[Clip] CA NHẠC_ TÌNH CÂY & ĐẤT/ Cây nhà lá vườn HD720p

Thảo luận trong 'Tác phẩm' bắt đầu bởi NGUYENTUONG, 27/6/12.

1. NGUYENTUONG

NGUYENTUONG MemVIP

Theo như tiêu chí '' Hát hay không bằng hay hát'' noi gương bác Bảo Lan quay toàn Cây nhà lá vườn8-}

Đây là lần đầu tiên em quay ca nhạc, góc quay không được tốt. Quay thì dung vì em toàn quay bằng tay bo.
    Thu âm bằng Cool Edit Pro 2.1
    Quay bằng máy ảnh du lịch cho nên không được nét cho lắm.
    Em nhờ các bác có kinh nghiệm về món này chỉ bảo cho em mau tiến bộ...^:)^

Last edited by a moderator: 11/7/15

2. van son

van son MemVIP

quay Bo nó có cái đẹp của nó - nhưng nếu như điều kiện cho phép ko bao giờ em quay Bo nếu ko phải là máy vác vai

NGUYENTUONG thích bài này.

3. vuquyen

vuquyen MemVIP

Mình không giỏi mảng này nhưng cũng có vài lời góp ý với tường.... có gì không hợp lý bỏ qua cho nha... :D

1. tuy có quay nhiều góc độ nhưng những góc độ đó lại giống nhau trong cùng 1 khu vực(nếu 4 góc độ quay bằng 4 không gian khác nhau) khi đảo cảnh sẽ sinh động hơn nhiều
    2. tường chọn những không gian đa dạng hơn chút( VD có không gian rộng, hẹp đảo nhau). ca sĩ cũng vậy cần có nhiều góc độ thể hiện hơn (VD có quá nhiều cảnh nâng niu, vuốt ve hoa lá) làm cho ca sĩ nhiều cảnh thiếu tự nhiên..v...v..

Nhìn chung cây nhà lá vườn được như thế cũng ngon lành rồi...........Anh cũng chưa làm được như vậy... hjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjj

4. NGUYENTUONG

NGUYENTUONG MemVIP

Em đang chuẩn bị làm những Clip tiếp theo rút kinh nghiệm clip đầu, nói chung là rất khó vì
    ca sĩ thì chuyên làm ruộng cho nên chân tay cứng lắm... hát còn chưa kịp nhạc nữa mà.

5. DJ Min

DJ Min MemVIP

mình góp ý nhé..chuyên nghiệp hơn về khoản thu âm thui hì..thu âm hát riêng và beat riêng..như ca sĩ thật ý ..như thế nhạc mới chau chuốt.bạn có thể dùng adobe audition để làm..
    nhưng để làm đc thì phải nghiên cứu dài dài...mình cũng đang nghiên cứu hì

6. NGUYENTUONG

NGUYENTUONG MemVIP

Theo mình được biết thì Cool Edit Pro 2.1 và adobe audition cũng ngang nhau mà.
    Mình cũng thu âm riêng và nhạc beat riêng rồi đấy, ăn thua là ở người hát thôi...

7. DJ Min

DJ Min MemVIP

hi..mình nghĩ là..thu âm xong chỉnh xửa tỉ mỉ khi phối nữa..vocal thì đúng là quan trọng rùi..nhưng có thể edit cho hợp bạn ạ..

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Quay MV nên dùng Glider, nếu khg có glider chấp nhận quay trên chân máy. Tối thiểu phải là như vậy! Chế glider cho máy ảnh nhất là máy ảnh du lịch thì rất ....không khó. Tưởng chịu khó chế lấy 1 cái rồi ....hẵng quay. Thiển ý của mình là như vậy.

9. digitalct

digitalct Active Member

@NGUYENTUONG:
    Quay và dựng ca nhạc theo thể loại quê hương dạng này nếu bác nắm căn bản về quay và dựng thì rất dễ làm.
    - Chọn bối cảnh quay cho phù hợp với bài hát
    - Quay khoảng 4 sound trong đó: toàn, trung, cận, đặc tả ( chú ý các góc quay ca sĩ VD: máy trung quay bố cục ca sĩ bên trái, máy cận bố cục bên phải thì khi dựng dissolve qua lại sẽ phê hơn.
    - Các cảnh phụ của ca sĩ muốn thể hiện bằng động tác để nói lên nội dung bài hát nên gắn vào phần nhạc chuyển giữa 2 đoạn.
    - Khi dựng các cảnh phải để cho ca sĩ hát hết câu mới dissolve chuyển cảnh. không nên chuyển dissolve khi đang hát ở nửa câu....

Trong clip của bác dựng ca sĩ hát chưa hết câu là bác chuyển cảnh rồi hay bắt đầu ở nữa câu là không phù hợp.

Chúc bác lần sau có 1 clip đẹp hơn

Chỉnh sửa cuối: 29/6/12

10. heligun11

heligun11 Active Member

Góp ý với bác là chuyển sang Nuendo thu âm thì sẽ có nhiều plugin hỗ trợ cũng như âm sẽ nghe ấm hơn :D

11. NQ edition

NQ edition MemVIP

Bác tường dạo này cũng chịu khó ghê. Tác phẩm đầu tay tuy chưa dc ... nhưng lần sau sẽ hay hơn.
    E có tý góp ý nha.
    1. Quay bác thiếu các đúp cận và đặc tả. Chú ý thêm điều này clip sẽ hay hơn
    2. Khi edit bác nên dùng chuyển cảnh theo nhịp của lời hát sẽ thu hút người xem hơn.
    3. Bác nên dùng máy quay về edit dùng muticamera sẽ nhanh và đẹp hơn nhiều.
    CHÚC BÁC THÀNH CÔNG

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |