Lễ Hội Giằng Bông xã Sơn Đồng ngày 6/2/Nhâm Thìn

Thảo luận trong 'Tác phẩm' bắt đầu bởi tranlamtdl1977, 21/3/12.

1. tranlamtdl1977

tranlamtdl1977 MemVIP

Đây là đoạn film quay chưa quay cắt cảnh thấy hay hay post lên mọi người xem cho vui

Last edited by a moderator: 11/7/15

2. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vui đáo để, chàng trai gành được cái cây bông (có lẽ giọi như vậy) cũng xứng đáng đấy chứ! MÀ Phong bì được bao nhiêu tiền nhỉ?

3. thanhson

thanhson Active Member

ý nghĩa cướp đc cái khú tre này la gì vậy . có tiền ko bác. hay đó nhỉ... em ko cần tiền vào giành nhau cho vui đã kakakaka

4. tranlamtdl1977

tranlamtdl1977 MemVIP

Chào cả nhà
    Theo tập tục của dân làng Sơn Đồng có tích thờ Tướng Lý Phục Man đi qua và đóng đô rèn quân trên đất của Bản tran để rèn luyện quân sĩ.
    Chính từ đó ngài đã dùng đoạn tre dài 1,2m để khích lệ quân sĩ tranh tài nhằm chọn ra người có sức khỏe và mưu trí để dẫn dắt một số quân xông pha ngoài trận mạc.
    Với tích đó từ xa xưa người dân Sơn Đồng đã dựa vào đó và làm ra cây Bông. Cây Bông này được làm rất công phu: Từ khâu đi chọn tre, chọn một thanh sắt dày, phải hết sức khéo léo đẩy thanh sắt đó sao cho ra được sợi bông mà không bị đứt.
    Sau khi vót xong thì lấy giấy quấn lại và gắn tua cho đẹp rồi được Ban Khánh Tiết của Làng rước ra ngoài Đình.
    Trong ngày lễ hội chỉ cần ai lấy được sợi của Bông thì cũng sẽ gặp được may mắn. Còn người nào giành được cây Bông thì người đó sẽ gặp nhiều điều may mắn, thuận lợi trong mọi công việc. Đặc biệt đối với những người có gia đình rồi thì năm đó sẽ sinh được một bé trai (Điều này đã được minh chứng qua rất nhiều đời rồi).
    Mời mọi người cùng xem công đoạn làm ra cây Bông:

Last edited by a moderator: 11/7/15
    manh khanh and Dazzle like this.

5. Dazzle

Dazzle Già Làng

Rất cám ơn bạn đã có ý tưởng ghi hình và đăng clip về một nghi lễ truyền thống của quê bạn. Đúng là nhờ có công nghệ nên những thông tin về các nét văn hóa đẹp của từng vùng quê được thêm nhiều người biết đến. Mong mọi người cùng tham gia post các clip về tập tục của các làng quê Việt Nam để mọi người cùng được thưởng thức.

manh khanh thích bài này.

6. vuminhthe

vuminhthe Moderator Thành viên BQT

Các bác Pro ơi, giúp em với, em đang gấp lắm...chả là tối nay em phải trả đĩa cưới cho khách để họ mang đi nước ngoài nhưng từ đêm qua đến giờ em Puse mãi mà file AVI xuất ra chỉ có hình nhưng không có tiếng là sao kìa...em vẫn tiến hành các bước như bình thường vậy mà không hiểu sao nó lại bị như vậy? Cái tiếng trong băng của mình quay thì vẫn ngon lành còn các bản nhạc lồng thêm thì không có
    Các bác giúp em nhanh với nhé...cảm ơn nhiều!

Chỉnh sửa cuối: 22/3/12

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |