Hướng dẫn sử dụng CAMERA RAW - Cứu cánh cho thợ "cùi" .

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật - PTS' bắt đầu bởi Dazzle, 1/2/13.

1. Dazzle

Dazzle Già Làng

Định dạng RAW trong các máy ảnh số được sử dụng rộng rãi, nhất là trong giới nhiếp ảnh chuyên nghiệp. Nhưng trong giới nhiếp ảnh dịch vụ, nhất là anh em mới vào nghề thì đinh dạng RAW thật là một cứu cánh trong mọi trường hợp. Thậm chí nhiều anh em còn không biết RAW dùng để làm gì, vô tình có thiết đặt máy chụp chế độ đó, về cũng chịu không biết làm gì với nó.
    Mình không chuyên về photoshop nên rất lúng túng về cách sử dụng Camera RAW. Chỉ giới thiệu qua với các bạn newbie là khi ta chụp bằng định dạng RAW thì file sẽ mang theo rất nhiều thông tin cho phép chúng ta có thể "chụp lại từng cái ảnh" mà ta đã chụp. Rất nhiều khi ta chụp bằng định dạng *.JPG xong, về xem trên vi tính ta thầm nghĩ: "Giá mà mở khẩu thêm 1 chút, hoặc giá mà tăng độ K lên một chút thì quá đẹp". Vậy định dạng RAW cho phép chúng ta thực hiện cái "giá mà..." đó trên trình CAMERA RAW. Nhớ một bạn nào đó trong diễn đàn có nói: "Cho ảnh này vào camera RAW kéo một tý là màu lên ầm ầm...". Là thợ ảnh "cùi", nghe vậy ai mà chả thích, đúng không ạ? Vô tình tìm được 1 clip của KS. Dương Trung Hiếu về cách sử dụng camera RAW để convert hàng loạt ảnh RAW sang *.JPG, trong đó có nói một chút cơ bản về cách dùng camera RAW. Mời các bạn tham khảo:

----------------------
    * Dành cho những ai thích ... đọc: Vui lòng đăng nhập để thấy link

Last edited by a moderator: 11/7/15

2. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đôi khi lỡ chụp bằng định dang *.JPG, nhưng chúng ta rất muốn sử dụng camera RAW để chỉnh sửa đôi chút. Để có thể dùng camera RAW cho các file *.JPG ta cần kích hoạt tính năng "aps dụng cả với files *.JPG" của camera RAW. Với Adobe Photoshop CS6 thì cách làm như sau:

Đối với các phiên bản photoshop sớm hơn thì cách kích hoạt như hình vẽ: (Cám ơn bạn Vân Sơn đã viết bài về vấn đề này cho anh em, sau khi đọc bài của VANSON mình mới biết cách kích hoạt camera RAW trong photoshop CS3).

Last edited by a moderator: 11/7/15

3. kimthienlinh

kimthienlinh MemVIP

Không phải thợ cùi mới xài RAW đâu anh ạ mà đa số những người em quen biết đều sử dụng định dạng này khi chụp ảnh.đây là cách khôn ngoan và an toàn nhất khi bắt khoảnh khắc.nó chỉ hơi tốn thời gian chuyển đuôi và tốn thêm tiền mua thẻ nhớ nhưng bù lại nó cho ta kết quả gần như ý muốn.ngoài camera raw thì Digital Photo Professional đi kèm khi mua máy Canon cũng có sức mạnh ko kém....

vuminhthe, van son and Dazzle like this.

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cám ơn bạn, mình "giật title" chút để khuyến khích newbie tham khảo, chứ không có nghe thấy nói Camera RAW họ lại tưởng chỉ có dân PRO mới dùng cái đó.

vuminhthe, Huy Thiết and van son like this.

5. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Cảm ơn nhiều bài bày rất bổ ích.Rất mong được bác chia sẻ nhiều hơn.

vuminhthe and Dazzle like this.

6. ytho

ytho MemVIP

Thật lòng mà nói Raw làm việc rất tốt với d80 của em , từ ngày em chuyển sang Raw tới giờ em rất thích cái tone màu của nó , với d80 là máy bậc thấp so với hiện tại ,mà em chụp Raw về chỉnh lại khi xuất ra hình so với d300 chẳng biếc phân biệc , ảnh nào của d80 ảnh nào của d300 , lúc trước chup toàn jipec về chỉnh nản lắm , theo em nghĩ so với máy tầm thấp thìn mình chụp Raw về chỉnh cho nó an tâm hơn

7. ytho

ytho MemVIP

còn đây ảnh này chỉ chỉnh Raw chua đụng vào photosop[​IMG]

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |