Các ae chém dùm em chụp vậy ok chưa

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi lywanyin294, 29/4/12.

1. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

Em hay đi chụp ảnh các buổi thi đấu khiêu vũ nhưng không biết chụp như vậy đã ok chưa và nếu ai có kinh nghiệm nhiều về cái mảng này xin chỉ giáo em thêm vì sáng mai em có 1 sô đi Bắc Ninh chụp thanks
    con cùi nhà em là canon 30d và aen nào có thông số hay về khoản này góp ý cho em phát em chỉ sơi đc như này thôi

ẢNH GỐC

vietfriend, hokida and anhcuoi1 like this.

2. sanvjp1

sanvjp1 Active Member

mình cũng gà nhưng hình của bạn bị tối mặt của các vũ công bị tối ak`không đẹp

lywanyin294 thích bài này.

3. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

Ảnh thi đấu tuyệt đối không đc bật đèn lap hay đèn nhái " chụp tay bo" chỉ đc phép âm thầm sơi cự ly lại xa thế em mới hỏi mấy bác có kinh nghiêm và chỉ cho cái thông số ngon hơn ạ

4. hokida

hokida MemVIP

Nhìn các vũ công nữ thế kia mà bác chụp không rung nhỉ.
    Bác lựa theo chiều của đèn trong nhà mà chụp. Như cái của bác đèn từ trên rọi thẳng xuống nên không khéo là mũi nó bị trắng. Không chụp về mảng này nên chỉ biết vậy thôi.

5. vietfriend

vietfriend Upload Team

bác chụp thế thì ổn rồi mà. chụp sự kiện hay chụp trong nhà thi đấu thì không được chụp đèn nên bác chụp thì đẹp rồi. Thân!

6. phusy_digital

phusy_digital MemVIP

Ảnh sự kiện về ánh sáng như này là ok.Nhưng có thể những pic tiếp theo nên chọn góc sao cho bố cục ảnh phản ánh được nội dung của bài biểu diễn, có thể bạn chụp cảnh toàn và cận...nhưng chọn góc mình bấm máy ngon lành hơn,nhìn pic này như kiểu bạn là khán giả đi xem và chụp chơi không có dáng của thợ ảnh chứ chưa nói gì là nhiếp ảnh gia chụp sự kiện (dạng ảnh này chủ yếu là hình khối ).Riêng pic này động tác của thí sinh đang ở đoạn nghỉ nên bạn để shutter 60 còn được, mình e rằng các động tác trước hay sau của bài thi đến đoạn cao trào sẽ nhanh mạnh dứt khoát mà bạn để tốc 60 khó bắt kịp hình.Theo ý mình có thể tăng shutter lên độ mở ống kính vẫn để F4.0 nhưng vì lúc này đã tăng shutter thì đương nhiên hậu sẽ bị thiếu sáng có thể tăng thêm ISO mà vẫn không sợ "noise".Vài lời góp ý chân thành, chúc thành công.

Chỉnh sửa cuối: 29/4/12
    nobita90 and lywanyin294 like this.

7. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

Thanks bác chụp tất cả đều là ở nhà thi đấu và để rình chụp đc một kiểu ung ý thì rất khó ánh sáng là quan trọng nhất theo em nghĩ vậy và môi trường thiếu sáng như vậy cách tốt theo em là tăng iso lên cao nhưng tăng iso lên cao ảnh sáng nhưng lại bị noise " vỡ hình "hichic còn ống kính em luôn để AF bác có thể chỉ cho em đại khái cái thông số cụ thể không ..?

8. vietfriend

vietfriend Upload Team

bác có thể cho AE biết là ống mấy không ?
    mình cũng thường hay chụp sự kiện cho Kella mình hay để thông số ISO 400-800 tốc độ 80 khẩu 4.0 máy canon 60D :D

9. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

Em dùng là ống 17_70 bác ạ nêu như để iso từ 400_800 thì hình sáng nhưng bị nhiếu bác ạ bác có thấy thế không ..? thanks bác cho em một thông số mai em bắn thử:x

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chắc là bác ấy không thấy vì máy của bác ấy là 60D, còn máy của bạn là 30D với độ phân giải 8.2 Mpx, lẽ dĩ nhiên là đến ISO800 thì khg còn gì là ảnh nữa rồi. Trong khi đó các máy đời cao cho phép chụp đến 800 mà không bị noise. Chụp thể thao là một môn khó, mình chưa chụp thành công lần nào. Về góc chụp thì theo mình nên chụp sát nền nhà chụp hất lên sẽ đẹp.

nobita90 and lywanyin294 like this.

11. lycafe_buon20

lycafe_buon20 MemVIP

em dùng con 50D, nhưng mỗi khi chụp trong rạp hay hội trường thì cứ để tăng sáng lến +2 iso 400 , T8 K 5 hihi

12. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

Nhưng chụp thể thao lại khác bác ạ vì nó đòi hỏi nhanh và biết chớp thời cơ vì các động tác củâ các VDV rất nhanh có lẽ sau bài này em cũng học lỏi đc 1 số kinh nghiệm củâ ae rui hihi thanks ae giúp đỡ góp ý nhé

13. thanhson

thanhson Active Member

theo em hoàn cảnh này nên dùng đèn nháy nếu muốn vũ công sáng tương đối đều hơn.bác vẫn cứ giữ thông số đó hậu cảnh vẫn ok. vì thông thường dịch vụ thế này biết đâu lường đc ánh sang 1 cách nhanh chóng và hầu như mất chủ động về ánh sáng nên phai sẵn sàng đèn Flash

14. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

HiHI Thanks bác chụp này không đc dùng đèn Flash hay đền nhại...

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |