Tư vấn mua máy ảnh mới vào nghề

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi datphu, 14/1/17.

1. datphu

datphu New Member

Em chào mọi người ạ. Em là thành viên mới em rất cần các anh chị trong nghề đi trước tư vấn giúp em ạ!.
    Em muốn học nhiếp ảnh lắm nên giành giụm đc ít tiền mua máy để học và có ý định mở studio riêng trong tương lai.:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    và vấn đề của em là anh chị tư vấn giúp e nên mua máy gì để học ạ. hiện tại e để giành được khoảng 20tr để mua máy ạ.
    Em cám ơn mọi người nhiều ạ! Rất mong mọi người tư vấn giúp em. :):):)

2. PHẠM PHƯỚC LỘC

PHẠM PHƯỚC LỘC New Member

nikon d7100 + len kit 18-140mm f 3.5-5.6 tầm giá này bạn nhé!

datphu thích bài này.

3. datphu

datphu New Member

dạ e cám ơn a.
    Mà a cho e hỏi thêm là cần phải mua thêm phụ kiện gì cần thiết không ạ.
    a có thể giúp e địa chỉ mua máy được không ạ.
    e ở TPHCM ạ. :):):)

Chỉnh sửa cuối: 14/1/17

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ý định thì cực kỳ lớn lao - dự định to lớn.
    Nhưng vấn đề đầu tiên số 1 là : bạn muốn theo nghề thì tổng gom góp có nhiêu tiền mới được. Để tính xem bạn học xong ra tiệm studio ngay hay làm để dành rồi mua từ từ.
    Và vấn đề thứ 2 quan trọng không kém là : Tính học ai ? sài máy gì ? Chứ lỡ mua Nikon mà sư phụ toàn sài Canon thì chỉ cho bạn bố cục nầy kia được chứ chả thể chỉ hết tuyệt chiêu ra được (nếu sư phụ có). Vì mỗi hãng có những các cài đặt khác nhau về profile hình ảnh, thậm chí dòng và model khác nhau đã khác nhau.

5. PHẠM PHƯỚC LỘC

PHẠM PHƯỚC LỘC New Member

.
    BẠN NÊN TÌM SỰ PHỤ TRƯỚC

datphu and hoandsg like this.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Phụ kiện thì tùy - như trên đã nói . Có điều kiện thì học + học việc cho tới nơi tới chốn xong về ra luôn tiệm studio + áo cưới ,...thì học xong biết đâu còn tư vấn ngược lại được cho Đức ấy.
    Còn chỉ học chụp đám thì máy + len + đèn flash là tối thiểu. Nguyên bộ tàm tạm thì 5-7tr, khá hơn tý tầm 10tr, hơn nữa thì 15-20tr; còn học ra studio thì cần đầu tư luôn lên tầm 20-40tr cho máy móc ban đầu (phụ kiện sau nầy chưa tính thêm).
    Đi học thì phải có máy - nhưng nên né sư phụ dụ mua lại máy cũ sư phụ nha. Chả có ý gì cả, nhưng nếu học thì thỏa thuận cho kỹ, có thể lúc đầu mua bộ máy kha khá tầm 15tr trở lại thôi. Học rành bán lên - lỗ 4-5tr cũng đáng, có gì hỏi sư phụ mượn máy vọc tý tý cho rành kỹ nâng nâng cao. Còn không mua máy mượn len thực hành :D.
    Chứ mua máy cũ sư phụ mà Pro chắc ko dưới 20 chai riêng cái máy chưa tính lens; nếu sư phụ Pro quá mà ko nhiệt tình + có tâm thì với các lý do show dày đặc, làm mệt,...chỉ bửa đực bửa cái thì cầm chắc chân chạy việc chứ ko biết ngày nào ra nghề cứng cáp. Đó là đỡ, gặp sư phụ lửa thì dạy 1 tý xong hết bài là ca tay nghề đệ tử lên mây rồi xúi mua thêm đồ ra tiệm trong khi thực lực thì,...dễ ôm mối nợ vài năm. Mấy dạng sư phụ nầy có lẽ Đức ăn ở có Đức nên ko gặp nhưng gặp nhiều người bị rồi .

datphu and hoandsg like this.

7. daragonvn

daragonvn MemVIP

ở TPHCM wa hội nhiệp ảnh HCM học lớp 1 là biếc cần gì và sài máy gì liền :D:D:D:D:D:D:D
    Note : học trước mua sau

datphu and minhduclx like this.

8. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

ĐỂ BỊ SƯ PHỤ THUỐC à!

Bạn dự định chụp gì?
    - album ảnh cưới?
    - event sự kiện?
    - cưới hỏi kiểu truyền thống?
    Tiền ít mà thích đủ thứ 0 đc đâu, định hướng rồi đầu tư đúng hướng hiệu quả hơn.

PHẠM PHƯỚC LỘC and datphu like this.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Học ở đó chỉ biết cơ bản thôi - chụp vụng lắm - dạng trà chanh chém gió được - và để mua máy càng khó khăn hơn đó.
    Trước mình học 3 hay 4 lớp ở đó ra mà nên rõ. Học tới 1/2 là tới bái sư phụ ngoài luôn (vì sư phụ kêu vô đó học vì trước đó ko biết chụp là gì mà sư phụ lại chả rảnh dạy cơ bản :D, xong theo phụ và chỉ bố cục - xắp xếp,...). Sau đó ko theo sâu nghề hình nữa. Và tới giờ thiệt tình cũng ko thấm nổi các so sánh dạng len 1000$ màu ăn cái 800$ thế nào,hay con for 800 ăn con 1400 thế nào ....Nói thiệt nếu cách biệt 9/10 (theo mắt Đức nhìn) còn nhìn ra, chứ cách biệt cỡ 9,5 đến 9,9/10 thì ko phân biệt nổi, ngồi nghe như vịt nghe sấm. Há há giống giờ đi nghe mấy bác cầm Canon sài Art khen nức nở, nhìn đi nhìn lại so con giống vậy tầm mắc hơn nó thấy nó có hơn gì đâu mà nức nở ngon bổ rẽ gấp vài lần - có con thấy hơn cái viền tím nữa :D. Nên khoản đó dốt thiệt - họ càng giảng càng ko hiểu nên coi như mình ngoại đạo chịu Dốt đi. Và đi theo hướng riêng của mình vậy - đầu tư theo khổ hình mình rọi thôi cho rẽ.

datphu thích bài này.

10. datphu

datphu New Member

Mình cũng chưa biết học ai cả. . . :(
    Mình tính là sẽ tìm 1 sư phụ nào đó học lấy kinh nghiệm r mới để dành góp tích sắm từ từ thôi ạ. . .
    Mà mỗi tội ở tp này mình chả quen ai cả muốn tìm thầy cũng khó. . Hk biết bạn có thể giới thiệu cho mình đc hk :D:D:D

11. datphu

datphu New Member

Mình định chụp những cái bạn nói đó ạ. . . Như v thì cần đầu tư những gì cho hiệu quả ạ. . . Mình cảm ơn ạ:):):)

12. datphu

datphu New Member

Mình cũng có nghe qua hội này ạ. . . Mà tại mình chưa có máy nên cũng ngại. . . Hihi
    Tks bạn đã quan tâm! ! ! :):):)

13. datphu

datphu New Member

Vâng ạ hihi. . . Cám ơn bạn nhiều ạ. . . :):)

14. bin_master

bin_master Member

Canon 50D hoặc 60D, len sigma/tamron 17-50mm f1.8 . Tổng hết 10-18tr. Còn thừa mua thêm len xóa phông fix 50mm hay 85mm, thêm flash, đồ nghề dụng cụ.. :D

15. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Làm gì có ống zoom tamron nào mở 1.8 đâu bác? Cái ống tamron này mà đem cày, chụp tiệc, chừng 2 năm chắc còn 60% chất lượng ban đầu. Thêm vài triệu mua cái 17-40 F4 canon xài đc cả chục năm. Mình mới bán 1 cái, code US tính ra hơn 10 năm mà 0 có 1 hạt bụi ở trong, cao su không dãn, chỉ mỗi tội bị out hiều vùng rìa ảnh ở F4 nên bán.
    Đáp ứng tất cả 3 thứ đó tốn kém lắm. Chọn 1 cái phù hợp với mình thôi. Thường chụp album tốt sẽ không chụp đc cưới truyền thống tốt, còn chụp cưới truyền thống tốt chưa chắc chụp đc phóng sự và ngược lại.

Để tạo đươc tấm ảnh, có 2 yếu tố: kỹ thuật và nghệ thuật.
    Bạn nên vào đây học về lý thuyết trước đã, dù cho chụp hình thể loại nào đi nữa phải nắm rõ về lý thuyết, kế đến khai thác đc cái máy mình cầm đó là kỹ thuật.
    Nghệ thuật là về kiểu dáng, sắp xếp, bố cục... cái này ở nước ngoài có trường lớp hẳn hoi, ở vn mình chủ yếu là kinh nghiệm truyền nhau.

Bạn bỏ khoảng 1 tuần lễ để đọc các bài viết trong này bạn sẽ nắm rõ phần lý thuyết (nếu bạn hiểu)
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

datphu and nguyenbachbp like this.

16. datphu

datphu New Member

Mình sẽ đọc cảm ơn bạn nhiều ạ. . . Mong đc học hỏi thêm nhiều ạ. . .
    :):):)

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Tiền bao nhiêu ?
    Thời gian học bao nhiêu ?
    Nếu tiền có giới hạn mà thời gian bao la, thì 1 vô lớp nhiếp ảnh học cho biết căn bản (có lớp tối mà), trong lúc đó ráng kiếm tiệm xin vô phụ việc lương bèo, nếu được phụ - được đi theo vịn giúp nầy kia coi 10 ko biết hết 8 cũng biết 2-3 phần về cách sắp kiểu rồi.
    Trong thời gian đó ráng học ở hội lên lớp 2-3, học cũng sẽ có thêm quen biết - có thêm nầy kia,...và đã có kinh nghiệm phụ việc thì lên từ từ hay đổi tiệm học lên từ từ. Tới lúc ấy sẽ biết được.
    Còn ba mớ nhẩy vô đòi học hết - ai mà nhận dạy cho u thì chỉ có 2 trường hợp : 1 nhận lấy tiền cho có dạy ko tới nơi đâu, 2 là có chân theo sai vặt tới khi nó ngán tự nó nghĩ. Chứ thầy nào thần thánh cái nào cũng giỏi được, biết được thì ok - nhưng chỉ biết chứ ko giỏi . Mà thường giỏi 1 cái nhảy qua cái kia làm dễ lắm - nhưng dốt đều học đều sẽ thành sai vặt đều thôi. Vì chụp AB cần canh khung hình có 1-2 người sao cho đẹp nhất, chụp đám 1 đống sô bồ nên rất dễ bỏ qua - từ đầu ko quen thành tính thì chụp AB sẽ xấu vì cứ bỏ qua bỏ qua về kêu thằng PS làm - nó đâu phải đầy tớ cái gì cũng cài. Chụp event/PS thì thường bắt khoảng khắc ko sắp xếp - khác 2 cái kia có sắp xếp. Quen chụp theo bài xếp đặt giờ ko được xắp xếp dễ ko chụp đc, ngược lại thì chụp quen event/PS quen bắt được khoảng khắc đẹp nhưng chắc đẹp 1-2 người 9 yếu (mà đám truyền thống cần tất cả chứ ko riêng vài nhân vật 9 - ví dụ đi bàn chụp cả bàn mà chỉ dám đảm bảo CD-CR ko nhắm mắt còn có khả năng tất cả đều nầy nọ thì chuẩn bị ...nhận hình về).

Ah bác Tâm Bờm cũng rất cứng đó - có gì qua đó bái sư kìa. mà học hết đám bạn yêu cầu nếu nói trước cách đây 3 tháng thì có lẽ 3 tháng xong, giờ chắc cỡ 6 tháng quá.

Chỉnh sửa cuối: 16/1/17

18. Phạm Sơn Hùng

Phạm Sơn Hùng New Member

Cho em xin phép ké top. Em là sinh viên đang học ngành đồ hoạ bấy nâu nay dành dụm được chút tiền giờ muốn mua một chiếc máy ảnh để bập bõm học chụp ai có thể tư vấn cho em nên mua một chiếc máy cũ nào giá dao động từ 3-5tr không ạ. Em cảm ơn trước các anh chị.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |