Cách làm cho đĩa của mình bấm next được mà không cần tạo menu?Đang cần giúp gấp

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi dtmythe, 16/7/11.

1. dtmythe

dtmythe New Member

mình làm một project bằng avid và lúc xuất ra dvd thì không thấy chỗ nào để cắt đoạn ra (là khi mình chép ra đĩa có thể bấm nút next , previous, hoặc nhấn nút số 1,2,3,4,....để xem tiếp đoạn khác). mình tìm thấy mục tạo menu trên avid Liquid (7.2) có thể cắt đoạn để nhấn next , previous trên đầu đĩa nhưng mình không muốn tạo menu. hỏi có cách nào không?
    thanks!

2. chungtinh7472

chungtinh7472 MemVIP

Bạn sử dụng Ulead Dvd workshop 2 chép đĩa sẽ cắt track rất dễ dàng > có bài hướng dẫn rồi đó

3. dtmythe

dtmythe New Member

mà cái đó có phải là plug in của Avid 7.2 không? nếu không phải là plug in của avid vậy không lẽ mình phải xuất toàn bộ project thành file (*.avi) rồi dùng cái phần mềm đó chép sao. project của mình dài lắm (1 tiếng 45 phút lận) DVD mà. máy mình hơi yếu chờ render với chép luôn chắc cả hơn nữa ngày mới xong quá

4. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Muốn làm được như thế thì phải chia Chapter cho nó, có thể dùng các trình Convert phổ biến để chia Chapter, bạn có thể tham khảo cách làm bằng Procoder 3 trong TUT sau đây:

Last edited by a moderator: 11/7/15
    ldklam, dangkhoa13379 and toanvippro like this.

5. thanhtran1959

thanhtran1959 Member

bạn muốn bấm next thì bạn nên làm quen dvdlad pro thì rất dể bởi vì nó chuyên trị làm menu dvd hoặc bỏ thêm subtitille thì ok số 1
    thanhtran1959

videochau thích bài này.

6. videochau

videochau Già Làng

Gặp chuyên gia DVDLad pro rồi, bác làm TuT cho anh em học hỏi dễ hơn.

7. videochau

videochau Già Làng

Làm phim dài 1 tiếng 45 phút mà Render + chép đĩa mất hơn nửa ngày thì máy quá yếu chứ không phải là hơi yếu đâu.

8. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Bác videochau nói đúng đấy bác ạ máy yếu quá
    thế ví dụ em tính cả capture, cắt băng cả thay phim ảnh, nồng nhạc thì 1 ngày liệu có đc 2 bộ không :-< bác đầu tư lại thôi chứ làm thế thì chết

9. toanvippro

toanvippro MemVIP

đoạn clip của bác TGC đã giải đáp thắc mắc của mình và những anh em trong tvc .thank

10. dangkhoa13379

dangkhoa13379 MemVIP

làm như của bác TGC next một cái la đươc 15 phút (tuy theo mình đặt) có gi khó đúng không bác TGC

11. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Dùng Procoder thì việc chia Chapter không cơ động được như những phần mềm DVD Authoring khác ( Corel DVD Movie Factory hoặc TMPGenC DVD Authoring Works...) vì nó chỉ hổ trợ chia Chapter mặc định theo chuỗi thời gian đặt sẵn, nếu muốn chuyên nghiệp hơn thì nên dùng những Software chuyên dụng như đã nêu. Và .... với Procoder chúng ta chỉ có thế :D

dtmythe thích bài này.

12. dtmythe

dtmythe New Member

người ta nói mình khi làm xong phim trong avid thì nên xuất ra file *.avi sau đó mới chuyển định dạng mpeg2 để chép ra đĩa bằng nero. vậy nếu + phần chapter nữa là mình phải xuất file avi => add chapter ( + xuất ra file VOB) => rồi dùng Nero để ghi ra đĩa, phải không?

13. fuji

fuji MemVIP

Bạn có thể chia chapter trong quá trình chép đĩa.Nếu dùng Corel DVD7 thì rất tiện,bạn có thể chia chapter bao nhiêu phút cũng được,hoặc chia theo bố cục phân đoạn của video cũng được.

Bấm vào ô đánh dấu đỏ để chọn làm chapter.

Cách add tự động chapter theo thời lượng mình chọn.

Cách add chapter theo phân đoạn của video.

videochau thích bài này.

14. videochau

videochau Già Làng

Trong hình Demo thứ nhất thấy đoạn video báo vàng trong Corel DVD7 có cho lùi lại không bác , chưa vọc nên mù ........

15. fuji

fuji MemVIP

Không được quá vạch đỏ bác Châu ạ,quá vạch vàng chỉ mới là cảnh báo thôi để mình không add thêm video (trường hợp ghi nhiều đoạn video).

16. videochau

videochau Già Làng

Ý mình hỏi là có thể cho tăng hoặc lui đoạn video đó không, dĩ nhiên là chỉ tăng có giới hạn thôi chứ quá vạch báo thì sao ghi được.

17. fuji

fuji MemVIP

Nếu video đó còn thì bác có thể tăng,hoặc dài quá thì bác có thể cắt hoặc bác cũng có thể chặn đầu chặn đuôi mà ghi một đoạn giữa bằng cách kéo trỏ đến đúng vị trí và set mark in - out bằng cái ngoặc phía trên cái bánh xe volum.
    Trình ghi đĩa này em thấy rất hay và tiện,mình có thể dễ dàng edit,nếu video khách đưa chỉ yêu cầu cắt bỏ bớt những chỗ thừa như cướp cò chẳng hạn thì xài nó rồi ghi luôn(tất nhiên capture vào bằng định dạng MPG2 và ước lượng trước dung lượng để xác định bittrate sao cho không bị dư đĩa.).

Chỉnh sửa cuối: 1/9/11

18. videochau

videochau Già Làng

Bác vẫn chưa trả lời đúng ý em, em dùng TMPEG......thì nếu đoạn video ngắn (chưa tới 8000) thì tăng đến 8000 đồng nghĩa tăng chất lượng đoạn video đó, nếu đoạn video dài thí dụ quá 2 tiếng 30 phút mà vì lý do nào đó không chia hai đĩa được mà vẫn muốn giữ đoạn video đó thì chỉ việc giảm lại cho đến vạch cho phép là ghi được thôi (đồng nghĩa với việc chấp nhận giảm chút chất lượng). Em muốn hỏi Corel DVD 7 có làm được không để khi nào rảnh cài thử xem chất lượng ra sao đó mà.

19. fuji

fuji MemVIP

À!,vì em làm khác bác nên khg hiểu ý,em dùng TMPGEnc để convert nên nó tự động chỉnh bittrate vừa đủ rồi (MPG2),sau đó thì Corel DVD7 chỉ chép thôi.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |