Dazzle: Bạn cân màu màn hình làm PHOTOSHOP bằng Profile nào?

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi Dazzle, 2/8/12.

1. Dazzle

Dazzle Già Làng

Hôm nay post thử cái ảnh, thấy anh em kêu màu làm sao ấy. Cả buổi tối mình ngồi tìm hiểu về Color Setting của Photoshop. Hóa ra màn hình của mình cân theo hình dưới đây, và màu màn hình rất lạnh:

Còn màn hình của các bạn cân theo Profile nào? Để biết chuyện đó, các bạn bấm Shift+Alt+K thì nó sẽ ra cái bảng trên đây. Lưu ý hai mục 1 và 2 nhé. Mong các bạn cho biết *1 của các bạn là gì và *2 của các bạn là gì nhé!

thangquyhop and NewLif3™ like this.

2. hoanganh_wedding

hoanganh_wedding MemVIP

Bác hoàng vào đây tham khảo nhé
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Còn màn hình em để mặc định của PTS thui

Chỉnh sửa cuối: 2/8/12
    photottdung67, t_trinhngoc and Dazzle like this.

3. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ô, có cái này mà mình không biết gì về nó cả. Cám ơn Hoàng ANh nhá!

4. NewLif3™

NewLif3™ Super Moderator Thành viên BQT

Một Bài viết với nội dụng hay của Anh Dazzle, em xin phép trình bày ý hiểu của em về vấn đề này, có gì chưa đúng, chưa đủ, xin nhờ các anh chỉ bảo thêm :
    (1) : Custom - đó là sự lựa chọn riêng, là tùy chỉnh của người sử dụng.
    (2) : Chế độ mầu trên hình ảnh của Anh là mầu mặc định trong hệ thống, như của em là :
    Anh có thể thay đổi màu sắc cho màn hình bằng Adobe Gramma (Start - setting - Controlpanel), chỉ có khi cài Adobe Photoshop 7.0 (7.01). Ánh sáng và contras Anh tùy chỉnh trực tiếp trên màn hình được.
    Tốt nhất Anh nên có 1 tấm ảnh "chỉnh đẹp" ở máy nhà mình, sau đó mang tới Lap in "norman" rồi cầm về đối chiểu với ảnh trên màn, nhằm căn chỉnh cho "sát" nhất.
    Mong nhận được thêm những lời chỉ bảo !

photo_channam and Dazzle like this.

5. hoanganh_wedding

hoanganh_wedding MemVIP

cái này có lâu rùi bác ạ bác cứ dow về tét thử ảnh xem sao đảm bảo ra màu đẹp

Dazzle thích bài này.

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vấn đề là mình từ xưa đến nay có phải cân màu trong shop đâu, toàn đưa ra LAB rồi anh em nó làm thế nào thì làm. Hôm nay mới dính phải chuyện màu mè nên tìm hiểu tí, hóa ra là thợ shop mà khg biết cái này thì thật là thiếu sót lớn. Nghe nói cân màn hình còn phụ thuộc rất nhiều vào Profile của máy LAB in ảnh. Nếu có được Profile của máy LAB in ảnh, chỉnh ở nhà đúng ra màu nào, thì khi đi in đúng luôn màu đó. Vậy anh em có biết tìm đâu ra cái Profile của máy LAB in ảnh không, hay ngày mai phải lò dò ra LAB xin cái Profile của máy họ?

NewLif3™ thích bài này.

7. vuquyen

vuquyen MemVIP

Theo kinh nghiệm của em.
    chọn màn hình: màn hình tinh chỉnh độ sáng (vừa mắt) thông số khoảng < 45% BRIGHTNESS, CONTRAST 100%. nếu màn hình phải chỉnh trên 50% BRIGHTNESS mới đủ độ sáng thì bóng hình đó đã kém nên dù ta chọn cách chỉnh như thế nào nữa vẫn không thể cho màu như ý.. VD được màu nọ thì lại hỏng màu kia...v...v..
    khi đã trọn được màn hình chuẩn thì không cần phải cài đặt bất kỳ một phương pháp nào màu vẫn ok

Dazzle thích bài này.

8. NewLif3™

Vâng, ko trích dẫn lại lời Anh nữa, Anh xin cái Profile của họ thì càng tốt, về đối chiếu với "ảnh làm ở máy nhà mình". một số Lap phải test mầu định kì, mỗi ngày, mỗi tháng hoặc sau 2,3 tháng gì đó. Không thể đạt được độ chính xác 90, 95% đâu à, cũng phải do con mắt của mình nữa. Load Profile của Lap, xem lại ảnh trên màn hình sau khi load, xem lại ảnh đã in từ Lap, đối chiếu và tự rút ra cho mình một cách chỉnh "tương đối", sao cho khi mang đi in, Lap có thể can thiệp tiếp được. Chỉnh xong mà mang ra Lap in đẹp luôn em e là hơi hiếm ạ ! ^^

Dazzle thích bài này.

9. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Cái bác Hoàng nói là chế độ view màu sắc của hình ảnh trong pts, nó ko ảnh hưởng gì tới tấm hình cả, còn cái Profile của bạn Hoàng Anh nói là để ép chuyển hệ màu của hình ảnh, 2 cái này hoàn toàn khác nhau nhé. Profile đó được tạo bằng pts 7,

Last edited by a moderator: 2/8/12
    Dazzle and NewLif3™ like this.

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Down một đống Profile của Hoàng Anh về, bấm chuột phải -> Ínstal Profile xong là mất tiêu luôn không biết nó chạy vào đâu (Shop CS3). Tìm để load cũng không thấy đâu cả, mà file *.ICC thì không load vào được.

Đúng vậy, bây giờ mình mới vỡ vạc ra về chuyện Profile này. Cái mà Hoàng Anh cho là để chỉnh màu cho ảnh. Có nghĩa là Profile nào đó ví dụ như A Chau chẳng hạn, có thuật toán tạo màu đẹp cho ảnh, sau đó vẫn phải convert về hệ màu chuẩn cho máy LAB nhìn thấy để in. Còn cái Profile mà mình hỏi là cách thức hiển thị màu trên màn hình trong quá trình làm việc với ảnh. Vì vậy mình vẫn muốn hỏi, trong quá trình làm việc với ảnh của Photoshop, anh em dùng chế độ hiển thị nào?

11. NewLif3™

Em để chế độ hiển thị là : số 2 của anh nhưng thay vào vị trí Color setting trong bảng của em : sRGB IEC61966-2.1. Với PTS Cs 3 anh dùng lệnh Alt + E + A để gọi bảng Asign Profile, vào ô Frofile lựa chọn màu (Như bác 4 có nói để ép chuyển hệ màu) Dùng lệnh Alt +E + V để convert về "hệ màu chuẩn" như trên Anh nói !

Dazzle thích bài này.

12. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cám ơn NewLife, như vậy là đã rõ cái gì dùng để làm gì. Ngày mai mình ra LAB xin cái Profile của máy in LAB về "hiển thị" hình ảnh để kiểm tra ảnh xem sao.

NewLif3™ thích bài này.

13. tư_tèo

tư_tèo New Member

Vấn đề về màu này thì có quá nhiều Topic bàn về nó rồi,nhg có mấy ai mà thỏa mãn hết đc đâu.Theo như tôi nghĩ vấn đề cốt lõi ở đây là sự đồng nhất về profile,là làm sao cho tất cả các chữ a khi ở nhà(ví dụ vậy) khi đem đi rọi ảnh sẽ là chữ a chứ ko phải là a+ gì đó.Nhg khổ nỗi,các Lab ko phải khi nào họ cũng nhất quán theo cái chuẩn của nhà sản xuất, và bản thân 1 Lab hình(chuyên rọi cho thợ),chưa chắc các thợ rọi đã đồng bộ về mặt chuyên môn để mà xuất ra tấm hình ưng ý cho mình nữa mà đôi khi mình phải tự chọn ng rọi cho hình của mình theo 1 tông màu mà mình ưng ý.Bởi vậy đôi khi mới có chuyện ng thợ rọi hình nghỉ làm Lab này đi qua Lab khác mà vẫn kéo theo đc 1 số thợ chụp...:d.Làm nhiều,đôi khi mình còn phải rọi hình ở 2,3 Lab thì sao?Ko lẽ hình mình chỉnh xuất Lab này nhg máy bị hư hay là kẹt hình phải về convert Profile lại để đem qua Lab khác rọi ah? Tất cả chỉ mang tính tương đối thôi.Để minh họa về Profile tôi còn vấn đề này nữa,bữa trc khi đem xuất hình 13 18 ở Thảo Vy(Sài Gòn) hình mình chỉnh chỉ tương đối thôi,nhg đem ra họ xuất thì màu cỏ cây ra sai bét(Green),hỏi thợ rọi hình và yêu cầu xuất lại thì a ấy nói là do giấy Kodak nên vàng hơn giấy Fuji,mình nghi là do profile nên hỏi xin profile của máy(Fronter 570) thì a ấy nói ko biết,trg giờ xài profile tự tạo mà thôi...=)). Trong khi cũng file hình đó mình đem đi xuất hình lớn ở Đông Dương thì màu rất ok,trung thực như mình nhìn trên monitor Crt của mình vậy,mà cũng ko cần dùng Profile của họ. Bó tay thật.Tóm lại tốt nhất làm hình ở đâu mà cảm thấy màu chuẩn gần đúng với ý mình muốn diễn đạt trên tấm hình nhất thì làm thôi,bởi vì nghề này tất cả chỉ là cảm tính và ko theo 1 khuôn mấu nào hết(khác với nghề cơ khí chính xác :D) và bản thân người thợ xuất hình cũng có khi mưa nắng thất thường...hehe.

Dazzle thích bài này.

14. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đúng là như vậy đấy. Chẳng qua khi máy LAB không có nhiều, mà thợ rọi thì lại cùi quá, không làm cho mình tin tưởng thì mình muốn tìm nguyên nhân là do màn hình của mình hay là do thợ rọi kéo màu khg đúng mà thôi.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |