MAGIC LANTERN & CANON 50D quay VIDEO Full HD - Có kèm video TUT.

Thảo luận trong 'Canon' bắt đầu bởi Dazzle, 17/10/12.

1. sumi123

sumi123 MemVIP

chúc mừng bác , sao em update rồi mà ko biết đường quay ,có cần cân chỉnh gì nưa ko ??
    Bác bị anh Ca-Ni khích tướng rồi

Chỉnh sửa cuối: 19/10/12

2. Dazzle

Dazzle Già Làng

1. Format thẻ nhớ bằng máy ảnh.
    2. Clear settings (Xóa toàn bộ các thiết đặt mà bạn đã tự đặt cho máy, để máy trở về thiết đặt của nhà máy).
    3. Giải nén phần mềm MAGIC LANTERN vào thẻ nhớ.
    4. Cài đặt như hướng dẫn.
    * NOTE: lưu ý phần 2 rất quan trọng để phần mềm làm việc correct với firmware của máy.
    Đố bác nào biết nút quay ở đâu đấy! Mình hì hụi đọc mãi cái User Giude mới tìm ra.

sumi123 thích bài này.

3. sumi123

sumi123 MemVIP

Em loay hoay nãy giờ chưa tìm ra dc:-o

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

1. Xem MENU của MAGIC LANTERN: Bấm nút có hình thùng rác, chọn MENU VIDEO (Hình cái máy quay), kích hoạt cho nó làm việc (Bấm SET cho hiện lên 1920x1080). Nhớ là nếu không quay thì tắt cái chức năng đó đi nhé, tức là chọn về Disable.
    2. Muốn quay thì bấm nút cạng nút MENU để mở chế độ LIVE VIEW (Nếu chế độ LIVE VIEW của máy chưa kích hoạt thì phải vào MENU của máy kích họat cho nó có "ENABLE").
    3. Nút quay START/STOP là .......nút SET , he-he..........bấm bằng ngón cái tay phải, rất tiện đó.

sumi123 thích bài này.

5. sumi123

sumi123 MemVIP

hehe thank bác quay đc rồi mà sao lúc chiếu nó chạy nhanh như gió chắc 60hinh 1 giây wa

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

hè-hè...sướng chưa? Bây giờ tự chỉnh lấy nhá, mỗi máy nó hơi bị khác nhau đấy! Mình đang bận dựng phim quá, chưa đi quay được. Mới bấm nghịch một chút thôi.

sumi123 thích bài này.

7. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đôi khi đi chụp muốn quay cái gì đó tiện lắm bác Tuấn ơi, hoặc giả hàng xóm gọi sang quay sinh nhật 20 phút cho cháu bé, ngại lắp băng vào PD170 vừa lách cách, vừa tốn kém. Lấy ngay máy ảnh quay có phải tiện không bác?

sumi123 thích bài này.

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

PAL hoặc NTSC là do mình đặt trong máy trong MENU chính bác ạ, còn khung hình của nó là Full HD 1920x1080 như trong clip cài đặt bác đã thấy đó.

nguyenhatminh thích bài này.

9. nguyenhatminh

nguyenhatminh Member

Vài thắc mắc xin hỏi các bạn : Canon 50 D khi quay film có thu được tiếng ko vậy ? Mic nó nằm ở đâu ? Phần mềm Magic Lantern chạy trực tiếp trên thẻ nhớ vậy nếu đã format thẻ nhớ thì cũng phải copy tất cả các file vào lại thẻ và có cần phải chạy update nữa ko?..Hao pin và nóng sénor là chuyện phải được tính đến...Khi chụp hình thì tắt mục số 3 trong menu Liview phải ko các bạn và khi format thẻ hoặc thay thẻ nhớ khác vào máy để chụp hình thì máy có báo lỗi ko ? Mình chuẩn bị update nhưng còn vài điều chưa hiểu rõ,rất mong được các bạn đã chạy được phần mềm này cho mình thọ giáo thêm...Thanks.

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Một phút trước đây mình cũng lần mò trong Internet vơpis câu hỏi như vậy, và được một bạn trả lời là CANON 50D không có thiết bị thu tiếng thì lẽ dĩ nhiên là khg có khả năng ghi tiếng, Cũng chính vì vậy trong MENU không có TAB AUDIO. Và hướng giải quyết là dùng thiết bị thu tiếng bên ngoài sau đó "sin" audio lại với video thôi.
    Trong USER GUIDE đi kèm với bộ MAGIC LANTERN có nói rõ: Không nên xóa files ML trên thẻ nhớ vì nếu xóa mất nó đi thì máy sẽ bị treo, và lức đó bạn phải tháo PIN ra để khôi phục hiện trạng làm việc của máy.
    Mình nghĩ là nếu bạn định quay thì nên dùng 1 thẻ riêng cho nó. Lúc chụp ảnh bạn dùng 1 thẻ khác cắm vào khởi động máy, nó sẽ không khởi động, bạn tháo pin ra, lắp lại, khởi động máy thì nó sẽ khởi động với thẻ kông có files của ML. và bạn sẽ chụp hùnh như bt. Lưu ý: Luôn nhớ, nếu bạn khg có ý định quay phim thì nên vào MENU và Díable cái chức năng quay phim đi. Mình đã UPDAET và vừa thử quay 1 đoạn ngắn, Đang Up lên media cho anh em tham khảo.

11. Dazzle

Dazzle Già Làng

Lưu ý: Như máy của mình vào MENU bên dưới chữ Movie Record: 1920x1080. 30fps có dòng Shutter Button: Có 3 sự lựa chọn, mình chọn "Leave Unchanged" thì bấm Start/Stop ngon lành. Còn nếu chọn "Hold During REC" thì chỉ Start được chứ không Stop được.

---------------------------------------
    Vui lòng đăng nhập để thấy link Các bạn tải về xem thử. Mình quay với hai đèn tuýp trên tường trước mặt mẫu, phía sau không có đèn. Hoàn toàn để tự động. Up thẳng bằng file *.MOV 1920x1080, nhưng YOUTUBE không chuyển thành Full HD mà lại chuển mất thành SD. Các bạn xem tạm demo và tải filr gốc về xem với chuẩn Full HD.

Last edited by a moderator: 11/7/15

12. sumi123

sumi123 MemVIP

bác quay đẹp quá, em quay chưa đc , hình chạy tốc độ nhanh quá . đang mò chỉnh cho chậm lại nhung chưa đc

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình nghĩ rằng bạn làm sai cái gì đó. Mình cũng làm khg đúng lần đầu, tức là mình quên khôpng "Clear Settings" - Xóa các thiết đặt mà mình tự đặt cho máy, ví dụ như bẳng màu, nhiệt độ K v.v... nên khi setup phần mềm cho máy, phần mềm làm việc không đúng. Mình phải làm lại bằng cách sau:
    1. chuyển tắt chế độ quay phim MOVIE RECORD sang Disable
    2. Update lại Firmware 1.0.9 cho máy bằng 1 thẻ khác, Sau đó rút PIN ra, lắp PIN lại. Cắm thẻ khác có chứa ML vào.
    3. Vào MENU của máy bấm chọn Clear Settings (Bên trên dòng Firmware Version ấy).
    4. Update lại phần mềm Magic Lantern.
    Chỉ sau đó máy mới quay chuẩn như clip bạn đã thấy.

sumi123 thích bài này.

14. Dazzle

Dazzle Già Làng

Quay thêm vài đoạn, và render bằng EDIUS sang chuẩn HD, lúc đó YOUTUBE cho phép xem chuẩn Full HD 1080:

Last edited by a moderator: 11/7/15

15. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

bác Hoàng ơi sao máy của me nó chỉ có chiFirmware 1.0.7 như thế này nhỉ liệu có chạy được phần mềm MAGIC LANTERN này không nhỉ

16. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

mong bác chi giáo thêm cho em với cam ơn bác nhiều

17. Dazzle

Dazzle Già Làng

Không thể chạy được.
    Dưta khoát phải up lên đến Version Formware 1.0.9, trong CLIP hướng dẫn mình có nói rồi đấy. Chúc bạn thành công như mình nhá!

18. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

thế bây giờ làm sao được bác nhờ bác chỉ giùm em với , sao máy của bác nó lại có Version Formware 1.0.9 ma của em lại không có Version Formware 1.0.9 mong bác giúp đỡ

19. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

thế bây giờ làm sao được bác nhờ bác chỉ giùm em với , sao máy của bác nó lại có Version Formware 1.0.9 ma của em lại không có Version Formware 1.0.9 mong bác giúp đỡ

20. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bác Hải sao lại bỏ qua bài viết này nhỉ:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Đuôi *.MOV Codec H.264 bác ợ! Mà có cái file gốc em post lên đó bác, bác tải về mà xem Viewinfo là biết ngay thôi.

21. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

Chào buổi sáng bác Hoàng một ngày tốt lành sang dậy em mở máy và làm theo hướng dẫn bác cho em đã làm đươc , nhưng quay xong thì mình co nên tháo thẻ ra không nhỉ , hây là đẻ ở trong máy rồi lấy tài liệu nhỉ bác , bac cho em lời khuyên

22. Dazzle

Dazzle Già Làng

Quay hoặc chụp xong tháo thẻ ra lấy dữ liệu như bình thường. Trên máy của mình khi lại cắm thẻ vào, máy không nhận được, lúc đó tháo pin ra và đút pin lại, máy lại làm việc bình thường. Bạn nhớ: Nút ghi và stop video là nút SET nhé, không có lại không tìm thấy. Đọc kỹ lại mấy post trên, nơi mình hướng dẫn cách set MENU để bấm ghi và bấm STOP được. không có là chỉ bấm REC mà không bấm STOP được đấy!

23. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

Vâng em cảm ơn bác đã nhiệt tình cùng ace thư viện cưới xin chân thành cảm ơn bác , chúc gia đình bác sức khỏe và thanh công trong công viêc ,cũng nhơ trong đời sống......

Dazzle thích bài này.

24. sumi123

sumi123 MemVIP

Hi bác Hoàng , em cài vào rồi gở ra rồi , nó làm thay đổi register của máy luôn ,và làm thay đổi C.Fn nữa, sáng nay chụp hình nó ko cho lấy nét, hết hồn , clear setting ko đc phải clear C.FN luôn

25. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn đọc kỹ hướng dẫn rồi làm lại xem. Nói chung là trò này dành cho những người hiếu kỳ và táy máy. Những ucngx phải rất tỷ mỉ, nghiên cứu ký rồi hãy thực hiện, chứ không thể vừa uống bia vừa Update được đâu. Chúc bạn thành công....lần sau! Mà bạn xem cái video của mình quay đấy, có vấn đề gì đâu? Mà này: Nếu đi chụp ảnh thì phải tắt cái chức năng quay phim đi, rồi mới đi chụp ảnh. Có lẽ tại thế rồi!

sumi123 thích bài này.

26. sumi123

sumi123 MemVIP

thank bác đã nhiệt tình chỉ dẫn ,chắc mỗi máy mỗi khác , em phải để dành tiền mua thêm 1 cái máy nữa đễ vọc thôi,=))

27. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn Update lại Firmware 1.0.9 cho máy đi, sẽ chụp bình thường, Nhớ là trước khi thoát khỏi chương trình ML, nhất thiết phải Disable dòng MOVIE RECORD, nếu không thì tuy đã xoá ML đi rồi, nhưngc chức năng quay phim sẽ vẫn còn tồn tại trong máy của bạn. Sau khi Update lại Firmware 1.0.9, bạn tháo pin ra khoảng 10s, sau đó lắp lại chụp bình thường như trước đây..

28. sumi123

sumi123 MemVIP

thank bác, đã đưa em nó trở về hiện trang ban đầu rồi .giờ để chụp thôi, ko dám vọc nưa đâu , đau tim lắm :-o

Dazzle thích bài này.

29. NikonD

NikonD Banned

Không có gì đâu Bác cứ thoải mái đi ,ko cần mua máy có chức năng quay phim .mà vẫn quay được thì Sướng quá đi còn gì .tội gì ko chơi .Em ko có 50D .chứ có là em làm tới luôn Đó .vừa quay vừa chụp quá Đỉnh !

30. ku_tit

ku_tit New Member

Bác Hoàng cho e xin cái link phần mềm MAGIC LANTERN này đi bác

31. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vui lòng đăng nhập để thấy link - bạn lưu ý các dòng máy khác nhau cần có phiên bản Update Firmware khác nhau, nói chung là cần phiên bản cao nhất, thì phần mềm ML mới làm việc đúng.

Chỉnh sửa cuối: 24/10/12
    ku_tit thích bài này.

32. ku_tit

ku_tit New Member

Dạ máy em cũng máy 50d bác ạ bác ơi dowload cho 50d ở đâu bác hình như nó bắt đăng ký acc hả bác hix

33. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nếu bạn định Update để 50D quay được video thì bạn nên lưu ý cách update. Không nên vội vã, và cẩn thận từng bước nhé:
    1. Nạp thật no pin cho máy.
    2. Chuẩn bị 2 cái thẻ và format bằng máy ảnh, nên nhớ là bằng máy ảnh nhé, chứ không phải bằng vi tính đâu:
    + Một cái thẻ nhỏ thì giải nén phiên bản mới nhất Firmware cho CANON 50D (là phiên bản 1.0.9). Vui lòng đăng nhập để thấy link.
    + Một cái thẻ dung lượng lớn, sau này dùng để quay video vào đó, khuyến cáo là khoảng 8-16Gb trở lên, dùng thể đời mới (Klass 10). Tai giải nén bộ MAGIC LANTERN vào đó (Sẽ có rất nhiều files, cứ copy hết vào đó). Sau này cái thể đó sẽ là cái thể khởi động mõi lần muốn quay video.
    3. Cắm thẻ nhỏ vào để update Firmware cho máy lên phiên bản 1.0.9. (Nếu khg cần quay phim thì dừng lại ở đây).
    4. Nếu cần quay phim thì tắt máy, thay sang thẻ lớn.
    5. Trước khi update tiếp lưu ý: Chuyển máy sang chế độ M,P... (Không để tự động là được).
    6. Phần này rất quan trọng này, nhớ nhé: trong MENU trên cái dòng "Firmware version" có dòng "Clear Settings" (Xoá các thiết đặt). Ta cần xoá toàn bộ các thiết đặt mà ta đặt cho máy khi chụp ảnh, để máy trở về thiết đặt của nhà sản xuất ban đầu. Nếu không xoá các thiết đặt ta tự chọn, thì MAGIC LANTERN sẽ làm việc sai.
    7. Update theo hướng dẫn tại post #1.
    * Gợi ý: Nút bấm REG "Start/Stop" là nút SET nhé, không có lại không tìm được.
    --------------------
    Nhắc nhở: Nếu bạn không tự tin, và không hiểu về máy ảnh, thì hoàn toàn không nên làm việc Update Firmware và cài phần mềm MAGIC LANTERN cho máy. Bởi nếu có sai lầm làm hỏng máy, không ai có thể giúp bạn được!

Chỉnh sửa cuối: 25/10/12

34. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vui lòng đăng nhập để thấy link - Nhìn thấy chữ Download và có hai phiên bản, bạn chọn lấy phiên bản 2.3 Stable working on 5D Mark II, 550D, 60D, 600D, 50D, 500D.

35. ku_tit

ku_tit New Member

Em làm như hướng dẫn bác ạ bản cũ của em lá 1.0.3 em cũng ấn như bác ấn xong nó hiện loadinh..... rồi màn hình đen xì luôn để 5p vẫn không có kết quả là sao bác @_@ em làm đi làm lại 3 lần tháo pin va thay 3 thẻ rồi ạ

36. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn nên nhớ, trong khi máy "loading.........." tuyệt đối không được động đến máy, hoặc bất cứ cái nút nào. Nếu hiện nay máy vẫn làm việc bình thường thì khuyên bạn không nên "nghịch" nữa. Và nếu bạn vẫn muốn Update thì nên nhờ người có kinh nghiệm ĐƯNG BÊN CẠNH để tư vấn cho!

ku_tit thích bài này.

37. ku_tit

ku_tit New Member

Vâng như e đang thích máy quay được hix e vừa làm lại lần nữa cũng không đc vậy thì lỗi như nào bác, e cũng không ấn vào nút gì ạ
    e làm như bác ạ @_@

38. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn có làm đúng trình tự không:
    1. Update cho máy lên phiên bản Firmware 1.0.9
    2. Sau đó mới caif phần mềm MAGIC LANTERN.
    Làm đúng vậy không hay bạn làm ngượic lại?

39. ku_tit

ku_tit New Member

EM giải nén MAGIC LANTERN. vào thẻ và sau đó làm Update cho máy lên Firmware 1.0.9 như video của bác nhưng nó khi máy là ok để up ko em cũng ấn ok như bác nhưng máy em hiện mỗi chữ loading chừng 3s rồi màn hình đen ngòm luôn nhưng điện ở bảng nhỏ phía trên vẫn hiện a

40. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vậy có lẽ bạn làm sai rồi.
    Bước 1: Bạn cần UPDATE cho máy phiên bản 1.0.9. Bạn cần tìm bản 1.0.9 về để giải nén ra thẻ. Phiên bản này trên các trang cua CANON có sẵn. Và Update như trong video hướng dẫn của bài "Liều mạng với CANON 50D" ấy nhé!
    Bạn làm bước 1 trước đi, chưa động gì đến phần MAGIC LANLERN cả nhé!

ku_tit thích bài này.

41. ku_tit

ku_tit New Member

Bác cho cháu cái link về phiên bản 1.0.9 với ạ cháu tìm mãi không thấy hix

42. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vui lòng đăng nhập để thấy link, và cũng có link tải phần Firmware cho update ngay trang đầu. banj chịu khó đọc và tự nghiên cứu đi nhé, mình viết rất đầy đủ đó. Nếu chưa đọc kỹ và chưa hiểu hết thì đừng làm cái gì vội!

ku_tit thích bài này.

43. ku_tit

ku_tit New Member

Cảm ơn chú Cháu update phiên bản đấy được rồi chú

Dazzle thích bài này.

44. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vậy đó, chứng tỏ bạn không chịu khó đọc kỹ hướng dẫn. Bây giờ trước khi update cái chuyện quay video, mong bạn đọc rất kỹ phần mình hướng dẫn thêm đó nhé, lưu ý nhất hai điểm:
    1. Chuyển ssang chế độ M hoặc P cho máy ảnh.
    2. Clear Settings!!!!!!!!!!!!!! Nhớ đấy, khg có là không được đâu.
    * KHi up đúng động vào máy, khg tắt nguồn và không bấm bất cứ nút nào!

ku_tit thích bài này.

45. ku_tit

ku_tit New Member

Cảm ơn chú cháu cũng đã cài đc MAGIC LANLERN rồi cháu quay thử úp lên mở hàng cháu thử đầu tiên gửi video lên @_@

46. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chúc mừng bạn. Bây giờ để YOUTUBE nhận đúng chuẩn HD bạn nên dùng trinhg dựng phim EDIUS để render file *.MOV đó sang định dạng WMV, nó tự động chuyển sang Full HD WMV dung lượng nhỏ và codec tương thích với YOUTUBE. Bạn sẽ nhìn thấy đúng chuẩn 1080p trên YOUTUBE!

ku_tit thích bài này.

47. ku_tit

ku_tit New Member

Vâng cảm ơn chú cái phần mềm EDIUS cháu chưa chó cháu dùng Total VIdeo Conver ra WMV up lên đê cho mọi người kiếm chứng lòng tốt của chú thực sự cảm ơn chú nhiều cháu dùng cái này quay chơi thôi ạ

Dazzle thích bài này.

48. Dazzle

Dazzle Già Làng

Khâm phục tính chịu khó tìm hiểu của cháu. Chúc mừng sự thành công của cháu và mong đợi được xem các video đẹp do cháu quay bằng đồ chơi mới của công nghệ!.

ku_tit thích bài này.

49. ngoc binh

ngoc binh Member

Đọc topic này em phục Bác Hoàng 3 điểm mà em cần học hỏi đấy:
    1/- Bác có đức tính rất tốt hòa nhã, điềm tĩnh nhưng cũng đầy tự tin.
    2/- Kiến thức uyên thâm nhưng không tự cao tự đại.
    3/- Rất nhiệt tình chỉ bảo cho mọi người, không dấu nghề.
    Thực ra em vào TVC để học hỏi chơi văn nghệ thôi, em không có máy ảnh Canon 50D, cũng không làm dịch vụ. Em chỉ có 1 cái máy ảnh du lịch. Thỉnh thoảng chụp miễn phí cho bạn bè và gia đình. rồi tập tành dụng phim cho vui.
    Kính chúc Bác Hoàng cùng gia đình năm mới nhiều sức khỏe, niềm vui và hạnh phúc. Chúc Bác làm ăn ngày càng phát đạt. Chúc cho diễn đàn ngày càng lớn mạnh để mọi người cùng vào giao lưu học hỏi.
    Kính chào đoàn kết và xây dựng!

anhvn1788 and Dazzle like this.

50. nhatan113

nhatan113 MemVIP

Bác Hoàng ơi, em thấy video bác quay đẹp lắm. Bác lâu năm quay video bác thấy ở vùng quê có thể dùng máy 50D này đủ tự tin quay cưới hỏi bàn tiệc được không ạ? Em chưa từng quay video, kinh phí chưa có để mua máy quay nên thấy bác quay đẹp bằng 50D nên có hứng chí hỏi vậy? Mong bác tư vấn cho, xin cám ơn.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |