các anh chi trong diễn đàn cho em hỏi

Thảo luận trong 'Thảo luận - Hỏi đáp' bắt đầu bởi dong1987, 1/10/14.

1. dong1987

dong1987 Well-Known Member

em mới sắm 1 cây máy tính cấu hình cũng cao (cp i5 , ram 4, vga 2,)mà sao máy chạy chậm quá em chỉ chỉnh sửa ảnh và chạy proshow thôi,em dùng win 7 - 32bit

2. congtubmw

congtubmw Team Phục Chế

máy chậm như thế nào bạn nói rõ thì mọi người mới hiểu được ạ, mà cây đó cấu hình cũng bình thường quán nét gần nhà mình cũng đã coi 3 ram 4 card màn 2 rồi cấu hình như bạn chạy cs6 và pro 5 là tốc độ chậm cũng là bình thường mà =)) thân ái

dong1987 thích bài này.

3. dong1987

em dùng shosp7.0 và pro 4 thôi khi xem ảnh dùng chột chon (preview) để xem ảnh thì đơ máy luôn

Chỉnh sửa cuối: 1/10/14
    congtubmw thích bài này.

4. congtubmw

congtubmw Team Phục Chế

pha này chưa gặp bao giờ khả năng cao nhất mình nghi ngờ là do win bạn thử ghost lại xem =)

5. dong1987

em thì em cũng nghĩ vậy nhưng không chắc chắn lắm,vì lúc lấy cây về chạy cũng mượt mà ghê ,chỉ được thời gian là nó lại chậm,bây giờ em nên dùng win 32-hay 64 bác cho em lời khuyên hay là cài xp thôi

congtubmw thích bài này.

6. congtubmw

congtubmw Team Phục Chế

dựa trên lý thuyết cơ bản và kinh ngiêm lâu nay em thấy 4G nên dung win 32 xp hay win 7 là do ý thích tuy k nhận đủ 4G nhưng dùng ok hơn so với 64 với bạn 4G có thể vừa chạy shop vừa chơi đĩa còn ok nói gì đến xem file mà bị đơ có điều từ win 7 lên thì xem file đều phải load một lúc hơi mất công bạn dùng rồi chắc là biết phải không ạ

dong1987 thích bài này.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

coi lại coi có dính virus ko

8. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

máy Bị (Đơ) có nhiều nguyên nhân, do Ram do bộ vi sử lý và do Main tức ( Bios ) và đặc biệt vấn đề nữa là do HĐH. Trong trường hợp của bạn sau khi cài Win thì chạy ngon sau một thời gian máy chạy chậm thì nguyên nhân nó ở phần BNĐ, hãy vào và xoá sạch đi nó sẽ hết đơ, hơn nữa với cấu hình máy của bạn Cori5 nếu chỉ dùng PM Photoshop và Proshowgol thì cũng là đủ mạnh rùi, bạn nên cài sang dòng W7 64 Bit thì sẽ OK hơn đối với cấu hình máy của bạn, sau đó bạn nên thiết lập giá trị Ram ảo thậm trí Update Bios lên phiên bản hiện tại nó sẽ cải thiện máy cho bạn rất nhiều. Mình đang dùng Win7 64 dùng rất OK máy ít khi nào Đơ lắm, bạn lưu ý hãy chuyển đường đẫn BNĐ sang một phân vùng khác ngoài phân vùng chứa HĐH.

dong1987 thích bài này.

9. trannghia2204

trannghia2204 New Member

Và còn một nguyên nhân nữa là các dịch vụ cho hệ điều hành nó chạy không chịu dừng hoặc các phần mềm len lỏi vào hệ thống khi bạn vào mạng, nó nấp trong hệ điều hành, khi bạn chạy một phần mềm nào đó nó cũng chạy và chiếm dụng tài nguyên của máy gồm ram, chíp bị tăng đột ngột lên đến 90,100% gây đơ máy, bạn có thể tìm hiểu vấn đề này trên mạng và dùng lệnh cho DOS để tắt hoặc gỡ bỏ, sau đó sếp xắp lại ổ HDD cho win tìm dữ liệu nhanh hơn. Nên kết bạn với GOOGLE cho các vấn đề của máy cả phần cứng lẫn mềm để có cách khắc phục. Cái này có thể có ích cho bạn- Có thể thôi nhé, trước khi làm gì hãy copy dữ liệu sang ổ khác đề phòng. Vui lòng đăng nhập để thấy link

dong1987 thích bài này.

10. dong1987

bác ơi BNĐ là gì vậy bác nói dõ hơn được không

11. Lúa Chín

Lúa Chín MemVIP

bộ nhớ đệm.
    ---------
    các bác không nghĩ đến vấn đề ổ cứng nhỉ? trước em cũng bị ik chang thế. test lại HDD thì bị bad nhiều.
    mua thêm cái 40G chỉ chạy win thôi. sẽ cải thiện ngay thôi.
    máy em thế này:
    Intel(R) Core(TM)2 Duo E8400 3.0GHz
    Ram 2G
    Card 1G
    sài w7 32bit.
    pts cs3, lr 3.6 ....chay cùng, nó vẫn ầm ầm.

12. nguyenhoainam

nguyenhoainam MemVIP

BNĐ theo mình đó bạn ấy bảo: "Bán Nó Đi" mua con máy core i 7 ram 16gh, card màn hình thì tầm chục củ, chạy shop 7 với proshow cho máu Đông ah!

dong1987 and congtubmw like this.

13. congtubmw

congtubmw Team Phục Chế

anh nam nói có tính chất hợp lý

nguyenhoainam thích bài này.

14. dong1987

nguyenhoainam thích bài này.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn coi lại có dính virú hay mấy chương trình chạy ngầm ko đi.
    Vì máy đơ thì 1 coi lại phần mềm - 2 coi lại hệ điều hành - 3 coi lại phần cứng.
    Máy bạn mới sắm, sắm mới, lúc đầu ngon thì lỗi 3 có thể tạm bỏ qua (vẫn có nhưng hiếm), còn lại 1với 2. Nếu bạn không rành thì dính 1-2 rất dễ, lên mạng vào vài trang down cái nầy kai về lúc cài đặt nó cài thêm 1 đống mà bạn chả biết làm gì, nhiều người mới chả biết uninstall, cứ nghĩ xóa biểu tượng ngoài desktop là xong -> chạy ngầm. Chưa kể nếu biết uninstall mà gặp tụi lai virú, del xong khởi động lại nó tự load về là...máy cứ xác định đơ đơ đi.
    Nên bạn thử xem trong task manager xem cái nào chiếm CPU nhất nha ! Và thông tin mới là gần đây các bản IDM có đính kèm dạng virus chiếm băng thông máy đó.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |