Hỏi về máy Scan ảnh

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi muathulabay, 30/8/16.

1. muathulabay

muathulabay New Member

Các chuyên gia cho hỏi tí, mình là dân ngoại ngạch hôm vừa rồi lên mạng xem và mua 1 con máy scan ảnh Epson V500, mình không biết nghề nên về ít hôm mới phát hiện nó bị ố kính phía bên trong. Các chuyên gia chỉ giúp có cách nào xử lý? Cảm ơn.

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mua mới thì ra bắt đền nó.
    Mua cũ thì coi còn BH thì bắt BH, hết thì chịu khó tự mày mò mở ra lấy chai lau kiếng mà lau, ko tự tin thì kiếm cửa hàng tin học nào nhận làm liền và ngay rồi ráng ngồi vừa học nghề vừa kiểm tra luôn.
    Không khéo lợn lành thành lợn què, nhiều nơi ko biết ất giáp gì cũng nhận. Mở đại - làm đc thì lấy tiền. Ko đc đổ tại máy mình nầy kia. Cái nầy gặp hoài ah. Nói thế ko phải chê thợ - mà là tại thợ có thể gặp rất nhiều về máy in - máy tính nhưng về máy scan rất hiếm gặp (tuy nguyên lý giống mấy máy đa chức năng nhưng lắp ráp đâu giống nhau y chang đâu).

Về máy scan nói riêng cũng như 1 số thiết bị điện tử có sài quang học khác nếu thực sự ko quá bí bách phải mau cũ thì nên mua mới đi. Điện tử còn suy giảm theo thời gian thì quang học còn suy giảm nhiều lần hơn.

3. muathulabay

muathulabay New Member

Cảm ơn nhé, mình không phải thợ mua chơi thôi, hôm lên chợ tốt xem thấy cái này hay hay. Tay bán bảo mua sử dụng dưới 10 lần scan phim, mình không tin nhưng cũng không cần. Lúc mua nó bảo Bảo hành 1 tuần nếu có lỗi gì mang đến em gửi lại lại tiền. Chưa quen nên kiểm tra không biết và không kiểm tra cái đó, về lại vội việc khác, mấy hôm nay lôi ra scan cái mầu đen nó mới lòi ra. Hơn 10 ngày rồi lên thôi, nghịch thôi, vấn đề không biết tại nó ố mốc hay kính có vấn đề gì khác, ố mốc chắc xử lý được. Lần nữa xin trân trọng cảm ơn.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Dòng Epson mình sài 2 cái thì thấy cả 2 ko kín (ko rành hết nên ko dám chắc cả dòng đâu), dưới đít nó có mấy lỗ thông khí đó. Nếu lâu ko sài hay để chỗ ẩm rất dễ làm bị ố kính và bụi giấy vụn hay bụi li ti bay vào. Bạn xem lại dưới đít xem hở hay kín.
    Mở ra lau kiếng cũng dễ chủ yếu phải biết cách mở (nó sài ốc và ngàm, ko rành mở hoài ko đc, loay hoay lại gẫy ngàm ấy chứ).

Dòng của bạn V500 cũng khá pro và hình như model cũng củ rồi.
    Theo mình ít ai mua máy scan chỉ để scan ít ít lắm, trừ vọc, mà vọc thì ko đầu tư tới mấy máy chuyên thế đâu. Nhưng cũng mua rồi thì khắc phục thôi. Máy scan đc mỗi cái sài hoài hình như ko thấy xuống (hoặc xuống mà mình ko biết) tới lúc bệnh chết thôi - và nhiều người bị rồi (mấy chỗ lab quen họ sài tần xuất cao 2-3 năm die 1 cái là chuyện thường ấy, chứ sài ít như cửa hàng ảnh nhỏ có cái sài 7-8 năm vẫn còn OK).

muathulabay thích bài này.

5. nguyễn ngọc Lễ

nguyễn ngọc Lễ Member

bạn tháo kính ra rồi ra tiệm cắt kính cắt miếng khác ráp vào ok thôi, chúc bạn kinh nghiệm lần sau

muathulabay thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |