Hỏi về edit video

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi tuoi_ngo_hihi, 11/2/11.

1. tuoi_ngo_hihi

tuoi_ngo_hihi New Member

em có một vấn đề muốn xin ý kiến anh em trong forum:
    Hiện nay phần lớn gia đình đều đã trang bị tivi hd, fullhd với màn hình 16-9, trong khi trình dựng phần lớn làm trên trình pal hay ntsc, em muốn dựng HD 16-9 phải làm thế nào?

2. vnnetwork

vnnetwork Member

Trình dựng phần lớn đều dựng HD được hết: Liquid 7, Primiere từ CS3, Edius 5 v...v
    Phần lớn gia đình đã có TV full HD nhưng họ ko có đầu Blueray, đĩa blueray còn khá là mắc (hình như 50us 1 cái đĩa trắng). Nên theo mình nghĩ là chả ai xài tới đâu.
    Muốn dựng HD thì phải có máy cho mạnh, hehe.

mrnhatdinh thích bài này.

3. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Công nghệ HD chưa phổ thông đâu bạn ơi, các gia đình đều có màn hình 16:9 nhưng ít gia đình có Bluray lắm

Bạn có thể làm đĩa DVD chuẩn 16:9

tuoi_ngo_hihi thích bài này.

4. tuoi_ngo_hihi

tuoi_ngo_hihi New Member

Để làm DVD chuẩn 16-9 thì mình phải thiết lập thông số ban đầu thế nào, hay là cứ để thêm cái bo 16-9 vào phim là được, khi quay cũng phải quay chế độ 16-9 phải ko? Tại lằng nhằng quá nên chưa dám thử lần nào, hỏi ý kiến anh em đã.

5. mrnhatdinh

mrnhatdinh Điều hành viên cũ

16-9 là tỉ lệ ngang và dọc của khuôn hình bạn ơi. Muốn tác phẩm của mình theo khổ 16-9 thì nên setup máy quay theo khổ 16-9. Khi dựng thì gần như chương trình nào cũng cho phép dựng 16-9. Còn chất lượng thì giá thành của thiết bị bluray thì còn cao nên đa số vẫn chưa sử dụng nhiều ở Việt Nam( bây giờ). Ông anh mình mua hơn 1 năm trời làm được có 2 cái.

6. tuoi_ngo_hihi

tuoi_ngo_hihi New Member

Ở chỗ mình hiện tại khá nhiều người sử dụng máy quay ổ cứng, kiểu khách du lịch mà, nên mình đang tìm hiểu công nghệ để dựng HD, có phần mềm nào đổi đuôi MOV nhanh và chuẩn ko nhỉ?

7. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

HD rồi cũng chuyển về DV thôi bạn ơi. tìm hiểu làm gì cho mệt. Dùng phần mềm TMPGEnc để conver sang bạn ah. Phần mềm đó có link trên diễn đàn

8. vnnetwork

vnnetwork Member

Cái cực nhất là bạn cần thư viện 16:9, cái này ít.
    Nếu không có thì phải resize, hơi bị cực.
    Nếu bạn làm dịch vụ, thì làm 4:3 thôi, còn phim du lịch quay HDD 16:9 thì mình nghĩ cũng không phải edit, chèn xảo gì nhiều. Nếu có điều kiện thì bạn mua vài dàn thường, 1 dàn xịn để làm HD, nhưng đầu tư kiểu này thì cũng hơi phí. Lâu lâu mới có 1 đám.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |