Anh Chị Em Photoshop thuviencuoi cho ý kiến bức hình.

Thảo luận trong 'Tác phẩm' bắt đầu bởi van son, 3/9/17.

1. van son

van son MemVIP

Anh Chị Em Photoshop thuviencuoi cho ý kiến bức hình.
    đây là bức hình của vân sơn anh chị em PHOTOSHOP diễn đàn thuviencuoi.vn cho ý kiến đây là sử lý photoshop hay vẽ bằng bút chì ?

Chỉnh sửa cuối: 4/9/17

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ko biết được- chọn đại vế 1 đầu tiên đi. Đợi xem bác công bố kết quả xem thế nào.

van son thích bài này.

3. van son

van son MemVIP

cảm ơn bác MINH DÚC , e quay 1 clip khi ngồi xem ông bạn già phác họa chân dung, và quay màn hình khi e sử lý cùng 1 tư thế đó khi được chụp hình lại. Bác DÚC nghiên cứu kỹ lại,
    Bác nói 1 ý kiến dứt khoát thôi.
    ngồi dơ 2 ngón tay làm mẫu mỏi 2 ngón tay, em kẹp ngón cái vào giữa cho lùi ra đằng trước 1cm, nhưng ông ý bảo không được đấy là điều cấm kỵ trong hội họa, bác dơ 2 ngón tay rồi làm giống e xem ra sao.

haodesign™, Thiên Di and hoandsg like this.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thật ra bộ môn vẽ vời nầy Đức có biết đâu mà phán. Nên nói ý 1 là làm từ PS đó. Vì nói vẽ thì...ko biết gì về nó nhìn sao ra vẽ,..chả có tý gì về nó cả.
    Vẽ truyền thần - vẽ chân dung đúng là còn nhưng giờ thời buổi nầy hiếm lắm (lâu lâu đi đâu thấy có người ngồi vẽ nhưng chả chú ý đâu nên ko biết gì về vẽ đâu).
    Nên Đức chỉ dựa trên kinh nghiệm PS để phán đoán đó có phải làm từ PS ko ? nếu phải thì cho là phải - còn có nghi ngờ thì cho là ko. Và theo phán đoán thì nói làm từ PS thế thôi :D. Vì ảnh vẽ chân dung hay truyền thần mới giờ Đức ko biết , nhưng có làm phục hồi ảnh vẽ cũ cho khách thì nét vẽ đen hơn nhiều - nét sần tô cũng nhiều hơn,..nói chung là nhìn so với hình vẽ truyền thần xưa tầm trên 40 năm trước thì hình nầy không phải vẽ (còn mới giờ mù tịt). Nên ...phán đại là PS vì chỉ nắm chắc 25% (ko giống hình vẽ xưa) .
    Mà bác tính đố đến khi nào để Đức còn chờ vào xem kết quả chứ.

haodesign™, van son and hoandsg like this.

5. van son

van son MemVIP

cảm ơn bác Đức nhiều !
    bây giờ e có 2 đáp án
    PTS : là 1
    VẼ CHÌ : là 2
    bác chỉ cần đánh 1 hay là 2
    rồi e có đáp án

haodesign™ thích bài này.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Từ đầu Đức đã chọn là 1 mà.

van son thích bài này.

7. ElvisPhuong

ElvisPhuong Member

góp ý vui cùng các bác bức hình trên 70% là đáp án 1 PTS
    bức hình 2 ngón tay đưa lên nếu dùng công cụ PTS vẽ đường ranh tỉ mỉ thêm một chút xíu nữa nhìn vào sẽ đoán là 90% là vẽ chì :D

haodesign™ and van son like this.

8. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Tháng cô hồn rảnh rang quá cả nhà nhỉ
    chả biết nhiều về PS nên không soi kỹ, chỉ thấy câu "Tặng cháu Tuấn Linh" là chữ đánh máy vì nét các ký tự giống nhau quá (có thể nó nằm layer khác nên không bị tác động), nên đoán là sản phẩm của photoshop, và nếu vẽ thì không ai đi vẽ cái catch light trong mắt thế cả.
    chọn 1.
    Nói cho vui chứ vẽ chì kiểu này khó hơn lên trời, nhìn 1 cái là biết ps rồi.

van son thích bài này.

9. thongreo

thongreo New Member

Theo em chọn phương án 2. Vì những nét chì bao quanh đối tượng trong photoshop khó mà làm được.

van son thích bài này.

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nét chì hình như có action làm được. Có mấy bộ action dạng đâu thế nầy mà (ko nhớ chính xác 100%, nhưng action tạo hình từ brush nầy kia hay tạo ra ảnh nầy kia có nhiều - và dĩ nhiên action thì ko hoàn thiện. Nên có thể phải làm tay thêm).
    - Đức nghĩ do PS vì :
    1. Như bác @Tâm bờm nói : ko lẽ nào vẽ tay còn vệt vài đường trên mặt. Nhưng cái nầy ko chắc 100% vì về nghệ thuật vễ Đức mù tịt (nên từ đầu nói "bộ môn vẽ vời nầy Đức có biết đâu mà phán" nên cực kỳ nghi ngờ nó - nhưng do mình mình ngoại đạo không biết nên biết đâu có khi nào đó là motip mới hay 1 dạng trong vẽ ko !? cái nầy mù tịt nên ko biết nói - chỉ đặt nghi ngờ thôi).
    2. Phân tích tiếp ảnh thì khả năng PS cao hơn. Do các chấm đen thui - nếu theo vẽ thì đen nhiều sẽ là các nét liền hay vệt, hiếm chấm lắm - đây lại khá nhiều (vùng rìa tóc). Cái nầy theo làm ảnh PH từng thấy hay các ảnh gần hơn được chấm sửa bởi thợ thủ công thì ngược lại với cách vẽ xưa, đó là các nét liền lại lợt màu hơn các chấm. Đây là yếu tố quyết định nhận định đây là ảnh PS.
    3. Cũng phân tích ảnh thì cách tô áo bằng cách chà bút chì thế thì nhìn cũng rất khác.

van son thích bài này.

11. thientranglab

thientranglab MemVIP

cái này là chạy action chứ vẽ gì mình cũng đã nghịch qua cái này rồi

van son thích bài này.

12. truc phuong

truc phuong MemVIP

bác vẽ = ps ạ ===>>> vẽ bằng chì mà ra hình như vậy thì tệ lắm chưa lấy được tiền của khách đâu hehe

van son thích bài này.

13. thuymole

thuymole New Member

Mĩnh nghĩ chắc cái này dùng ps thôi nhưng mình vẫn chưa khám phá ra ứng dụng nào làm được cái này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |