Cần tư vấn gấp các bác ơiiiii

Thảo luận trong 'Yêu cầu' bắt đầu bởi huungoc, 13/7/11.

1. huungoc

huungoc New Member

Mình đang muốn mua bộ máy ảnh và ống kính tương đối để mở t hêm phòng chụp . dự kiến chi phí 60 triệu để mua máy, em quyết định mua 24-70 nhưng đang băn khoăn không biết nên mua 60d hay 5d để chụp phù hợp với ống 24-70. mong anh em tư vấn giúp nhé. 15 tháng 7 mình đi mua máy và 11 tháng 8 mình khai trương phòng chụp. thời gian gấp rồi rất mong anh em tư vấn .xin cảm ơn nhưng không biết lấy gì để hậu tạ

XUANTUONG thích bài này.

2. XUANTUONG

XUANTUONG New Member

điện thoại ngay hỏi AMIN Bốn chuyên gia về ảnh + máy ảnh

3. Dazzle

Dazzle Già Làng

có điều kiện chơi FF thì không cần quan tâm đến hàng CROP vì cho đến thời điểm hiện nay là 2011 kể cả 60D không có sức thuyết phục bằng FF của 2005 là chú 5D già nua. Còn chuyện nếu muốn quay phim bằng 60D thì khg cần bàn thêm.

4. kts

kts MemVIP

Với số $ -Mua ngay 7D bác à , không phải lăn tăn

5. huungoc

huungoc New Member

Vâng cảm ơn ý kiến đóng góp của anh em. Sau khi nghiên cứu và cân nhắc kỹ mình đã quyết định rồi.sẽ không tậu bác 5D gia nua nữa mà chuyển sang em tậu em 7D mới toe về thôi. ngày 26 tháng 7 sẽ lên đường cưới em ấy về các bác ạ.

6. Gau Koi

Gau Koi MemVIP

ôi ngon
    mơ ước của em
    thèm 7d quá
    bác cứ dùng rồi cho e biết kết quả nhá
    ^^

7. gioantuan01

gioantuan01 Member

thấy bác cũng giống em . em kết em 7D lâu rồi và góp tiền giờ có chút chút nên vài bữa nữa cũng tậu luôn . Nhưng em đang phân vân chọn ống kìn đây bác ạ
    hichiccc....

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Thế nào là CANON 7D và thế nào là CANON 5D?

Để anh em thợ ảnh dễ quyết định hàng cần mua, mình mạn phép viết chút ít kiến thức về hai em này:
    Trong dòng máy CANON dùng gương lật được chia làm 4 loại:
    1. Dòng 1 số PRO: CANON 1D Mark I, II,III,IV - Dòng máy chuyên nghiệp cao cấp, anh em mình tạm thời không nói đến.
    2. Dòng 1 số PRO rút gọn: CANON 5D, CANON 5D Mark II - rút gọn một số tính năng từ dòng PRO trên, nhằm vào thị trường người dùng tầm trung. Tương tự dòng PRO CANON 5D và 5D Mark II có khuôn hình 24x36mm tương tự như khuôn hình của phim chụp ảnh ngày trước. Nên được gọi là dòng FF (Full Frame). Với cảm biến này các ống kính ví dụ 24-70 mm cắm vào thì tiêu cự thật là 24-70 mm.
    3. Dòng 2 số: Bắt đầu từ CANON 10D, 20D, 30D, 40D, 50D, 60D. Điểm khác cơ bản so với dòng FF (5D và 5D MarkII) ở chỗ: Cảm biến chỉ có 23.3x14.9 mm, túc là không đẫy khuôn hình, nên không được gọi là FF (Full Frame), hoặc nói khác đi được gọi là CROP (Bị cắt xén). Vì vậy các ống kính CANON cắm vào dòng này phải nhân với 1.6 (Ví dụ 24 mm x 1.6 = 38.4 mm, 70 x 1.6 = 112 mm, có nghĩa là ống 24-70 mm sẽ có tieu cự là 38.4 - 112 mm). Điều đó có nghĩa là cùng một ống kính, người dùng 5D sẽ được đúng gần đối tượng hơn, còn người dùng hàng 2 số phải lùi ra xa hơn. Mà càng xa thì độ suy hao ánh sáng càng lớn, chất lượng hình ảnh sẽ kém đi. Vì vậy các máy dòng 2 số đâu có dám "chọi" với 5D và 5D Mark II.
    4. Dòng 3 số: CANON 450D, 500D, 550D, 600D. Y trang dòng 2 số tương đương (50D >< 500D .v.v...), nhưng khác nhau ở cái gì: Phần mềm bị cắt xén gọn lại, các thiết đặt ít đi, vỏ bằng nhựa (cho nó rẻ đi mà).
    * Bây giờ nó mới lòi ra con 7D thuộc dòng nào??? Đây thực ra là trò Maketing của CANON. Khi chuẩn bi ra 7D mọi người đoán nó là sự kế tiếp của 5D, tức là cảm biến FF, Nhưng khi ra mắt, nó làm mọi người thất vọng: Ma trận vẫn là 23.3x14.9 - Hàng CROP không hơn không kém. Vậy nó thuộc vào dòng 2 số, ra đời sau CANON 50D và trước CANON 60D. Đáng ra nó phải là CANON 60D, nhưng hãng CANON đầu tư phần mềm cho nó ác quá: Khác với mọi đàn em dòng 2 số chỉ có 1 chíp DIGIC điều khiển, con 7D được nhét tới 2 chíp DIGIC 4, cảm biến 18Mpx, lấy nét bằng ...18 điểm. Với bộ lòng ruột như vậy, nếu cho nó cái ma trận Full Frame (FF) thì nó đánh chết con 5D Mark II, vì nó thông minh hơn. Vì vậy CANON đành hy sinh, nhét cho nó cái cảm biến của 60D là 23.3x14.9, và nó trở thành kẻ hữu danh vô thực: Mang tên 1 số là 7D, nhưng lòng ruột thì lại là hàng CROP. Tuy vậy, nó cũng lừa được khối người bằng cái tên 7D của mình (tức là ai cũng tưởng nó là kế tiếp 5D). Người dùng tuy vậy cũng được cái an ủi: Nó có hai cái chip DIGIC 4 (Dual DIGIC 4), hơn hẳn tất cả mọi người anh em nhà nó!
    * 7D và 60D hơn kém nhau ở chỗ nào?
    + Hơn: Dual DIGIC 4 (Tức là có hai chíp điều khiển). Trong khi 60D chỉ có 1 như tất cả các anh em nhà nó từ trước đến nay.
    + Kém: Màn hình 7D chỉ có 920.000 điểm ảnh như là 50D và 5D Mark II. Nhưng màn hình 60D, duy nhất chỉ có 60D, có màn hình với 1040.000 điểm ảnh. CŨng là cái ảnh đó, xem trên 60D đẹp hơn rất nhiều.
    + Bằng nhau: Đều có cảm biến với độ phân giải 18Mpx.
    Vậy CANON 7D chính là CANON 60D, chỉ có điều thông minh hơn nhờ Dual DIGIC 4.
    P/S: Hù! Viết liền một mạch, mệt quá. Anh em chịu khó đọc để biết mình mua cái gì!

9. Dazzle

Dazzle Già Làng

Về ống kính trong Studio không mở dưới f8 nên F2.8 của 24-70 L cũng khg có tác dụng. Giá như mình thì lấy 24-105 f4 cho chụp phòng và dôi tiền lấy thêm một em Fisheye 10 mm hay 12 mm dùng chụp ngoại cảnh với góc rộng trên 180 độ tạo hiệu ứng mà khg ai có, hi-hi....Mình mơ mộng về em này từ lâu rồi.
    Xem nhé, đám cưới chụp bằng Fisheye Len:

Chúng ta hãy xem thêm nữa Vui lòng đăng nhập để thấy link để mà thay đổi tư duy!

hongnhung85 and huungoc like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |