Cho em hỏi cách" Tạo nhiều vùng chọn 1 lúc" ?

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi claire999, 18/11/12.

1. claire999

claire999 Member

Em vào in ảnh trong lab thấy nhân viên chỉ sửa sáng tối qua lệnh Hue/saturation
    Em thấy họ bấm nút nào mà 1 lúc xuất hiện 1 loạt vùng chọn trện ảnh rồi họ nhập thông số vào lệnh Hue/saturation kia là xong
    , ảnh của em giờ nhìn chung sáng toàn cảnh (những chổ hơi thiếu sáng đã được tăng sáng đều )
    Em muốn hỏi là làm sao tạo được 1 lúc nhiều vủng chọn mà tăng vậy, một loạt vùng chọn mà chọn đúng ngay những khoảng còn hơi thiếu sáng , mỗi tấm họ đều làm thao tác giống nhau bấm 1 vài nút nhập số enter là xong qua tấm khác
    Có ai chỉ em làm sao tạo nhiều vùng chọn thiếu sáng 1 lúc như vậy được ko, cũng như cách dùng lệnh Hue/saturation cho tốt ạ ?
    Em cảm ơn !

thanh van thích bài này.

2. thientranglab

thientranglab MemVIP

nhấn phím w nhấn vào vùng màu bất kì cần trọn vùng nhấn chuột phải chọn siminar nhấn chuột trái là ok ;;;;hoặc ctrl+j trên bảng thực đơn phía trên chọn select chọn tiếp clor Range chọn vùng cần chình là ok hoặc trên bàn phím ấn ctrl+alt+3 sẽ được vùng sáng lếu muốn chuyển sang vùng tối nhấn ctrl+sift+i là ok

thanh van and Dazzle like this.

3. nhiepanhgia_pro

nhiepanhgia_pro Well-Known Member

Đó là họ dùng action để chỉnh màu cho đều và đẹp lại đó e ơi.E cần học Pts từ căn bản đi rồi mới biết đc,chứ e hỏi như vậy cũng ko biết e đã biết đến mức nào để mà chỉ đâu. Phải có chút căn bản rồi có thể tự mày mò học hỏi thêm đc...:)

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Color Range (Phím nóng Alt + S + C) là một lệnh rất hay (Bấm tạo nhiều vùng chọn 1 lúc), thường được sử dụng khá thông dụng trong xử lý ảnh shop. Bạn nào thông thạo về shop viết một TUT sử dụng cho các newbie được thỉnh giáo thì hay quá.

Chỉnh sửa cuối: 18/11/12

5. claire999

claire999 Member

sau khi chọn color range thì tiếp theo phần feather chọn bao nhiêu là vửa ạ ?
    anh Dazz có kinh nghiệm thì ko chỉ em với
    Em cảm ơn !

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

Tuỳ kích thước của ảnh mà chọn bạn ạ, thông thường lại còn phụ thuộc vào kích thước đối tượng trong một ảnh nữa, bạn cứ thử tự kéo bắt đầu từ 40, nếu vùng chọn ưng ý thì OK, nếu hẹp rộng thì tuỳ vào đó mà kéo trên hay dưới 40. banj xem thêm TUT sử dụng Color Range dưới đây để hiểu thêm về chức năng đó:

Last edited by a moderator: 11/7/15

7. claire999

claire999 Member

sau khi nhập feather xong, thì nhân đôi layer đó lên rồi mode screen để sáng bức ảnh phải ko ạ ?
    Em gặp 1 vấn đề đó là gần gần vùng được chọn nó giống như có hào quang với vùng kế đó ạ ?
    Liệu có thể thay đổi feather của layer copy đó ko để dễ test xem feather bao nhiêu là hợp
    Hihi cảm ơn anh đã chịu khó đọc bài và giải đáp ^_^

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mấy bác nói thì hay chứ lab nào làm như bác. Làm như thế có mà húp cháo vì quá chậm.
    Một là họ chạy action hết tất cả. Nếu lab kỹ làm bước 2.
    Hai là sau đó coi tấm nào chưa ok lắm thì chạy thêm 1 vài action mà họ gán phím tắt rùi để chỉnh sáng hết - tăng sáng vùng tối -.....

Còn như câu hỏi thì chắc lab đó cũng chưa chuyên (hoặc quá kỹ nên chỉnh tay cho nó đẹp hơn) nên chỉ dùng action vùng chọn thôi. Thường thế thì action chọn vùng da - action chọn vùng da tối (cổ, cằm)....mấy cái nầy thường F4 hay F6,... tuỳ họ gán mà.

9. longpc

longpc MemVIP

vùng chọn đơn giản thôi, 1 lệnh cơ bản: Ctrl + alt+ 1 ( hoặc ~})

10. claire999

claire999 Member

Anh chị nào có thể share action trong lab cho em với dc hok ?
    hihi Em cảm ơn nha !!

11. Dazzle

Dazzle Già Làng

Trong Vui lòng đăng nhập để thấy link có nhiều.

12. manlaw86

manlaw86 MemVIP

Lab muốn có action thì cũng phải tạo action bằng chỉnh tay chứ bạn, chứ action đâu tự nhiên mà có

13. hoangan2583

hoangan2583 Super Moderator Thành viên BQT

ko phai có action là ai cũng chạy được đâu bạn ơi ló phải phù hợp với tường cái ảnh do người tạo da..bạn chỉ can có 1 cai actions là bạn có thể học được những bước người đặt da ló..! còn ở láp họ thường hay dùng phín tắt là nhiều hoac dùng lệnh F4....+++++.bạn có thể đén láp xin họ cũng được..

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |