KHÔNG IMPORT ĐƯỢC VIDEO

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi Lan1234, 11/3/18.

1. Lan1234

Lan1234 New Member

Chào các bác em là mem rất mới trong thuviencuoi. Em mới bắt đầu tập tành làm video và đặc biệt thích avid liquid nên sau khi mò mãi mà không được đành lên đây xin các bác chỉ điểm.
    Số là cái máy trước của em bị hỏng mất luôn cái avid đã setup trước đó nên bây giờ cần em lại phải setup lại từ đầu. Mà bây giờ setup nó lại gặp một vài vấn đề mà cái máy trước của em không có, em đã tìm hiểu thấy trước đây cũng có người gặp trường hợp như em nhưng không cách nào hữu dụng cả.
    Em đã setup lại avid mấy lần cũng tải bản setup từ mấy trang khác nhau (trong đó có thuviencuoi) mà vẫn không được đặc biệt là tất cả các bản đều có chung một lỗi là không import video được.
    Cụ thể hơn là CHỈ không import VIDEO được. Em thử import ảnh nhạc đều không có vấn đề mà video thì không là không. Tất cả các đuôi video từ AVI cho đến MPEG không một đuôi nào được nhưng ảnh PNG, DIF vẫn bình thường, rồi thậm chí có một bản setup import được video đuôi MOV nhưng chỉ có tiếng mà không có hình. Em thử mọi cách rồi mà không biết tại sao mà máy mới không lẽ phải ghost, nên giờ mong các bác giúp cho em.

2. tacntt

tacntt MemVIP

Bác nên tìm hiểu về các phần mềm dựng phim phổ biến hiện nay như Adobe Premiere hoặc Edius. Chúc bác thành công.

Vũ Anh Nhân thích bài này.

3. minhduclx

minhduclx MemVIP

- Viết dài quá, vấn đề gọn hỏi nhanh cho người đọc đỡ hại mắt.
    - Mô tả thì lê thê mà ko có cái ảnh hay clip minh hoạ thì ko biết được. Trăm nghe ko bằng 1 thấy mà.

4. DAD

DAD MemVIP

Chào Bạn!
    Trước hết trả lời thắc mắc hiện tượng máy Bạn đang gặp phải khi:"Không import được Video trong avid liquid". THIẾU CODEC

- Lý do: Mặc dù trang web chính thức của Avid cho biết Media Composer hỗ trợ hầu hết các codec video được sử dụng phổ biến nhất, bao gồm các tệp phim QuickTime, .DV, .TNF, .AVI, .MP2 + .WAV ...etc và các tệp .TGA hoặc .TIF. Tuy nhiên, do nhiều loại phương tiện ghi hình và các cách khác nhau mà nhà sản xuất lưu trữ video trên các loại phương tiện này, không phải tất cả các tệp tin AVI đều tương thích với Avid Media Composer.
    - Nếu bạn vẫn cố gắng sử dụng các tệp tin AVI trong Avid Media Composer để chỉnh sửa, cách giải quyết có sẵn là:

Giải pháp:

1/- Nếu thiếu Codec ... thì cài thêm codec nào còn thiếu. Ở đâu có ... xin vui lòng google. (- Có một tiện ích tiện dụng cho máy tính được gọi là "GSpot" có thể giúp bạn xác định mã codec mà một file Video đã được mã hoá.(Bạn có thể download tại trang sau: Vui lòng đăng nhập để thấy link)

2/- Nếu bạn chắc chắn rằng hệ điều hành của bạn có tất cả các codec cần thiết được cài đặt, nhưng bạn vẫn không thể mở tệp AVI/... trong Avid, hãy thử chuyển đổi video AVI/... sang Avid codec (chuẩn nhất là Định dạng tệp tin gốc cho Avid là mã hóa DNxHD .MOV) và sau đó mở clip trong Media Composer.

3/- Cài lại Window (nhớ chọn bản Ultimate) thì không phải lăn tăn gì nữa.

- Cuối cùng điều này nói nhỏ với nhau: nếu dùng software BẢN QUYỀN thì chỉ cần một lá thư đến Contact Support là Họ tùy hệ điều hành sẽ gửi ngay một file soft update ... chạy trong 30'' là xong.

Software chuyển đổi có thể dùng:
    Win: MPEG StreamClip hoặc Cinematize, Pavtube Video Converter Ultimate.
    Mac: EaseFab Video Converter for Mac.

Lưu ý: Avid sử dụng loại AVI-1, có giới hạn kích thước tệp 2GB, đây là giới hạn của thông số kỹ thuật AVI(các Bản 5 và 5.5 ) không biết các bản 6,7,8 sau này thế nào vì đã nhiều năm không dùng đến soft này.

5. fuji

fuji MemVIP

Nhớ không nhầm thì khi cài Avid Liquid phải cài Panasonic codec.
    @ DAD : Đâu có giới hạn dung lượng 2Gb đâu bạn,file capture 1 cuộn băng DV đã 13Gb rồi.

6. Lan1234

Lan1234 New Member

Còn giờ thì sao ạ? Chèn được mà lại mất hình, ảnh thì hiện mà không coi được chỉ có tiếng thôi.

7. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

tới nay còn đào mô lên chơi thấy cũng lạ. Hình như nó đã chết từ năm lâu lắc.

8. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Bạn nên tìm hiểu Premiere, nếu cấu hình chưa đủ mạnh thì Edius! Đây là những phần mềm dựng phim chuyên dụng đang phổ biến hiện nay.
    Trước dùng Avid Liquid vì thư viện đầu băng của MMC hỗ trợ nhiều, nhưng đó là những mẫu SD, nay người ta chuyển sang HD gần hết, và những đầu băng của Premiere hoặc Edius cũng đã rất nhiều, bạn cũng nên chuyển soft!
    Avid Liquid đã bị anh em dựng phim khai tử gần hết rồi bạn ah!

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |