digi4u

[Thăm dò] Thành lập Tổ phục chế TVC - năm 2014

Thảo luận trong 'CỬA HÀNG PHỤC CHẾ' bắt đầu bởi Nguyễn Tuấn Cameraman, 3/8/14.

?

Bạn có nhất trí thành lập Team PC theo hoạt động theo quy chế mới không?

Poll closed 8/8/14.
  1. 18 phiếu
    100.0%
  2. KHÔNG

0 phiếu
    0.0%
  3. Ý KIẾN KHÁC

0 phiếu
    0.0%
Multiple votes are allowed.
  1. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Vice Administrator Thành viên BQT

Thưa toàn thể anh chị em thành viên thuviencuoi.vn!

Sau một thời gian tổ phục chế ngưng hoạt động vì nhiều lý do (diễn đàn thiếu kinh phí duy trì, hỏng server). Mặc dù đã giải thể nhưng tay nghề và uy tín của tổ phục chế vẫn luôn được anh chị em thành viên diễn đàn khâm phục và ngưỡng mộ. Chính vì vậy mà thời gian gần đây số đơn đặt hàng phục chế đã dần tăng lên.

Một việc làm vô cùng ý nghĩa mới đây của anh Lê Phú (trưởng team PC) là vẽ ảnh chân dung để lấy kinh phí ủng hộ diễn đàn. Cùng với ý nguyện cao cả đó, tổ phó team PC HenryBay đã đề xuất với BQT một vấn đề sau:

1. Thành lập lại group với nhân sự mới 100%
    2. Bất kỳ thành viên có tay nghề và tâm huyết có nguyện vọng cống hiến cho sự phát triển diễn đàn đều có thể tham gia.
    3. Tiêu chí hoạt động của group dựa theo đề xuất ban đầu của Hồng Nhung
    (trưởng team PC trước đây) đó là:

- Thành viên trong group hoạt động trên nguyên tắc hoàn toàn tự nguyện, cống hiến tài năng và tâm huyết cho diễn đàn mà không đòi hỏi bất kỳ quyền lợi nào.

- Dành toàn bộ kinh phí thu được để ủng hộ vào quỹ phát triển diễn đàn.

Vậy BQT lập topic này để trưng cầu ý kiến của toàn thể thành viên diễn đàn, nếu đại đa số anh chị em thành viên nhất trí BQT sẽ lập topic đăng ký vào team PC và bầu trưởng + phó team.

Xin trân trọng cảm ơn!

2. vinhvideo_py

vinhvideo_py MemVIP

em muôn đăng ky lai vây phai lam sao bác tuân

canhnt, thangquyhop, vuquyen and 5 others like this.
  3. Lê Phú 03

Lê Phú 03 Team Phục Chế

Hiện tại công việc của tôi chủ yếu là vẽ + làm thiết kế ở 1 Cty Quảng cáo. Nên ban ngày chỉ online được giới hạn thôi. Chỉ khi tối về mới online nhiều.
    Cho nên vấn đề là tôi xin rút ra tổ Phục chế, các bạn hãy bầu người khác làm tổ trưởng ( Henrybay), tôi thấy là phù hợp nhất.
    Tôi đang dồn hết tâm huyết vào vấn đề vẽ chân dung cho topic này, vì topic này tôi sẽ hoạt động và nuôi dưỡng rất lâu dài:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Hy vọng sẽ tìm được nhiều người có nghề, có tâm huyết vào team Phục chế ảnh, sao cho DIỄN ĐÀN THU VIỆN CƯỚI luôn sinh động,
    Chúc BQT và tất cả anh em luôn khỏe và hạnh phúc. Trân trọng!!

danton, canhnt, domanhdung and 12 others like this.
  4. henrybay

henrybay Team Phục Chế

theo em thì cũng không cần phải bình bầu trưởng hoặc phó team nữa.team hoạt động trên tinh thần tự nguyện ai muốn đóng góp cho diễn đàn thì gia nhập thui.như vậy mọi thành viên sẽ bình đẳng và thoải mái hơn.chi phí thu được sẽ được nạp trược tiép vào mục ủng hộ diễn đàn.sau một tháng hoạt động lại BQT sẽ gút lại danh sách và sét nick thành viên chính thức sang màu hồng.các bạn nào muốn tham gia goup thì sẽ có một bài đăng kí có sẵn,chỉ điền thông tin member xin gia nhâp goup là xong.xin cảm ơn,thân mến

Chỉnh sửa cuối: 4/8/14
  5. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

E lại thấy như vậy nè các bác:
    Thành lập lại group với nhân sự mới 100% như a Tuấn đã nêu trên, nhưng kỳ này hơi khác trước tý.
    có thể để 1 trong 2 (trưởng team PC) hoặc phó team. báo giá rồi phân bổ cho AE trong tổ, chứ hồi trước có người báo 100k người 50k.... nên ko thống nhất đc, khách hàng hơi phiền vụ giá cả.

6. haohaop

haohaop MemVIP

haodisign nói đúng. Nhưng mình góp ý thêm. Về giá cả thì từng vùng mà có giá khác nhau(ở thành thị khác với nông thôn). cho nên muốn cho có hàng làm nhiều thì anh em hãy xem lại giá cả cho hợp lí. Người nhận hàng của khách cũng có lợi mà anh em trong tổ phục chế cũng có lợi. Vì là anh em trong diễn đàn cũng lâu năm cho nên mình xin góp 1 kiến đóng góp nhằm giúp đỡ anh em làm nghề(trong đó có mình) cũng như xây dưng diễn đàn 1 ngày càng lớn mạnh và hữu ích.

*PS: Đôi khi nhận của khách giá 150ngàn/1 sản phẩm(hình+khuôn). khi nhờ anh em làm trên này thì có người hét giá 150ngàn/1file hình thì đố ai mà giao cho anh em làm dc. Do đó sẽ phát sinh ra nhiều giá.
    Đó là những lời góp ý chân thật. Nếu có gì ko phải anh em góp ý thêm. Trân trọng!

7. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

* Ở TP. Đà nẵng các Mini Lab như: Anh Đức, Hoàng Gia, Trường Sơn... lấy giá từ 120.000đ - 150.000đ/Khung gương có đế (Tùy vào ảnh phục hồi...)

* Thợ bọn mình lấy giá giao động từ: 150.000đ - 200.000đ/Khung gương có đế

* Những ảnh làm gấp - ảnh chất lượng xuống cấp... giao động từ: 200.000đ - 250.000đ/Khung gương có đế

* Như vậy, theo ý kiến cá nhân tôi xin đề xuất như sau: Về mức giá, nên cân nhắc kỹ lưỡng; Vì mỗi vùng miền trên đất nước VN có mức sống sinh hoạt, giá cả khác nhau ! Thú thật, tôi báo giá và OK với khách hàng ở mức giá: 200.000đ - 250.000đ/Khung gương có đế, nhưng chưa bao giờ thấy khách hàng phàn nàn... Những thợ Photoshop khác cũng lấy như vậy - Trừ các Mini Lab...
    ...chụp ảnh thẻ lấy gấp (04 tấm 02x03 - 03x04, đã là: 30.000đ rồi ! ...

8. henrybay

henrybay Team Phục Chế

các bạn là thợ hình ,ắt hẳn là phải biết một điều quan trọng này để khi nhận hình pc khỏi phải hớ khi bị tổ pc "hét" giá nhé.nếu là ảnh tốt và tương đối dễ nuốt thì tpc chỉ nhận các bạn 50k thui,(anh có cơm thì tui cũng có tí cháo ha).còn đụng ảnh khoai sọ thì phải nhận khong dưới 150k thì mới có lời nhé.vì lúc này tpc sẽ nhìn vào bức ảnh mà báo giá nha,thường thì cao lắm sẽ là 100k và rẻ lắm cũng là 70k.vì sao lại mắc vậy?vì để gặm củ khoai sọ này cho nó ra dáng thì cũng đổ mồ hôi,sôi nước măt vài ba bữa.gò cho đẹp mà phải giống.chứ làm xong mà ra ông hàng xóm thì có mà húp cháo..gà.thật ra nó không đắt nếu đem đi vẽ truyền thần(4,5 trăm cho 1 tấm là bình thường).nói vậy để mọi người thông cảm và đưng cho rằng tổ pc thích hét giá nhé.....oan lắm đấy ah.thân mến

9. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Rất tâm đắc với ý kiến của bạn henrybay !

10. haohaop

haohaop MemVIP

anh em ai còn ý kiến thì lên tiếng nha. Nếu ko ai có ý kiến thì mình tính như Henbay vậy nhe. Thanks!:-bd:-bd:-bd

henrybay and hoandsg like this.
  11. rockphoto

rockphoto MemVIP

chúc mừng sự trở lại của TPC, mong mô hình mới hoạt động hiệu quả, thân thiện.
    -mọi người đặt hàng thì nếu có mắc một tí cũng coi như là ủng hộ diễn đàn làm cho TVC lớn mạnh. các thành viên TPC đã hết mình cống hiến tài năng& thời gian mà ko lấy công rồi.
    -còn TCP thì đừng nghĩ là giá bèo quá ko xứng công, hay là bị xem thường tài năng. vì mình đã tự nguyện rồi. cũng đừng hét giá cao mà tội thành viên khách. vì họ khổ vì ko biết làm mới nương nhờ TPCvà trong lòng cũng luôn mong "có tí cháo húp".
    vậy nên bản đang ký nên có thêm mục : giá đề xuất của thành viên khách, sau đó TPC liên lạc chốt giá. thành viên khách có thể đề xuất giá FREE vì vậy mới ko cản bước những người thật sự là "nhờ vả". khách ko đc lợi dụng mà nhờ vả. về phương diện TPC cũng nên "vui lòng" và đừng biến khách thành nạn nhân đc "nhờ" thì ít mà bị "vả" thì nhiều.
    Nhưng ko có tổ trưởng thì ai phân công lao động? ai lèo lái cái "bè PC" họat động đúng tinh thần? admin lái " thuyền TVC" đã đủ khổ rồi.
    bác Henrybay nêu cao tinh thần tự nguyện, bình đẳng là rất tốt vì chỉ có bình đẳng mới có đoàn kết và khích lệ thành viên hăng say cống hiến. ko nên vì mình là tổ trưởng thì có áp đặt một cái gì đó, gây bất phục rồi mất đoàn kết nội bộ TPC. thành viên ngoài nhìn vô TPC thấy chém nhau ghê quá thì bất an và ấn tượng ko tốt. E nghĩ thôi thì thay chữ "Tổ trưởng" thì cử một "người điều phối" công việc rồi ra giá luôn.
    e nêu ý kiến để giải quyết vấn đề giá và điều hành TPC nhưng e xin ko tham gia vì tay nghề yếu kém.

12. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

* Để bổ sung, phản hồi ý kiến của bạn rockphoto và một số ý kiến của các bạn khác, tôi xin ý kiến như sau:

01. Về mức giá, nên cân nhắc kỹ lưỡng; Vì mỗi vùng miền trên đất nước VN có mức sống sinh hoạt, giá cả khác nhau !

02. Bầu "Người điều phối" công việc ! Trong một tập thể nếu không có Tổ trưởng, làm sao nắm kế hoạch, thời gian, công việc... để điều phối... rồi ai bảo ai, "Cá Mè một lứa" à ?

Khi có "Đơn đặt hàng", Người điều phối công việc như sau:
    VD: Tổ PC có 05 người, Theo tuần tự: A - B - C - D - E
    Nghĩa là: Anh A nhận việc ! Có đơn đặt hàng tiếp: Anh B nhận việc, cứ tuần tự ABC ! Trường hợp đặc biệt: Khi đến phiên mình nhận việc, mà bận Dịch vụ, công tác PHẢI TRẢ LỜI NGAY với "Người điều phối" công việc, để không làm ảnh hưởng đến uy tín của Diễn đàn !
    ( Một bài học để rút kinh nghiệm là trong dịp Offline TVC trước ngày khai mạc... )

03. Tổ PC đã làm việc không vì mục đích cá nhân, chỉ VÌ MỤC ĐÍCH CAO CẢ CỐNG HIẾN TÀI NĂNG - CÔNG SỨC ĐỂ CÙNG BQT CÓ ĐỦ ĐIỀU KIỆN BẢO DƯỠNG & DUY TRÌ DIỄN ĐÀN TVC PHÁT TRIỂN...

Còn các Thành viên khác, chúng ta cũng cùng chung tay, góp sức đi chứ ! Diễn đàn TVC là của ai và vì ai ? Thử hỏi, trong chúng ta, nếu không phải là Thành viên, liệu có thể vào đây để Download dữ liệu về nhà được không ?

VD: Báo giá khách khách hàng là 100.000đ, nhưng đương sự (Thành viên nhận trực tiếp với khách hàng) lại báo giá là: 150.000đ, để "có tí cháo húp", như vậy coi sao được, kỳ lắm đó, như vậy theo đạo lý ở đời là: SỐNG TRÊN MỒ HÔI, NƯỚC MẮT, CÔNG SỨC CỦA NGƯỜI KHÁC !
    Nếu như vậy, nếu tôi được anh em tín nhiệm bầu vào Tổ PC, tôi cũng công khai biểu rằng: TÔI SẼ LÀM VIỆC THIỆN Ở MÔI TRƯỜNG KHÁC TRONG MỘT CÔNG VIỆC KHÁC, các bạn ạ !

04. Quan điểm và lập trường riêng của tôi là: TVC nhận phục hồi ảnh cũ các loại, giá cả RẺ hơn rất nhiều so với toàn cục xã hội !
    (Giá báo sao, "Người trung gian" báo lại với khách hàng y như vậy) Có chăng, BQT + Tổ PC cộng thêm ít Xăng nhớt cho anh em khi nhận hàng của khách...
    Giá cả rẻ, chất lượng tốt, ắt sẽ có nhiều đơn đặt hàng; mà nhiều "hàng về" ắt sẽ có nhiều "zs...tiền", có tiền nhiều... BQT thoải mái theo hoạch định mà nâng cấp... có vui không !

Ý kiến cá nhân, tôi không nhằm vào để đả kích ai, chỉ mong phát biểu thẳng thắn, công khai, chính trực để cùng xây dựng Diễn đàn lớn mạnh !

Xin cảm ơn !

Chỉnh sửa cuối: 5/8/14
  13. TVM

TVM Điều hành viên cũ

Một bức ảnh cần phục chế có nghĩa là tấm hình đó rất có ý nghĩa với người cần tấm hình đó được trở lại đúng quá khứ của nó.nhưng để phục chế được tấm hình không đơn giản như làm một tấm ảnh thẻ hay chụp mới một tấm hình chân dung. còn tùy vào tình trang của tấm hình đó như thế nào để anh em phục chế vắt công dán mắt vào để tìm lại quá khứ cho nó, chính vì thế nên giá cả sẽ giao động khác nhau không thể bèo bọt như bác nói được . của một đồng công một nén anh em phục chế làm rất cực khổ không nhàn hạ như mấy ae chụp chân dung,

14. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

* Ý kiến cá nhân, tôi hết lời tán thành ý kiến chân tình của bạn TVM !

15. Lúa Chín

Lúa Chín MemVIP

ví như thế này:
    thường có 3 dạng hình cần phục chế: Dễ [ A]- Được - Khó Nhai[C]
    khách hàng sẽ phải tự nhận biết được nó nằm ở mức nào????? ( lấy kinh nghiệm chứ k phải phán bừa để ng # làm rẻ)
    --------------
    tôi là khách hàng có 1 file ảnh muốn làm
    THÔNG TIN KH - FILE ẢNH - MỨC ĐỘ - GIÁ ĐỀ NGHỊ - TG HOÀN THÀNH.
    tôi tên ..... - gửi file ảnh làm - đánh giá mức độ B - giá để nghị 70k - 100k - 3 đến 5 ngày
    ------------
    việc còn lại do TV TPC vào định giá và xác nhận đơn hàng.

16. henrybay

henrybay Team Phục Chế

một điều hết sức tế nhị và ko phải ai cũng biết về số tiền bảo dưỡng duy trì server hàng tháng mà những người như anh nguyễn tuấn,hongianglong,nghesyngheo phải lo,có nhiều khi phải lo lắng khi thu ko đủ chi.nhưng ko ai than vãn một tẹo nào......họ vẫn lo trọn vẹn mọi bề........hiểu điều này nên chúng ta mỗi người một tay,thay vì gửi hình ra lab làm cho rẻ thì gửi vào tpc coi như ủng hộ vậy.một công đôi ba việc....vừa được tiếng mà mà cũng được miếng (chắc cũng ngon chứ ko quá tệ các bác nhỉ!).hì

Chỉnh sửa cuối: 5/8/14
  17. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Ko vấn đề tiền mắt hay rẻ mình ko nói, cái ý mà mình muốn nói đây là. củng tấm hình đó mà trong TPC có người cho giá cao, giá thấp, nhiều khi trên lệch giá quá thì ko hay cho lắm.
    Có nghĩa là ý mình muốn nói khi khách hàng đặc PC, thì 1 trong 2 là trưởng team PC hoặc phó team đưa ra cái giá náo đó rồi phân bổ cho AE trong tổ, chứ AE trong tổ đừng đưa giá.
    VD: trưởng team báo giá 150k mà AE trong tổ báo 120k hoặc 100k làm như thế mất hoai nghi của tổ trưởng hết rồi, AE thành viên lại nói AE ko thống nhất đc cái giá.

18. henrybay

henrybay Team Phục Chế

sau gần 2 năm đồng hành cùng tổ pc mình rút ra một số điều thế này:những vấn đề nảy sinh ra phần lớn là do phần chi phần trăm cho thành viên làm ảnh.bây giờ ta lại trở lại mô hình ban đầu đó là làm ảnh trên tinh thần tự nguyện,ko nhân thù lao,cống hiến trao dồi kinh ngiệm là chính,tiền nhận được sẽ được khách nạp thẳng vào tài khoản tvc nên mọi việc sẽ ổn.vì ngoài ra thành viên tpc còn phải mưu sinh với studio của mình nên ai rảnh thì vào nhận làm,còn ko ai rảnh thì báo với khách là ko làm,chỉ đơn giản là thế.ko gò ép anh em phải làm,điều này sẽ gây áp lực tâm lí ko hay(vì đã là tự nguyện thì ko có sự ràng buộc cho công việc này).còn giá cả thì ai nhận thì người áy báo giá, được thì làm ,ko thì cũng chẳng sao.cùng cho thành viên cái quyền này để tạo sự tôn trọng và bình quyền trong goup.đã làm việc thiện thì chắc chẳng mấy ai phàn nàn về sự được,cho ở đây.........cái được lớn nhất mà mình nhận được có lẽ chính là cái mình cho đi như bác hoadsg thường nói vậy.đôi dòng tự sự.thân mến

19. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

"Mọi điều rồi cũng qua đi, chỉ có tình thương là ở lại"
    Bời vì: Cho ! Là đón nhận...

Khi đã cho, ta đón nhận được 02 điều:
    01. Đón nhận hạnh phúc tràn đầy !
    02. Đón nhận sự thật... phũ phàng !

Rất tâm đắc với bạn henrybay !

* PM:
    Bạn henrybay thân mến !
    Rất mong được làm quen, giao lưu với Bạn !
    Xin Bạn ghé thăm:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    để phần nào hiểu được điều mình tâm đắc với Bạn là có ý vị của nó, Bạn ạ !

* Trong cuộc đời này, có ai chưa một lần CHO & ĐÓN NHẬN hay không ?
    Mẹ cha sinh ra ta, cho ta được làm người nguyên vẹn: Đó là CHO !
    Và ta (Dù có không muốn đi nữa) cũng phải ĐÓN NHẬN hạnh phúc mà cha & mẹ đã tạo nên ta hoàn hảo như Tạo hóa đã BAN !
    Còn những em bé mồ côi, được sinh ra trong "nhà thương", nơi góc phố hiu quạnh lạnh lẽo... sau hiên Chùa, các em ĐÓN NHẬN sự thật còn hơn chúng ta tưởng...
    Tôi đã nhiều lần xúc động, ray rức trong lòng và tự hỏi: Sao cuộc đời này CHO & ĐÓN NHẬN lại muôn hình, muôn hướng vậy nhỉ ?
    Hỏi, để rồi tự mình ngậm ngùi với mình, không phải đồng cảnh ngộ với mình, mà thương cảm, đồng cảm và tương giao với vũ trụ, vốn bao la, mênh mông...

"Anh em hãy yêu thương nhau như Thầy đã yêu thương anh em" (Ga 15,12)
    (Đôi dòng tâm sự cùng bạn henrybay & Cộng đồng Diễn đàn !

Trân trọng !

Chỉnh sửa cuối: 20/8/14
    phuoc, henrybay, HonGiangLong and 2 others like this.
  20. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Ảnh phục chế là ảnh khó làm nhất,đòi hỏi người làm phải có tay nghề và năng khiếu.Không những vậy còn lấy đi của người làm một khoảng thời gian rất nhiều.Để tính đến việc "công cán" thì làm những thứ khác "ngon ăn" hơn nhiều.Ví như một ảnh thẻ lấy ngay làm mất chư đầy 5 phút,một ảnh cp-cp12 cỡ khoảng 30 phút.Còn ảnh phục chế thì cả một buổi,có khi cả ngày...Do vậy đòi hỏi người phục chế phải có tâm huyết,và sự kiên trì không tính toán hơn-thua.
    Bây giờ người người,nhà nhà đều có thể truy cập mạng,rồi ghé vào diễn đàn của chúng ta và rồi bất cứ ai cũng có thể nhờ cậy làm Giúp có phí một thứ gì đấy nhất là phục chế ảnh.Giá cả là một vấn đề mà khách hàng rất hay đắn đo do họ không nhìn thấy sự khó khăn trong công việc phục chế-đó là chuyện thường tình.Trong diễn đàn tôi biết có rất nhiều người tài năng và có tâm huyết sẵn sàng bỏ thời gian,công sức không tính toán thiệt hơn.Do vậy cái giá đưa ra nên chỉ bằng 1/2 giá đời thường là đủ.
    Còn cách tổ chức nên để mọi người có khả năng,có tâm huyết cùng tham gia để tạo sự sôi nổi hơn,và khách hàng sẽ có quyền lựa chọn một trong những tác phẩm đó.Còn thù lao sẽ do một người phụ trách mảng định liệu.
    Vài lời góp ý nhỏ.Chúc anh em diễn đàn vui,diễn đàn ngày càng phát triển!