Hướng dẫn nâng cấp ảnh đen trắng lên màu.

Thảo luận trong 'Bài hướng dẫn' bắt đầu bởi hieu43126e, 17/8/11.

1. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

Hieu43126e xin hướng dẫn mọi người thực hiện chuyển từ ảnh đen trắng sang ảnh màu.Ảnh minh họa
    Những bức ảnh đen trắng cần phục chế sang ảnh màu thường là những bức ảnh cũ kỹ, và thường rách nát hay vàng ố. Vậy nên điều đầu tiên cần làm là chỉnh sửa phục chế ảnh đen trắng, nếu ảnh ố vàng thì ta ấn Shift+ctrl+U để chuyển về đen trắng. Sử dụng các công cụ như S,J,O... để chỉnh sửa lại cho đẹp .Ở hình này chú ý khối của khăn trên đầu của bà cụ chỉnh sao cho tách biệt với phần vai, và có hình khối.
    Tiếp theo, chuyển ảnh từ chế độ RGB sang chế độ CMYK (vì ở chế độ CMYK có 4 màu thay vì 3 màu như RGB) bằng cách Image=>mode=> CMYK.Tiếp, chọn vùng màu cho da bằng Quick Mask như hình dưới
    (phím tắt Q) và ấn B (để Opacity 100%)để dùng Brush tô vùng da (mục đích để tạo vùng chọn) .
    Sau khi đã có vùng chọn cho da, ấn vào biểu tượng âm dương và chọn curver như hình trên. [Các bạn cũng có thể sử dụng các công cụ chọn khác].
    Và căn chỉnh từng kênh màu cho vừa ý.
    Đối với các vùng màu khác như mắt, lông mày, áo… chỉnh tương tự.
    Sau khi chỉnh xong các màu, nhìn tương quan của bức hình mà thấy chưa ưng ý thì click vào biểu đồ bên cạnh của các vùng màu và chỉnh lại cho vừa ý thì thôi.
    Mình nâng màu sơ qua tạo được hình này
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Hy vọng bài viết này sẽ mang lại nhiều điều bổ ích cho các bạn! Nhớ thank nếu thấy bài viết có ích nhé!

Chỉnh sửa cuối: 17/8/11

2. hadung

hadung Điều hành viên cũ

ôi cảm ơn bác em đang cần vì có thằng bạn nó nhờ làm bức này mà chưa làm được

3. phamhoaiphong_1989

phamhoaiphong_1989 MemVIP

thank

nhìn củng thường thôi ............................................................

4. …™ Mr.A Bình ™…

…™ Mr.A Bình ™… Điều hành viên cũ

Chẳng hiểu bác này nghĩ gì mà nói nhứ thế bác ấy rất nhiệt tình nên mới viết bài cho anh em xem những ai chưa biết có thể vào học hỏi
    không phải cái gi ai cũng biết mình gà nên thấy bài của bác hiếu rất có ích còn bác giỏi thi bác nên thể hiện chứ bác đừng nói như thế

hongnhung_tnhp and hieu43126e like this.

5. phamhoaiphong_1989

SORI CAC BAC mình sẻ cho 1 topic về phục hồi cho ae xem và góp ý

Chỉnh sửa cuối: 20/8/11

6. huydesign88

huydesign88 Già Làng

Bác mở topic đi để ae vào học hỏi

7. phamhoaiphong_1989

bạn có 2 số điện thoại đẹp vậy mua nhiêu mà đẹp thật

8. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

Bác đã lập đc topic chưa..? Đợi bác cả tháng nay rồi mà chưa thấy có j cả :(. Mau mau ae còn học hỏi chứ ;))

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |