AE xem dùm lỗi này là gi với thanks

Thảo luận trong 'Thảo luận - Hỏi đáp' bắt đầu bởi lywanyin294, 13/5/12.

1. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

3 hôm nay mỗi khi em mở máy lên thấy hiện tượng máy hiện lên như này khoảng 30s_50s thì máy mới khởi động ae ai biết chỉ dùm em với và cách khắc phục xin trân thành cảm ơn ạ

DEMO

2. Quang Hậu™

Quang Hậu™ MemVIP

lỗi đó không có gì bác ah
    do máy tính của bác mất điện đôt ngột .bác cứ để cho nó chạy hết thì lần sau không hiện nên nữa đâu

lywanyin294 thích bài này.

3. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Nếu nó chạy xong rồi mà lần sau khởi động lại còn tái diễn thì có lẽ là nên chuẩn bị tinh thần để xử lý các lỗi liên quan đến phân vùng và ổ cứng!

lamnghiepphuquy and lywanyin294 like this.

4. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

có lẽ bác nói đúng ạ vì khi tắt máy cứ đang tắt dở là em lại rút điện ra cho nó nhanh huhu
    không biết nó có ảnh hưởng gì không nhỉ mấy bác ..?

5. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Chả sao đâu cùng lắm nó hỏng 1 cơ số chỗ nếu thao tác này diễn ra thường xuyên và là mối de dọa đống data củâ anh thôi ;;)

6. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

Không thường xuên lắm phúc ơi ngày khoảng 6 lần mới có 3 ngày = 18 lần

7. Trungksc™

Trungksc™ MemVIP

Nếu vậy không sớm thì muộn bạn phải chia tay em ổ cứng thôi. :D

8. Thanh Tiep

Thanh Tiep MemVIP

Lỗi này cũng thường hay xảy ra, nguyên do ổ D của bạn gặp một số lỗi về file system nên hệ thống ko liên kết được và như vậy mỗi lần khởi động Windows phải Check lại ổ D. lywanyin294 làm thế này nhé sẽ khỏi "bệnh" ngay:):

- Đầu tiên, vào Start > My Computer > bấm phải ổ đĩa D > chọn Properties . Cửa sổ Properties hiện ra > chọn thẻ Tools > bấm vào nút Check Now...

Cửa sổ Check Disk Windows hiện ra, sẽ có hai tùy chọn hiển thị trong cửa sổ này:
    - Automatically fix file system errors (Windows tự động sửa lỗi hệ thống) sẽ sửa những file lỗi được phát hiện trên hệ thống. Bạn nên đánh dấu vào tùy chọn này.
    - Scan for and attempt recovery of bad sectors (Quét và cố gắng phục hồi những phần lỗi trên đĩa cứng). Windows sẽ thực hiện một cuộc tìm kiếm những khu vực trong ổ cứng có khả năng bị hư tổn hay không sử dụng. Nếu tìm thấy, chương trình sẽ đánh dấu những khu vực lỗi và ngăn sử dụng chúng trong tương lai. Đặc tính này rất hữu ích nhưng mất khá nhiều thời gian cho việc quét ổ đĩa, đặc biệt với các ổ đĩa dung lượng lớn, tuy nhiên nếu đĩa bị lỗi thì bắt buộc bạn phải sửa nó.

- Bạn đánh dấu vào 2 tùy chọn, bấm chuột vào Start > và bạn phải khởi động lại máy thì quá trình kiểm tra mới được thực hiện (kiểm tra & sửa lỗi trong quá trình khởi động), trong trường hợp này bạn chọn Yes, và chờ chương trình Error Checking bắt đầu hoạt động cho đến khi kết thúc.

- Chú ý: thời gian chờ cũng tương đối lâu bạn phải để Windows Checking Error cho xong ko nên cắt ngang công việc của nó nhé.

- Ngoài ra lâu lâu cũng nên dành thời gian chống phân mảnh cho tất cả các ổ đĩa, nhất là các ổ thường hay báo lỗi. Để thực hiện chống phân mảnh bạn (xem hình demo trên) chọn kích hoạt chức năng Defragmenter Now...

Chỉnh sửa cuối: 13/5/12

9. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

Thanks bác thanh tiep nhiều nhé để em làm thử xem sao ạ

10. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

\m/O YE >:D< 1 Lần nữâ cảm ơn bác thanh tiệp nhé em thử là và máy tính báo ok rồi ôm bác 1 cái nào >:D<:x mấy bác trên nói em làm em sợ mất mật may có bác giúp\m/

lamnghiepphuquy and Thanh Tiep like this.

11. nhattan

nhattan MemVIP

mình đã từng bị thế này, kể cả bạn đã fix lại thì trước sau gì cũng bị hư. cách tốt nhất là fomat từng ổ đĩâ và cài hoặc ghost lại win.

12. Thanh Tiep

Thanh Tiep MemVIP

Chỉ cài Win mà ko Fomat tất cả các ổ đĩa thì không hết bệnh đâu, và nếu làm như vậy (Fomat tất cả các ổ đĩa + cài Win) là cả vấn đề!!!.

Tốt nhất lâu lâu chống phân mảnh cho ổ đĩa (chức năng Defragmenter Now...) và Error Checking (chức năng Check Now...) là OK rùi :D.

van son thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |