Hỏi lỗi không alpha sequence trong edius 6

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp' bắt đầu bởi vubavien, 29/5/14.

1. vubavien

vubavien MemVIP

Chào các anh chị trong 4rum, em tạo ra 2 sequence, 1 tên là main và 1 tên là clip. ở sequence main e add background, ở sequen clip e tạo các key fame cho ảnh chuyển động. Em kéo sequence clip vào sequence main và nằm trên track video có chứ background, nhưng mà do nó không alpha nên sequence clip nó che hết phần background như hình dưới đây:
    Bác nào biết cách làm sao để sequence clip nó alpha thì chỉ giáo giúp em với ah. Thanks các bác nhiều

2. Camera Tiến Toàn™

Camera Tiến Toàn™ MemVIP

Ko biết bác dùng bản mấy em dùng bản 7 vẫn Alpha đc Sequence bình thường. Nếu bản thấp hơn bác kéo cái hiệu ứng Screen trong mục Effect vào Sequence đó là đc.

vubavien thích bài này.

3. vubavien

vubavien MemVIP

Em đang dùng bản 6.08, em thấy trong tut của 1 ông người nga có phần tùy chỉnh video channel từ Ycbcr sang Ycbcr+alpha là cái Sequence ở trên nó trong suốt, nhưng e tìm trong bản của e thì ko có tùy chỉnh đó, có lẽ phải lên bản cao hơn thì edius mấy hỗ trợ tính năng alpha này, được cái dùng Edius dựng nó nhẹ máy, chạy mượt mà, ko như thằng Avid Liquid chạy nó cứ chậm giề giề ý

Camera Tiến Toàn™ thích bài này.

4. Camera Tiến Toàn™

Camera Tiến Toàn™ MemVIP

Đã tìm ra đc cách khắc phục lỗi này. Setting lại Project sang alpha+RG video tham khảo

Last edited by a moderator: 11/7/15
    vubavien and minhdang08 like this.

5. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Edius version dưới đời 6.5 thì không hổ trợ alpha cho nest sequence

vubavien and minhdang08 like this.

6. vubavien

vubavien MemVIP

Bác TGC nói chính xác rồi đó ah, clip mà bác Toàn link đó là Edius 6.5 đó ah. Dưới bản 6.5 thì nó ko hỗ trợ alpha sequence đâu ah, e up lên bản 7 rồi, hỗ trợ alpha sequence luôn

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |