[Thảo luận] Bức xúc vì người được giúp đỡ không một lời cảm ơn

Thảo luận trong 'Thành viên trò chuyện' bắt đầu bởi tvh2002dz, 4/6/12.

1. tvh2002dz

tvh2002dz Well-Known Member

Tình hình một số topic của một số anh em lập ra để được giúp đỡ. Nhất là những anh em tham gia diễn đàn lâu,đươjc lên chức, nêu gia những vấn đề khó để được giúp đỡ. Những anh em nhiệt tình không hề giấu nghề, đã chia sẻ kiến thức của mình giúp đỡ,mà em thấy người được giúp đỡ không một cảm ơn. Em cảm thấy không công bằng, bức xúc thay cho những anh em nhiệt tình, tháo gỡ những vướng mắc, mà người được giúp đỡ yêu cầu. THỬ HỎI BẠN LÀ AI: "BẠN LÀ BỐ NGƯỜ TA HAY SAO, NGƯỜI TA PHẢI NHƯ THẾ."Cũng vì thế em lập ra topic này anh em ta cùng nhau thảo luận cho những ai, biết, hoặc chưa biết hãy lưu ý. XIN CẢM ƠN...

2. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Thực ra thì theo quan điểm của TGC việc có nhấn thanks hay không chẳng qua là 1 thao tác mà thôi, nó thực sự có giá trị khi bản thân người bấm Thanks họ cảm thấy muốn thanks thật sự, còn nếu chỉ đặt nặng về vấn đề hình thức thì có thật nhiều thanks cũng vô nghĩa.

Hơn nữa việc nhiều hay ít thanks đó chính là 1 điều khích lệ tinh thần chứ bản thân người Post đôi khi họ không đòi hỏi. Mọi thứ cứ để người tiếp nhận thế hiện cái tâm của họ, không thanks cũng không sao miễn đừng coi thường và gây tổn hại đến những giá trị tinh thần tốt đẹp mà người Post đã đem lại.

Những hành động như vậy phản ánh 1 con người thiếu lịch sự và không biết cách ứng xử cần phải tẩy chay!

3. van son

van son MemVIP

trước tiên cảm ơn bác đã góp ý !
    nhưng theo em 4 room là sân chơi chung - có người nọ, người kia (9 bỏ làm 10 bác ạ)
    còn về phía người chia sẻ phải xác định " trích dẫn của bác AN SINH THO"
    Chúng ta là chim tha từng sợi vàng kiến thức
    tụ về đây lót tổ cho đời
    xin cẩn trọng đừng làm xao động
    để muôn đời chim còn mãi sinh sôi!

còn không thì thôi coi như mình không biết điều đó - vài lời chân thành xin cảm ơn bác chủ topic 1 lần nữa

4. vuminhthe

vuminhthe Moderator Thành viên BQT

Không việc gì phải bức xúc đâu bác ơi, mình đóng góp ở đây là là đóng góp chung cho diển đàn, kiến thức, kinh nghiệm và tư liệu mình đưa lên là để phục vụ tất cả anh em trong diễn đàn...với con số lên tới vài chục ngàn thành viên chứ đâu chỉ có cho một vài người "vô ơn" (ý em là không cảm ơn đấy) đâu, có thể chủ topic đó thấy rằng như vậy chưa bõ cho người ta mang ơn mặc dù những kiến thức đó, kinh nghiệm đó có thể đã giải quyết được những khó khăn của họ nhưngg vẫn còn đó những thành viên chân chính hoạt động hết mình đóng góp cho diến đàn và được anh em ghi nhận....và mỗi chúng ta hãy cứ đóng góp hết sức mình có thể cho diễn đàn và nhiệt tình đó, tâm huyết đó chắc chắn sẽ được mọi người ghi nhận.HẾT Ý KIẾN.

5. LongLuke

LongLuke MemVIP

Em thấy số lượng người vào
    diễn đàn rất,đông,1 số thì
    rat nhiệt tình,vừa chia sẻ
    vừa post bài,chiếm khoảng 20%,
    còn lại hoạt động rất mập mờ,e xin
    . hết

hanamcool thích bài này.

6. ntd.ckct

ntd.ckct MemVIP

Bác hết chuyện để nói rồi à? Cái đó là do bản chất của từng con người.Họ không cám ơn thì thôi, mình ép uổng làm gì? Bạn làm như vậy các mem mới như tôi đây còn thấy ghét nữa chứ trao đổi học hỏi gì?Mất hết tinh thần đoàn kết giữa các thành viên.Bạn có hiểu cái câu " Chí công vô tư" ko?( Câu này bác hồ có nói đấy).Mình cứ cho đi rồi tất mình sẽ nhận lại được nhiều thứ khác,Lời cám ơn không quá to tát như bạn nghĩ đâu.Đang rất bận,nhưng vẫn muốn viết vài chữ cho bác đọc như vậy!!!

Chỉnh sửa cuối: 4/6/12
    tvh2002dz and hungvan like this.

7. lycafe_buon20

lycafe_buon20 MemVIP

Em kết câu này của bác TGC, ước j ai cũng hiểu và cũng làm được, cái j cũng nên song song giữa thực hành và lý thuyết phải không bác :), chứ nói mà không làm hoặc làm mà ko nói thì cũng chán lắm

bước vào sân chơi này nhiều người nói về cái tâm và cái đức lắm, nhưng làm được thì ko có máy, thank là cái hình thức để động viên an ủi người giúp mình, và vào đây thì mọi người cũng chỉ cần cái cảm ơn mà thôi, vì thế chúng ta hãy cùng nhau nâng cao giá trị tinh thần này cho tất cả ae...

tvh2002dz, van son and binhminhkc like this.

8. hcomm

hcomm MemVIP

Bác chủ nói đúng ý nghĩ của em.Đã là người cũng nên có tý phép lịch sự tối thiểu đó là phải biết cảm ơn những người trực tiếp giúp đỡ mình/.

van son thích bài này.

9. Dazzle

Dazzle Già Làng

Lại chuyện Thank's à các bác? Nói nôm na có người không những hỏi trên diễn đàn mà còn vào tận trong PM hỏi cơ bác ạ, được trả lời họ coi như xong chuyện, thậm chí không thèm một câu hồi âm. Đấy là nói chuyện cho đi nhá. Nhưng các bác cứ thử không trả lời xem, lập tức người hỏi sẽ "oánh giá" các bác ngay: nào là không ai muốn giúp đỡ à? Nào là: Hỏi mà không ai thèm trả lời à? Vậy thì thử cân hai mặt của một vấn đề xem bên nào nặng bên nào nhẹ? Có thể nói là người hỏi cần được trả lời hơn vì họ cần cho công việc của họ, vậy họ có sẵn lời cám ơn chưa? Còn bên được hỏi có cần trả lời không? Thực tế là không cần, mình biết mà khg trả lời cũng chả chết ai, hay nói khác đi là cán cân nặng hơn ở bên người hỏi. Vậy thì trách nhiệm của người hỏi được trả lời là nên cám ơn thì mới đúng. Còn người trả lời thì trả lời cũng được, khg trả lời cũng vô tư. Vì vậy có cám ơn cũng được, mà khg cám ơn thì cũng chả sao. Vì vậy:
    1. Người hỏi được trả lời thì phải biết cám ơn! (Do người ta cần mà).
    2. Người trả lời không nhất thiết đòi phải được cám ơn. (Vì ai bắt ông trả lời đâu, ông khg trả lời thì có người khác trả lời, mà khg cần được cám ơn).
    * Ấy đấy, lý sự cùn một chút về chuyện cám ơn trong diễn đàn. Từ giờ trở đi, ai hỏi, được trả lời mà khg cám ơn là "oánh". Còn ai trả lời mà đòi cám ơn là cũng "oánh". Chấm hết!

10. Cuimia

Cuimia MemVIP

Em cám ơn rồi ... đừng oánh ... hix ...hix .. mặc dù em ko hỏi . ..và ko được trả lời ... An toàn là bạn ...

van son, Dazzle and vuminhthe like this.

11. vuminhthe

Vâng em cũng cám ơn cả 2 bác rồi....2 bác cũng đừng oánh em nha...em còn muốn đóng góp nhiều hơn nữa cho TVC...nên chưa muốn bỏ chạy đâu....mà các bác có oánh em em cũng không chạy....:)):)):)):))

van son, binhminhkc and Dazzle like this.

12. LongLuke

LongLuke MemVIP

Tính e nhát chết,dọa thôi e đã sợ rồi
    chứ chưa nói woa'nh,thôi chào các bác :(

van son and Dazzle like this.

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình cũng cám ơn tất cả các bạn rồi nhá, mặc dù chả hỏi gì cả. Thôi thì cứ gọi là lễ nghĩa đi trước, nhỡ có "oánh" thì cũng nhẹ tay hơn.

14. binhminhkc

binhminhkc MemVIP

Em kết nhất câu này của bác.

tvh2002dz, vuminhthe and Dazzle like this.

15. vuquyen

vuquyen MemVIP

Với mình vấn đề này không quan trọng,
    thường thì mình rất chịu khó thanks.. hiiii có thể do quen tay, cũng có thể khích lệ tinh thần anh em.
    quan điểm của mình là có thể giúp được người khác cái gì là nhiệt tình hết mức có thể cả trong TVC lẫn đời thường....chẹp...chẹp.. nhiều khi giúp nhau tiền còn chả lấy chứ câu cảm ơn đã là cái gì....

Nhưng trong cuộc sống lời cảm ơn không những là một nét văn hóa đẹp mà còn là nhận thức của mỗi con người trong đối nhân sử thế. chúng ta không nên quá tiết kiệm những lời cảm ơn với người khác... nhưng cũng đừng quá nặng lòng với những người được người khác giúp mà không biết nói câu cảm ơn.... vì như mình đã nói " đó là quan điểm của mỗi người "

16. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Mọi người vì "1" người => Một người vì "mọi người" chứ :)

17. tvh2002dz

tvh2002dz Well-Known Member

xin trân thành cảm ơn tất cả mọi người,câu chuyện này của anh em ta trao đổi có lẽ chấm dứt tại đây. Một lần nữa cảm ơn mọi người. Câu chuyện này thảo luận rậm rộ trong diễn đàn, cũng là hồi chuông gióng lên cảnh báo, cho nhưng ai đã và đang...sẽ bị oánh nếu như... :D

18. sanvjp1

sanvjp1 Active Member

em luôn kết những gì mà bác nói. rất hay

19. Dazzle

Dazzle Già Làng

Hì...........Cái đấy gọi là "Tức cảnh sinh...dưa lê" đấy bác ạ.

sanvjp1 thích bài này.

20. sanvjp1

sanvjp1 Active Member

anh ở chỗ nào HN ý ạ. để em biết mấy hôm ghé vào anh chơi

21. tranduyetsla

tranduyetsla MemVIP

hạnh phúc là khi ta biết cho đi mà không cần nhận lại....
    Hạnh phúc cộng thêm và nhân lên khi ta đem chia nó cho người khác.

vuminhthe and Dazzle like this.

22. Dazzle

Dazzle Già Làng

Hơ -Hơ..................Mềnh ở cách Hà Lội 165 Km về phía Bắc, gần quán bia hơi Hà Lội thôi.

vuminhthe thích bài này.

23. vuminhthe

Anh Hoàng vui tính thật....

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |