Có dùng được 1 ổ cứng để chạy Avid Liquid được hay không?

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi dungnm, 9/7/11.

1. dungnm

dungnm New Member

máy của e có 2 ổ cứng, 1 ổ cứng 200GB dùng làm ổ System, ổ thú 2 là 500GB dùng để lưu dũ liệu, hôm qua chết mất con ổ 200Gb, e dùng tạm con ổ 500Gb dùng Ption Magic chía ổ cứng thành 2 ổ, C, D sau khi chia và cài đạt win thì ở System lại là ổ D, ổ có dữ liệu MMC thì lại là ổ C, sau khi cài Advi lên và chạy như mọi bữa thì Advi không nhận Media, nó báo toàn dấu chấm than; vậy có phải là do Adiv đòi hỏi phải có 2 ổ cứng riêng biệt không? xin các bác chỉ giáo.

Thành Media thích bài này.

2. Giga09

Giga09 MemVIP

Một ổ cúng Avid vẫn chạy bình thường. Bạn cần khai báo lại Link cho Media là được

Thành Media thích bài này.

3. Dazzle

Dazzle Già Làng

KHi phân ổ (Tạo Partition) thì ta tạo lấy 1 ổ khoảng 160Gb, và chọn Primary, nó sẽ được coi là ổ C, dùng làm ổ khởi động. Sau đó ổ còn lại theo mặc định nó sẽ là ổ D và có thuộc tính Local Disk (Không phải la Primary). Như vậy các Projects của bạn vẫn nằm trên ổ D và khi mở LIQUID nó không thấy có gì khác biệt và không báo dấu chấm than (Tức là báo mất Media). Bạn nên làm lại ổ cho khỏi phải tìm Media cho tất cả các Projects đã có sắn.

dangkhoa13379 thích bài này.

4. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Các của Hoàng dùng chưa chắc đã được đâu. Trước mình bị toi cái ổ 500 GB. Mình thay bằng ổ khác với các thư mục gốc vẫn nguyên như ổ cũ những vẫn bị báo chấm than.

5. minhvuom

minhvuom MemVIP

cac bác cho em hỏi , máy của em thì khi mở projec mới nó báo chấm than là sao vậy, mặc dầu ổ cứng o bị gì cả

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nguyên nhân vì trên ổ bạn bị mất có các file tạm của LIQUID cũng bị mất luôn. Nếu trường hợp như của chủ topic, chỉ mất ổ WIN, còn thư mục render cùng các file tạm của các projects vẫn còn nguyên thì sau khi cài LIQUID, mởi Projects nó sẽ nhìn thấy tất cả các media nhờ các file tạm đã có sẵn.

7. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Không phải đâu Hoàng ah. Lúc đó hai thư mục Media và Render của mình vẫn còn và mình đã seting nó về chính xác nhưng không được. Có lẽ trường hợp mình là trường hợp cá biệt chăng.

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Xin lỗi nếu có gì đó khg đúng, nếu có dịp mình sẽ kiểm tra lại vấn đề này.

9. fuji

fuji MemVIP

Lấy ổ D đang là ổ dữ liệu để chia lại rồi dùng 1 phần làm ổ hệ thống sao ?!.Một biện pháp quá phiêu lưu cho các dữ liệu đang có trong HDD.

10. videochau

videochau Già Làng

Đúng vậy bác ạ! đọc thấy chủ Topic chia ổ và cài Win hú họa mà không bị toi tư liệu thì thật là may, còn việc mất Media thì tìm lại chỉ là thời gian thôi, cái này phải chúc mừng......liều mà hên.

11. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bác Châu ạ, dân làm nghề thì mới lo mất dữ liệu, còn anh em đang thực tập không phải lo chuyện thực hiện đơn hàng thì chuyện vài cái Projects lúc nào cũng có trên mạng, kh phải là điều đáng lo. Em nhớ khi mới vào nghề vô tình format cả hai cái ổ cứng, tặc lưỡi làm lại từ đầu, lại cảm thấy vui vì nhiều cái bỏ thì thương vương thì nặng ổ, lâu nay khg nỡ xóa. Hơn nũa, dân IT luôn mạnh dạn chia ổ có cả dữ liệu, mình khg thông thạo việc đó mới lo lắng mà thôi. EM có anh bạn bán vi tính, nó cứ bảo: Chuyển FAT32 sang NTFS hoặc chia Partition đâu có mất dữ liệu, anh để em làm cho! Mình nghe mà hoảng đâu có dám để nó làm. Nhưng lại tin nó nói có nghĩa là nó làm được.

12. dungnm

dungnm New Member

Vậy thì có khi thư mục Render cũng đi luôn theo ổ kia rồi bác à, nhưng về nguyên lý sau khi mình cài mới ADvi thì lúc đó mới có thư mục Render chứ các bác, sau khi có thư mục đó thì quá trình mình sử dụng Advi thì mới sinh ra các file tạm vào đấy chứ?.

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Theo mặc đinh thì AVID LIQUID tự tạo ra thư mục render. Nhưng khi chúng ta đi vào làm việc ta nên chọn ổ nào có nhiều dung lượng trống, ta tạo lấy một thư mục có tên "RENDER" chẳng hạn, và khi đã vào Project, ta chỉ đường dẫn cho LIQUID làm việc với thư mục ta vừa tạo. Bằng cách đó ta sẽ dễ quản lý các files tạm.

14. dungnm

dungnm New Member

sau khi chết 1 ổ HDD và mình đã cài lại Advi nhưng bị lỗi nhw thế này đây, nó còn không cho Import file vào nữa[​IMG] ; và ổ cứng mình đã chia thì nó thành thế này [​IMG]

15. Giga09

Giga09 MemVIP

Máy tính của mình đang chạy 1 ổ cứng Samsung 1500 Gb vẫn chạy Avid vèo vèo.
    Dữ liệu cũng không lo mất vì mình có một ổ di động 1500 Gb nữa để sao luu cất vào trong tủ

16. dungnm

dungnm New Member

vậy à bác, tối nay em đang copy dw liệu sang máy khác nè, đang chia lại ổ cứng cho thật chuẩn, hic, có gì tối mai em lại lên làm phiền các bác.

17. videochau

videochau Già Làng

Đọc từ đầu đến đây thì cảm nhận một điều bạn quản lý Avid liquid chưa chắc nên mới thế, riêng thư mục Render cứ xóa thỏa mái, không vì có hay không có nó mà lạc Media, lạc Media có rất nhiều lý do : sai tên ổ cứng chứa file Media, sai tên Project, sai tên các file con.....dù chỉ là dấu phẩy dấu chấm, sai đường dẫn trên Al....cuối cùng thì tư liệu chưa mất ta tiến hành Veryfile........lại chứ có sao đâu.
    Tư vấn cho bạn dungnm....1. cứ tiến hành copy cho an toàn 2. Đổi tên lại tên ổ chứa các mẫu Project theo đúng tên ổ trước khi hư....

18. Giga09

Giga09 MemVIP

Nếu Format hoặc ghost nhầm mất dữ liệu thì phục hồi lại được. Trong Disk Hirent boot CD có công cụ để cứu dữ liệu. Nếu biết thì đơn giản, không biết thì quâ tiệm Vi tính nhân viên vi tính đa phần làm dc nhanh mà

19. dungnm

dungnm New Member

Xin cảm ơn các bác. Em copy dữ liệu và đã chia lại ổ, và chạy ngon rồi các bác ạ, có lẽ do lần trước e để hệ điều hành trên ổ D nên Advi khôg nhìn thấy dữ liệu.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |