúng màu quá xá (máy T60 in cũng hơi bị ám hồng nhưng biết ý thì Ok).

ngtung_vn thích bài này.

16. ngtung_vn

À em dùng con canon a3 6560 4 màu để in tạm giấy khen, giấy cn, bằng khen, cardvisite phục vụ tạm thôi bác, con này em in mực nước thôi. Về mấy con nhỏ này em cũng ko nghiên cứu kỹ lắm nhưng con canon có 1 nhược điểm là hay bị die con chip tiếp mực rất bất cập ( nó rẻ thôi có 50k/con/màu), vẫn chung vs nó là khi in nhiều bản hết mực trong đầu phun thì lại phải gạt cần và nhấc hộp tiếp mực của màu hết lên sau đó ấn lại. Em nghĩ nó làm vậy vô cùng bất cập, chính vì mỗi lần hết mực như vậy lại bật lên bật xuống bộ tiếp mực nên cái con chip bị masat va chạm nhiều nên nhanh die là phải. Còn chủ yếu em dùng máy in khổ lớn... Cái đầu phun của T60...>>> dòng máy epson cao cấp giờ in mực dầu cũng tương đối giống nhau. Đầu của em là đầu DX5 màu vàng. Cũng giống như bác nói em nó vô cùng bền màu và đậm nên khi rip file em toàn để bản in 80-90% màu. Còn vụ bị ám hồng kia có thể do bác để bình màu hồng đầy quá, hoặc khi sử lý ngâm đầu nó bị tràn màu hồng vào các màu khác.... nhiều khả năng sảy ra lắm em phải xem trực tiếp cơ. Sử lý em nó chỉ có dùng xi lanh hút hết mực bên trong đầu phun ra hoặc có damper thì hút sạch trong damper đi rồi lại cắm lại, Clear rồi in tiếp thôi. ( Theo ý kiến của em là ko nên dùng 6 màu ). Nếu có bác nào có máy in khổ lớn thì chia sẻ cùng em.

17. dong1987

bạn ở đâu vậy quê mình bắc giang dang in T60 ngon lành có hỏng đầu phun thì cũng phải gần 2 năm mới thay

18. ngtung_vn

Bác phá phết nhỉ, em sài 3 năm rồi chỉ thay cái bộ tiếp mực thôi. :oops:

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sẳn đây hỏi thăm anh em luôn.
    Anh em có ai sài hay biết về các dòng máy cũ nghĩa địa không ? VD Epson EP-801 hay 803.

20. dong1987

mình in ảnh ngày nào cũng chục tập 20x30 thì mấy. như thế là quá lâu

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |