Blend(Mùa thu) và tạo ánh nắng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật Blend màu' bắt đầu bởi huuloc1981, 3/10/10.

1. huuloc1981

huuloc1981 Già Làng

Open Pic cần làm,tui chọn Pic này:
    Sau đó chọn như hình
    Tại bảng color range dùng đầu bút chấm lên vùng lá cây và chọn thông số như sau:
    Ấn Ok ta đc vùng chọn như hình:
    Giữa nguyên vùng chọn mở bảng Hue...(Ctrl+U) thông số:
    Nhân đôi lên(Ctrl+J) trên layer coppy chọn Filter>Blur>Gaussian Blur:
    Chọn chế độ hòa tộn là Soft Light
    Merge lại(Ctrl+Shift+E),tạo 1 lớp Color Balance như sau:
    Thực ra các bạn có thể làm trực tiếp bằng lệnh Ctrl+B,nhưng như đã nói trước đây,nếu ko chắc về cách chỉnh màu sắc tốt nhất các bạn hãy chỉnh màu trên 1 lớp riêng biệt như cách trên(nếu lỡ tay có thể Delete nó và tạo lớp # để chỉnh lại)
    Sau khi đã ưng ý về màu sắc lại Merge(Ctrl+Shift+E).Giờ là tạo ánh nắng .Chọn tiếp Color Range dùng đầu bút chấm vào vùng trời và chọn thông số:
    Ta đc vùng chọn:
    Nhân vùng chọn (Ctrl+J).Trên layer coppy chọn Filter>Blur>Radial blur như sau:
    nhân layer coppy lên 2 lần(Ctrl+J 2 lần) rồi merge cả 3 lại.Lúc này tia nắng nhìn chưa thật lắm nên tiếp theo làm như sau: Trên layer tia nắng chọn Filter>Blur>Motion Blur thông số:

Khi đã đc tia nắng bạn Merge tất cả lại(Ctrl+Shift+E) rồi tạo lớp Leves như sau:
    Vậy là tạm đc rồi(tạm thôi vì các bạn có thể linh hoạt hơn mình trong cân màu),tạo khung hay bất cứ gì mà bạn thích.
    Mình làm nó thế này
    Làm vội nên chưa đc đẹp các bạn cân chỉnh thêm,còn nữa cái ánh nắng mình làm Radian chưa hợp các bạn chỉnh lại theo cảm nhận nhé. Thân

pikachu, kimdinhphoto and isashida like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |