Capture phim hệ pal bằng máy quay hệ ntsc

Thảo luận trong 'Hướng dẫn' bắt đầu bởi taxisg, 11/12/11.

1. taxisg

taxisg New Member

Xin chào các bạn trên diễn đàn .nhiều người thắc mắc về vấn đề capture phim hệ pal trên máy quay hệ ntsc . trên phần mềm dựng phim . mình cũng từng làm vậy capture phim pal trên máy quay hệ ntsc .có vấn đề là làm sao khi quay hệ pal mà nhu cầu ko có máy hệ pal để capture ,phải dùng máy quay hệ ntsc để capture phim hệ pal . vấn đề này mình cũng từng thử nhiều phần mềm như adobe từ cs4 đến cs5 mà phải dowload maincocep về . hôm nay mình cũng xin góp một chút kinh nghiệm về phần capture phim này trên diễn đàn .
    thứ 1:
    Trước hết là mình capture phim hệ pal bằng máy quay ntsc đê vẫn nhận định qua hệ pal của phim trên phần mềm adobe cs4 và cs5 .khi capture him hệ pal trên adobe cs4 hay cs5 ko cần phần mềm maincocep , các bạn nhớ trước khi capture phim các bạn nhấn play trước để cho phần mềm adobe theo máy quay rồi mới nhấn nút rec để capture .
    lưu ý .khi các bạn ko nhấn play trước mà nhấn nút rec capture trước thì adobe sẽ ko nhận dạng được hệ pal vì mình đang capture bằng máy quay hệ ntsc . rất đơn giảng là mình phải đều khiển phần mềm adobe trước chứ đừng để adobe điều khiển máy quay của bạn thì nó ko nhận dạng hệ được.
    Khi capture phim pal vào thì trên bản adobe sẽ ko có hình mà vẫn capture được vì ko đúng hệ của nó.đừng lo nó vẫn capture được .
    Thứ 2 :
    là phần mềm edius 6 .phần mềm náy thì khỏi nói import mọi định dạng files .capture phim hệ pal bầng máy quay hệ ntsc thì đều nhận hết . cũng giống như adobe cs4 và cs5 nhấn play trước rồi nhấn F9 capture phim .khác với adobe là edius 6 nó vẫn revew hình được ,còn adobe thì lại ko có hình mà vẫn capture phim được .
    rất nhiều người vẫn nói chỉ có máy pal mới capture được hay máy hệ ntsc mới capture phim được .
    tên hai phần mềm adobe và edius .
    Hiện giờ mình vẫn dùng may hệ ntsc cápture phim hệ pal bình thường .
    Các bạn có thắc mắc gì dt cho mình 0939409350 le sang

_TMT_, song vui, meovan and 5 others like this.

2. NQ edition

NQ edition MemVIP

Rất cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm cho anh em. Nhưng mà nôm na quá nhiều anh em ko hiểu.
    Hiện tại hệ băng DV6 các máy từ TVR 20 đến TVR95 đều có thể đọc đcj 2 hệ mầu. Điều này rất thuận tiện cho anh em vì ko phải đầu tư nhiều máy như hệ băng HI8 và MP8.
    NHưng khi capture băng trên máy khác hệ nếu ko để ý thì anh em sẽ rất mất thời gian. Mình có mọt kinh nghiệm nho nhỏ sau đây:
    Khi các bạn cắm 1394 vào máy quay thì đừng mở cửa sổ capture của phần mềm vội (phần mềm nào cũng vậy) Hay nhấn Play trên máy quay cho hiện hình lên trước. sau đó nhấn Pause để dừng hình. Lúc này các bạn mới mở cửa sổ capture của phần mềm nên. Khi này hình cần caturre sẽ đcj lên luôn. Bạn chi cần nhấn Rec hoặc Stat capture là xong.
    Khi các bạn làm quen thì đôi khi ko cần chú ý đến hệ khi capture. Đến khi cần edit chỉ cần nhấn Properti của file đó là biết hệ gì luôn.
    Chúc Các bạn thành Công

song vui, manh khanh and Dazzle like this.

3. Dazzle

Dazzle Già Làng

Hóa ra là vậy. Mình dùng máy handycam SONY hiển thị được cả hai hệ trên màn hình và trên TV. Trước đây chuyên bắt NTSC và PAL ngon lành. Tự dung bây giờ nó khg hiển thị NTSC nữa, tức là khg cho bắt nuqx, nhưng vẫn hiển thị trên monitor của máy ngopn lành. Vậy phải thử theo cách của QUANG, bắt băng AP vậy.

4. taxisg

taxisg New Member

Chào các bạn,làm theo cách của bạn NQ edition thì cũng dễ hiểu ,nhung với cách làm của NQ edition làm thì vẫn hiện revew hình trên định dạng DV thường khi capture pal . nếu capture băng HDV hệ pal .thì nó sẽ ko revew hình trên adobe pr, nhưng nó vẫn nhận phim vào định dạng qua file MPEG .lý do vì adobe nó sẽ thiếu code file MPEG khi capture phim HDV 1080i hệ pal qua máy quay HDV hệ ntsc. Ngược lại trên Edius 6 thì lại được capture băng hdv pal qua máy quay hdv hệ ntsc thì vẫn có hình trên revew bình thường .theo cách làm của bạn NQ edition là phải nhấn play trước khi capture phim vào .
    Một chút chia sẽ cùng các bạn .

song vui thích bài này.

5. fuji

fuji MemVIP

Chưa nói đến HDV,chỉ DV thôi nhưng không biết các bạn làm thế nào chứ ngoại trừ các máy NTSC của Sony có thể capture 2 hệ,các máy khác khi bỏ băng không đúng hệ thì nó có chạy được đâu mà capture (màn hình máy phát không hiển thị hoặc báo lỗi)?!.

song vui thích bài này.

6. taxisg

taxisg New Member

Chào FUJI .thật sự mà nói ,máy quay phim dòng sony hay panasonic,canon,jvc hệ pal hay ntsc .vẫn capture được hết .lý do vì máy quay nó cũng chỉ là máy quay phim thôi ,chứ nó ko nhận dạng gì trên phần mềm dựng phim cả . hiện nay mình vẫn dùng hai loại máy quay sony và panasonic hệ ntsc để capture phim hệ pal trên hai phần mềm adobe cs 4 và edius .khi capture phim nhớ là phải nhấn play trước rồi nhấn paues dứng lại rồi nhấn rec .
    băng hệ nt hay pal bỏ vào máy quay nhấn play thì nó revew hình cho mình xem được tuốt hết . khi capture mình đều khiển máy quay trước là nhấn play xem trước phim thì phần mềm nó sẽ nhận dạng được ,lúc đó nhấn rec là ok.
    nếu mà nhấn rec capture trước trên phần mếm thì nó sẽ báo lỗi và ko hiển thị phim .

song vui thích bài này.

7. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình đia quay cưới về thực nghiệm kiển tra cách của các bạn. Máy bắt băng của mình là SONY HC-52 đọc được cả hai hệ. Nhưng gần đây nó chỉ cho bắt băng hệ PAL mà thôi, còn NTSC chỉ hiển thị nhưng khg ra đường 1394. Hôm nay mình thử kết nối. Vào AP thiết đặt đúng hệ NTSC, rồi tua lại băng bằng phần mềm AP. Tua thì OK, nhưng khi Play thì trên màn hình máy quay hiển thị hình ảnh (NTSC), nhưng trên màn hình monitor của phần mềm không hiển thị hình ảnh thì làm sao mà bắt được. Khong biết tại sao, nhưng nếu bắt bằng AVID thì vẫn ngon lành. Ngoài ra mình muốn hỏi thêm: Khi kết nối bằng EDIUS, MENU chỉ cho phép thiết lập Bach Cature (F10), còn MENU Capture (F9) không Activated. Vậy cách capture bằng EDIUS là như thế nào sau khi mình đã kết nối sẵn sàng máy quay với vi tính qua ngõ 1394?

song vui thích bài này.

8. taxisg

taxisg New Member

Chào bạn DAZZLE

.Nhưng gần đây nó chỉ cho bắt băng hệ PAL mà thôi, còn NTSC chỉ hiển thị nhưng khg ra đường 1394. Hôm nay mình thử kết nối. Vào AP thiết đặt đúng hệ NTSC, rồi tua lại băng bằng phần mềm AP. Tua thì OK, nhưng khi Play thì trên màn hình máy quay hiển thị hình ảnh (NTSC), nhưng trên màn hình monitor của phần mềm không hiển thị hình ảnh thì làm sao mà bắt được. Khong biết tại sao .
    Chào bạn DAZZLE. trên máy quay bạn nhấn play xem thì máy vẫn hiển thị bình thường .còn khi capture phim bạn phải set lại theo định dang qua hệ ntsc trong menu của máy thì phần mềm AP mới nhận dạng được hệ ntsc.
    Capture trên Edius thì hơi rùm rà hơn AP .Vui lòng đăng nhập để thấy link

9. Dazzle

Dazzle Già Làng

Tks, thế mà lú lẫn khg nghĩ ra. Cám ơn bác!
    Ý bác nói trong menu có thiết đặt cho capture? Mình dò lần nát cả menu rồi, khg có gì cả mà! Bác cho cái đường dẫn thì tốt quá, ang áng thôi, hoặc nói cho mình biết nó nằm ở mục nào nhỉ?

10. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

mình dùng premiere 6.5 để capture hệ pal bằng máy quay hệ ntsc , khi mở project thì phải chọn đúng hệ của phim chứ không phải của máy phát.
    cuồn băng hệ Pal máy phát hệ NTSC thì chọn project PAL

song vui and Dazzle like this.

11. taxisg

taxisg New Member

Chào DAZZLE. bạn cho hỏi là máy bạn sony hc-52E hay là hc-52
    thường thì máy hc-52e là hệ pal
    nếu bạn capture hệ ntsc ,thì bạn phải chỉnh trên phần mềm AP qua hệ ntsc .bạn play trước rồi mới nhấn rec để capture phim.
    Với lại vô EDIT xuống PREFERENCES vào MEDIA no MEDIA TIMEBASE định dạng lại 30fps hoặc 29,97 fps.
    nhấn f5 capture vào SETTING xuống OPTIONS chỉnh lại hệ NTSC .

Chỉnh sửa cuối: 11/12/11
    Dazzle thích bài này.

12. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ô hô hô.........đúng rồi, em cap hệ NTSC mà lại mở Project PAL. Có lẽ vì thế mà khg được. Sẽ test lại ngay!

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

52E bác ạ, em biết đó là PAL Camera. Mấy cái bác bảo: Media non media... em chả tìm thấy đâu.

14. Dazzle

Dazzle Già Làng

WOOOOOW, chạy rồi các bác ạ. Vấn đề không phải em làm sai hệ mà em làm khg đúng thao tác. Vẫn máy đó, nếu bắt bằng AVID thì không được. Nhưng dùng nó bắt bằng AP thì OK, chỉ có điều cần lưu ý: Mở AP ra nhưng không nhấn F5 vội, Play cho máy capture chạy sau đó nhấn F5, lập tức hình ảnh hiển thị ngay trong ô của sổ bắt băng. Lúc đó ta nhấn REC để bắt hình. Cám ơn các BRO!

15. taxisg

taxisg New Member

sory DAZZLE mình đánh lôn chữ vào media vô indeterminate media timebase định dạng Drop-frame lại ntsc .

Chỉnh sửa cuối: 11/12/11
    Dazzle thích bài này.

16. taxisg

taxisg New Member

Lại thêm một fan đã thành công .chúc mừng Dazzle

Dazzle thích bài này.

17. Dazzle

Dazzle Già Làng

Rất cám ơn bác chủ. Tuy vậy chiêu của bác độc ở chỗ có thể dùng Camera PAL bắt băng NTSC. Điều đó giải quyết được rất nhiều vấn đề. Em chưa có điều kiện test chiêu này vì máy của em (SONY 52E) đọc được hai hệ. Vấn đề ở chỗ, nếu dùng PANASONUC chăgr hạn, nó chỉ đọc 1 hệ hoặc là PAL hoặc là NTSC thì có thể bắt trái hệ được khg? Như bác nói là được. Nhưng mong ai đó test để xem thực tế.

18. taxisg

taxisg New Member

Chào Dazzle . thật sự mà nói kinh nghiệm của mình thì ko nhiều ,nhưng mình cũng đã test được cả dòng máy pana và sony cả canon .Đều ok cả ,Chỉ việc thao tác đúng là play trước rồi nhấn rec .nghề dịch vụ mua 1 máy quay de capture tốn biết bao tiền.
    Pana khác có một điểm của sony là dòng hệ ntsc thì ko cest qua phần mềm qua hệ pal được .ngược lại sony thì được
    Clip video capture hdv edius 6.2 hệ pal bằng máy quay hdv hệ ntsc

Last edited by a moderator: 11/7/15

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |