Hỏi về GPU hỗ trợ cho PR

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi Thành_Editor, 26/11/16.

1. Thành_Editor

Thành_Editor Member

Em đang chuẩn bị lấy con GTX 660 mà không biết hỗ trợ tốt cho Pr không ạ, em thấy số nhân cuda cao rất good nhưng xung nhịp lại thấp hơn mấy thằng khác, ai đang xài cho em xin ý kiến và cho em hỏi một số dòng tốt cho Pr dưới 4 củ ạ
    Thanks...

2. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

GTX 660 xài nói chung cũng ngon trong tầm giá đấy bác, e xài nó hơn 3 năm rồi thấy cũng ổn, nhưng ở thời điểm này mình nghĩ nên ráng đắp thêm tiền mua Card đời cao hơn, 660 nói đằng nào nó cũng cũ quá rồi, ruớc nó về lúc này không tối ưu cho tương lai đi đường dài.

Bác nên tham khảo GTX 970, 780, 780Ti card used còn bảo hành dài giá rất tốt hoặc không thì dùngGTX 1060 6GB giá nó chưa tới 7tr

P/S: Mình ko tư vấn dùng card 1060 ngay vì hiện tại mình thay có vẻ như phần mem Adobe chưa hổ trợ tốt cho nền tảng GPU Pascal 1000 series nên hiệu năng làm việc của nó chưa ấn tượng gì lắm so với đời 900 series trở về trước

3. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Mua GTX970 tầm 5-6 triệu dùng rất ổn bạn nhé, mình dựng multicam, view 3 máy + 1 màn edit full rất mượt.

trancongkhanh, SuSu and nguyenbachbp like this.

4. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bữa mình cũng lăn tăn, 970 cũ tầm 5tr tới 5tr5, hàng còn tốt, nhưng tới hồi đi xem 1060 3GB giá chưa tới 5tr thì lại chọn nó luôn, bảo hành 48 tháng. Một số lý do dẫn tới quyết định:
    1. Ít hao điện, không kén nguồn
    2. Tỏa nhiệt ít nên quạt cũng ít ồn, hay làm đêm nên cái này ảnh hưởng nhiều.
    3. Nhỏ gọn nhẹ, gắn vào cái thùng cũ không lo nghĩ gì, trong khi đang lưỡng lự lấy cái gigabyte 970 3 quạt dài sọc, phải đổi thùng là cái chắc.
    4. Mới ra, nhiều công nghệ mới, có thể các phần mềm chưa khai thác hết nhưng trong tương lai gần sẽ hỗ trợ, nvidia thế nào cũng phải hỗ trợ các hãng sx phần mềm để nhanh chóng tương thích sản phẩm mới.
    Hiện tại mình chỉ dùng PS6 với edius 6 và 7. Khi chạy edius thì thấy nó chỉ hoạt động ở xung nhịp tầm 7xxMHz, khoảng 12% TDP. Còn nếu chỉnh cho nó chạy ơ xung 15xxMHz thì edius mượt hơn, kỹ xảo, video fx... chạy mượt hơn nhưng lúc nào cũng 20% TDP trở lên, nhiệt độ card giao động tầm 44-50c. Thấy không cần thiết nên để lại bình thường. Trước xài con quadpro k600, nó không cho mình chọn, mà mặc định chạy max luôn nên quạt lúc nào cũng vù vù, sờ vào card lúc nào cũng nóng hổi mặc dù chẳng làm gì.

lubu and nguyenbachbp like this.

5. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nếu 1060 bản 6 GB thì trên cơ 970 một chút, còn 1060 bản 3 GB thì mình đã tìm để check review nhưng không thấy có nên chưa biết kết quả giữa 970 vs 1060 3 GB ra sao.

van son and nguyenbachbp like this.

6. TGC

Coi bench thì 1000 series thắng thế nhiều chú ơi nhưng bỏ vô dựng thì ko thấy được sự vượt trội đó là bao hết

7. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

970 thì cao hơn 1 cấp, lúc mới ra nó ở phân khúc 7-9 triệu mà.
    Có 5tr trong tay thì 1 là mua đc 970 cũ đã xài hơn 1 năm, 2 là mua đc 1060 3GB mới bảo hành 48 tháng 1 đổi 1... khó nghĩ lắm chứ
    Như mình đã nói ở trên, chọn 1060 vì nhỏ gọn ít nóng ít tốn điện.
    1060 hỗ trợ mã hóa và giải nén h265 mạnh hơn 970 nhiều. Nếu vài năm nữa 4k phát triển mạnh và lúc đó Adobe cũng hỗ trợ thì mình nghĩ 970 sẽ thua xa 1060.
    Bác TGC thấy đó, nếu phần mềm tận dụng đc phần cứng, như export dùng nvenc, thì hiệu suất công việc nâng lên rất cao. Do đó, bây giờ bác thấy premiere chạy card 1060 chưa nhanh hơn 970 nhưng có thể qua vài version nữa nó sẽ mạnh hơn, do hiện giờ nó chưa khai thác hết tính năng mới của 1060 đó thôi.

lubu and nguyenbachbp like this.

8. TGC

Em cũng ko chê gì dòng 1000 series cả bác ơi mà ngược lại còn thích nữa nhưng cũng có tý thất vọng vì adobe đã ra tới cc2017 rồi nói chưa support tốt thì cũng nản thật. E cũng mong lắm 1 ngày có dc driver hoàn thiện hoặc adobe làm dc điều gì đó để ưu ái nó hơn. Nhưng đó là chuyện tương lai, ở thời điêm hiện tại em chỉ nhắm tới 780ti hoặc 980ti thôi

9. Thành_Editor

Thành_Editor Member

mấy con này coi thông số con nào cũng tuyệt, nhưng e lại có hai 2 lý do ko thể gom về đội dc hic hic, 1 là money và 2 là sợ ko khai thác đc hết hiệu năng , vậy chắc em phải lượm con 750 Ti rồi

10. Nguyễn Tuấn Cameraman

Con này thua GT660 nhiều bạn nhé.

nguyenbachbp thích bài này.

11. Thành_Editor

Thành_Editor Member

haizz, con gtx660 nhân cuda lên 960 xung nhịp có 980mhz còn con gtx 750 Ti thì cuda có 640 xung nhịp lên 1072mhz , phân vân quá, mà anh TGC nói 660 version khá cũ, túi tiền có giới hạn thiệt bực bội

12. Nguyễn Tuấn Cameraman

mua VGA mà chỉ xét đến 2 thông số trên thì tiêu rồi. Có những thứ quan trọng thì không so sánh: Memory Interface Width, Memory Bandwidth...(GB/sec)

nguyenbachbp thích bài này.

13. Thành_Editor

Thành_Editor Member

vậy e quyết định lấy con gtx 660 luôn, thông số cao hơn, tuy version hơi cũ, nhưng trong phân khúc vừa túi tiền , thanks mọi người ạ

14. Thành_Editor

Thành_Editor Member

anh cho em hỏi, dòng 1060 khi xuất h264 edius ra sao anh ( nhanh ko ) và Pr CC ko hỗ trợ dòng 1000 series là sao anh

15. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Thích 660 thì kiếm 660Ti đi, mạnh hơn nhiều, mắc hơn vài trăm thôi.

Edius xuất h264 không phụ thuộc nhiều vào card, chủ yếu dùng card để xử lý các transition 3D, GPU, video fx, chỉnh màu... nếu ít dùng các hiệu ứng thì nó càng ít dùng card. Mất nhiều thời gian nhất làn mã hóa h265, nhưng nếu có quick sync thì rất nhanh.
    Có vài chức năng mới như encode h265 trên card mà pre chưa hỗ trợ chứ 0 phải là chưa hỗ trợ cả serie 10xx.

16. Dung_camera

Dung_camera New Member

Lên luôn GTX760Ti hoặc GTX770 luôn đi Bạn giá cũng rẻ hiệu năng cũng dc - GTX1060 không phải là pre chưa hổ trợ mà căn bản nó cũng chỉ card phổ thông nên pre ko support đâu chỉ dành cho games thôi ,xài pre nên xài ít nhất là card tầm trung - cao cấp hoặc siêu cấp băng thông 256bit trở lên ( GTX1060 chỉ có 192bit ), card phổ thông xài công việc thường hàng ngày thôi nếu mình có rack đưa nó vào pre thì cũng chỉ là đưa cái tên nó vào pre thôi chứ khi chạy ko ăn thua gì - bạn tham khảo cái này coi

Chỉnh sửa cuối: 29/11/16

17. vuhoan42

vuhoan42 MemVIP

Bạn kiếm con GTX 690 ấy, dòng này 2 chíp xử lý băng thông gấp đôi.. tha hồ render nhé

18. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Ối trời ơi. Hàng khủng đỉnh đỉnh 1 thời đây bác ạ. Trước em này ~ hơn 20 củ giờ ko biết thế nào. Em nhớ ko nhầm hình như nó hơn 3k lõi cuda thì phải ạ. Nhưng em này hơi ngốn điện. Giờ kiếm đc em nó vẫn rất chi là hot đấy ạ. Em này chạy 2 con chip của 680 mà :confused:

19. Dung_camera

Dung_camera New Member

con này render thì tuyệt nhưng là hàng hiếm SX rất ít về VN mới thấy đăng lên chưa đầy 1 nốt nhạc là đi mất rồi ( nó tới 2 GPU nên hao điện nhưng lỡ chơi sao còn sợ mưa rơi hihih )

ngtung_vn thích bài này.

20. ngtung_vn

Hình như sau này nhà sx ngta ko đầu tư dong ...90 nữa sao chú. Nhảy vọt lên titan và titanx thì phải.

21. letuan

letuan MemVIP

cho mình hỏi xài con Zotac GTX 580 có được kg máy bác?

22. Dung_camera

Dung_camera New Member

Con này thuộc dòng cao cấp đó Bạn . xài cho pre là khỏi bàn

letuan thích bài này.

23. Dung_camera

Dung_camera New Member

Theo mình nghĩ ngoại trừ main cấp thấp . Phần lớn main tầm trung bây giờ đều từ 2 công express 16X trở lên nên cần đồ họa nặng thì chạy 2 card song song sẽ hợp lý hơn là 1 card 2GPU hiệu năng ko bằng . và tản nhiệt cũng cần suy nghĩ vì nó chạy rất nóng

24. TGC

- Bác nhận định có vẻ quá chủ quan, bác nói GTX 1060 phân cấp thấp nên Adobe ko hổ trợ vậy chứ theo bác GTX 1080 là nó cao cấp hay bình thường, và hiện tại Adobe support tốt cho nó chưa?

- Premiere CC đời 2014 trở về trước thì nó còn file cuda support list cho mình Add vào chứ đời 2015 trở về sau là nó auto luôn. Bác nói trong file original những card ko có trong danh sách mình có thêm vào cũng chỉ là hình thức ko có tác dụng vậy chứ hỏi bác ví dụ như GTX 780Ti nó làm gì có sẵn trong đó, nhưng khi add nó vô mấy con 680, 760, 770 chạy có là "nghĩa địa" gì với nó chứ?

- Thực nghiệm là câu trả lời xác thực nhất chứ không phải lấy tài liệu ra đọc rồi suy luận ra luôn kết quả

25. Dung_camera

Dung_camera New Member

:oops: một phút mặc niệm, đành để dành thời gian theo " nghĩa địa " thôi !

26. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nghe bác nói câu "Phần lớn main tầm trung bây giờ đều từ 2 công express 16X trở lên" là biết mức độ hiểu biết/mức độ "phét" của bác cỡ nào rồi. bác lấy vd cái main nào tầm trung mà có 2 khe pci express chạy 16x cùng lúc coi thử coi?

27. Dung_camera

Dung_camera New Member

........kể cũng còn nhiều gà mờ như mình

28. Dung_camera

Dung_camera New Member

học hỏi thêm gì chưa thấy chỉ tổ cải nhau là nhiều thôi tìm chổ trốn thôi

29. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác thay cái kính đi rồi đọc hướng dẫn sử dụng cho rõ vào. 2 khe pci express chạy cùng lúc 16x là hàng khủng đấy, cỡ dòng extreme hay deluxe mới có đó bác. Main có nhiều khe pci express thì rất nhiều, nhưng đa phần chỉ có 1 khe chạy đc 16x thôi, nếu dùng 2 khe thì khe 2 chỉ có băng thông 8x mà thôi, dùng 3 khe thì chỉ còn là 16x 4x 4x thôi nhé.
    Cái này không phải là cãi nhau mà là dạy nhau nhé! Bác biết gì thì xin dạy lại mình, xin cảm ơn. Đừng đọc vội vài ba dòng rồi ra vẻ hiểu biết nhiều vào đây bốc phét, quang bom, làm người đọc khó hiểu, hiểu sai vấn đề.

30. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

bình tỉnh,bình tỉnh...vấn đề thông số kỷ thuật so với hiệu năng thực tế nhiều lúc bị hiểu sai mà...anh em học nhau là chính
    đúng như bạn Tâm nói ko phải cứ 2 khe vga là chạy 16x đủ , main cao cấp mới có tính năng 16x 2 khe để chạy dc
    SLI hoặc Crossfire

31. TGC

Dân thợ mà có máu kỹ thuật trong người ..... đầu hay nóng khi bàn chuyện chuyên môn ........ cũng như CPU nóng khi render vậy kkk
    CPU chạy mà ko nóng thì nó chết mất rồi còn đâu nữa => mỗi nghề 1 đặc trưng :p

minhduclx thích bài này.

32. ngtung_vn

Woa khoe hàng tí, em có 2 con main đúng theo dòng bác nói Extreme vs deluxe :D. Em hỏi ngu tý 16x là ntn bác? Em công việc thấy chạy 1 card là êm rồi, thấy ngta sli sl ủng kinh quá. Mà thấy mấy cái card sli đc thì toàn card cao cấp ko. VD 1080 mà x2 thì hơn 40 củ bố rồi ( nguyên 2 con card ) :confused::confused:o_O

33. Dung_camera

Dung_camera New Member

main này mà chạy 8X, M đúng là ngu mà còn tỏ ra nguy hiểm

34. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

• v. 1.x (2.5 Vui lòng đăng nhập để thấy link/s):
      • 250 MB/s (×1)
      • 4 GB/s (×16)
    • v. 2.x (5 GT/s):
      • 500 MB/s (×1)
      • 8 GB/s (×16)
    • v. 3.x (8 GT/s):
      • 985 MB/s (×1)
      • 15.75 GB/s (×16)
    • v. 4.0 (16 GT/s):
      • 1.969 GB/s (×1)
      • 31.51 GB/s (×16)
    Copy từ wiki đó.
    Tùy theo version thì băng thông nó tương ứng như trên. Và tổng số lane (số x) tùy thuộc vào đời chipset.
    VD Đây là thông tin kỹ thuật của Vui lòng đăng nhập để thấy link Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Rõ ràng là main có 2 khe PCIe x16 nhưng chỉ có 1 khe chạy đc 16x còn khe kia chạy 4x

Chỉnh sửa cuối: 29/11/16

35. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Em phải công nhận là bác nguy hiểm thật đấy! Nguy hiểm hơn em gấp mấy lần luôn đây! :cool:
    Thấy cái ảnh đại diện của bác trông lớn tuổi hơn thằng con em nên em không dám nặng lời, có gì mong bác thứ lỗi. Mong bác viết bài góp ý cho chủ thớt hơn là linh tinh, em xin thua bác vậy, viết nhiều mất thời gian quá.

36. Dung_camera

Dung_camera New Member

Chổ nào bán 2 card này mà chỉ mắc hơn có vài trăm chỉ coi chắc ở trên trời quá láo phét quen thói

37. Nguyễn Tuấn Cameraman

BQT nhắc nhở: bạn có thể tranh luận thoải mái nhưng không dùng những từ khiếm nhã khi nói về người khác, nếu tiếp tục vi phạm BQT sẽ xử lý theo quy định.

Mình là người từng mua bán VGA khắp từ nam ra bắc, sự chênh lệch vài trăm k giữa 660ti và 660 như bác Tâm Bờm nói là có (tùy hãng sx, thời guan bao test) những ai đã từng trải qua thực nghiệm mới hiểu điều đó.

van son and nguyenbachbp like this.

38. Thành_Editor

Thành_Editor Member

hôm bữa em thấy ai xuất h264 quick sync for edius ( Edius 7.4) rút rất ngắn time mà kiếm hoài không gặp, sao em test không quick sync và có time của em vẫn vậy ( có check và ko check quick sync ) version của em là HD 530 ạ,, help me !!!!

39. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác batt... gì ấy nếu Đức nhớ ko lầm, bác ấy sài quicksync xuất nhanh hơn gấp đôi ko bật. Hic máy Đức i3 còm cõi nên nhanh hơn 10% là mừng húm rồi (FHD), còn HD thì nhanh hơn rõ tầm 25-40% time. Nên ...giờ ko bật nữa :D.

40. ducadi

ducadi MemVIP

Nhân tiện nói về quick sync, lúc xuất file e để giao diện edius trên màn hình kết nối card rời thì xuất được 1 lúc máy bị giật rồi treo luôn, khi chuyển giao diện edius về màn hình kết nối với card onboard thì xuất bình thường thời gian xuất còn lại 1/4, bác Thành với bác Đức thử xem :D
    Còn câu hỏi quan trọng về e :p theo hướng dẫn của bác Đức về quick sync ở 1 topic khác e đã làm và thành công ;),đến cái máy dùng main asus z97 cpu i7 4770k các bước đều trơn tru chỉ có cái chử thần thánh "use hardware encoder" là không xuất hiện :confused:, các bác có kinh nghiệm làm được có thể chỉ lại cho e không ạ???

41. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thanks bạn đã chỉ , Đức cũng nghi nghi vấn đề nầy nhưng chưa thử, vì máy Đức kết nối qua ngõ display port trên vga rời nên thôi kệ, chứ chơi vga on thì ko ngon và đẹp bằng :D.
    Với lại tùy máy nữa mà, máy tầm i7 ngon hơn gấp đôi con i3 mình nên bật quicksync càng ngon, còn con i3 xuất bình thường thôi đã chạy bốc khói, bật quicksync nó còn nhiêu sức nữa đâu mà chạy thêm nên chắc vì thế mà nhanh thêm không đáng kể (2 core vs 4 core sao lại, chưa kể ko có có turbo ép xung nữa).
    Vấn đề bạn ko có quicksync thì xem lại bạn làm đúng hết chưa !? Nếu đúng hết rồi - chắc 1000% luôn ròi, thì ra bios coi cho đã rồi reset nó về mặc định default đi, đâu F6 - 7 gì đó, xong chỉnh tay lại là được. Cái nầy ko biết bios bị khìn sao đó :D, Đức đã từng bị nên biết.

42. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác Đức hiểu vậy sai vấn đề rồi.
    I3 i5 hay i7 cùng đời nó xài chung 1 gpu. Vd như i5 4460 và i7 4790k đều xài chung gpu hd 4600 hay i5 6500 và i7 6700 đều xài chung gpu P530.
    Khi xuất film thì thằng edius nó làm 2 việc:
    1. Render timeline ra thành 1 lớp với cái code mình đã chọn như là Canopus HQ standard. Cái này nó lưu trên ram, xử lý từng khung hay nhiều khung hình 1 lúc tùy theo cpu bao nhiêu nhân, để chuyển luôn sang công đoạn 2.
    2. Chuyển cái thành phẩm ở trên ra code mình chọn như là mp4 h264. Lúc này nếu có quick sync thì nó đẩy sang gpu xử lý, cpu nghỉ, nên nếu bật quick sync thì cpu chỉ chạy tầm 40-60% tùy timeline, tùy loại cpu, và đồng thời gpu chạy tầm 30% (chip skylake 6700) hay 80% (chip i5 4460, hiện tại mình đang làm 2 máy này nên vd vậy).
    Do đó đừng nghĩ i3 bật quick sync làm nặng máy hơn, thực tế là 2 máy ở đây mình đang làm mà xuất có quick sync thì nhiệt độ cpu thấp hơn so với xuất bình thường.

Bổ xung thêm chút, nếu mình setup đc chạy 1 lúc 2 card thì quá trình 1 nó sử dụng card hiển thị màn hình 1, thường là card rời, lúc này cần card xử lý tốt phần 3D, directX và open CL để xử lý các đoạn chỉnh màu, transition, vitascene, adorage...

Chỉnh sửa cuối: 30/11/16
    lubu thích bài này.

43. Thành_Editor

Thành_Editor Member

thanks bác tâm đã khai sáng, hiện tại mình chạy quick sync 530 thấy lết ko tưởng yếu, thì ra do có đẩy qua GPU (đang xài con GPU cùi hic hic ) chắc lượm con GTX 1050 vừa giá băng thông xung nhịp xử lý cao , được ko bác tâm

44. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác hiểu sai vấn đề rồi- mua là tốn tiền đó. Quicksync là dùng vga on cpu sài mà

Đúng 1/2 bác ơi.
    1. Cái Đức nói là nghẽn cổ chai đó, như bác nói đưa lên ram lưu rồi đưa qua vga on cpu nén, nếu cpu làm ko kịp thì nén cũng thế.
    2. Chưa kể khi nén ai dám chắc ko sài ngược lại 1 phần cpu tính toán kia hỗ trợ, cái nầy ko ai dám chắc có ko (chỉ có nói quicksync là dùng vga on nén chứ ko nói mình ên nó làm ).Nên từ lúc mới ra Quicksync hãng đã đem i7 ra demo chứ có đem i3 ra đâu (coi demo đời đầu là con i7 2600).

3. Có thể các model cùng đời như nhau, nhưng thiết kế và băng thông khác nhau,dung lượng cache khác nhau nên giá khác nhau, hiệu năng sẽ khác nhau mà.

CHỉ đơn giản 1 cái VD thôi, ram để buss 1600 xuất 1h FHD mp4 nhanh hơn tầm 10-20% để bus 1333 trên máy Đức đó (đợt chỉnh quick lát có reset bios nên bị về mặc định - tự nhiên time tăng coi đi coi lại ra do buss ram).

45. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Gpu tích hợp trong chip có ưu điểm là dữ liệu đc truyền trực tiếp từ cpu sang gpu xử lý rồi trả lại cho cpu ra thành phẩm, trong khi dùng card rời thì dữ liệu để trên ram, cpu load ram để xử lý, cái nào cần card xử lý thì lại dưa ra ram, rồi từ ram qua card màn hình, xử lý xong lại đưa về ram rồi từ đó cpu mới quyết định xử lý tiếp hay ghi lên đĩa. Cái hồi intel mới ra quick sync nó quảng cáo thế...

Ở trên mình nói thiếu, ở bước 1 nếu dùng quick sync thì nó để trên cache L3 của cpu rồi đưa thẳng qua gpu intel nén thành h264 rồi mới đưa ra ram, chép lên đĩa. Không dùng quick sync thì đưa ra ram rồi cpu làm tiếp phần việc nén h264, mà cpu làm việc này không hiệu quả và nhanh bằng gpu.

minhduclx thích bài này.

46. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Hôm bữa cũng tính lấy con này, xong ra coi lại quyết định lấy 1060 luôn, tại thấy con này tản nhiệt nó 0 có ống dẫn nhiệt, và 1060 mạnh hơn nhiều, mình lại thích thử nghiệm lung tung...
    Kết quả là khi để mặc định, chạy edius, cái card 1060 nó chạy có hơn 700MHz, nếu ép nó chạy 1500 Mhz luôn thì edius mượt hơn nhưng card nóng và tốn điện hơn. Kết luận là 1060 quá dư cho edius 7, còn 1050 thì mình chưa thử, giá của 1050 tương đương 960 cũ, bạn tham khảo thêm xem sao.
    Về giá thì mình thấy:
    1050 colorful 3tr
    1050Ti colorful 4tr2
    1050Ti MSI 4tr6, em này có bộ tản nhìn đã.
    1060 colorful 4tr850, mình đã lấy con này, thấy chất lượng gia công board rất ổn, còn quạt thì lởm, nhưng chạy cũng khá mát.
    960 cũ tầm 3tr tới 3tr8 tùy bản.
    Mình còn 1 cái 770 lighting ở đây, đang xài, mình thấy lấy 960 4G hay hơn.
    970 tầm 5tr
    980 tầm 6tr5-7tr5 tùy bản, và thời gian bảo hành.

47. ducadi

ducadi MemVIP

Vâng e đã làm đúng các bước và đã extended 2 màn hình kể cả khởi động lại máy, e vừa load default bios vẫn không được, e đã rút card rời ra chỉ chạy card onboard thôi, driver chip e cũng cài bản mới nhất rồi, các bác còn cao kiến nào không ạ, chứ thấy con i7 xuất hd còn thua con i5 e cũng ấm ức lắm ạ :p

48. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Cái này chắc phải cài lại win thôi, kiếm bản win khác thử... mình cũng từng bị, mò hoài 0 biết thiếu cái gì, lỗi chỗ nào nên cài bản win khác luôn.

49. minhduclx

minhduclx MemVIP

load default xong phải vô bios chỉnh lại chứ : bật vga on lên (bình thường hình như nó tắt sài có 1 cái ah), rồi vô win sài lại xem sao.

Nếu không được nữa thì cách khác cũng làm tương tự thế nhưng dạng ép win nhận.
    1. Vô bios ho về default xong chỉnh chỉ sài vga on hay rời trước, rồi vô win cho win tự tinh chỉnh 1 tý (mình sài win 10 cái nầy nó auto hết, mấy win khác ko biết như thế ko nha). Vô Edius coi thử - lúc nầy chắc chắn ko có quicksync.
    2. Sau đó khởi động lại rồi ra bật thêm 1 vga, lúc đó lại vô win đợi 1 tý cho tự nhận thêm card rồi vô Edius coi lại xem thế nào.
    Nếu làm cách nầy máy mình đã bị ---yêu cầu cài lại Edius, vì khi nhận lại lần nữa thêm card là Edius vô chạy báo lỗi, phải setup chồng lên thì hết lỗi và có quicksync.

ducadi thích bài này.

50. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thì ý Đức cũng đại loại thế - tụi i7 4 nhân nên cache nhiều -> nhớ được nhiều hơn.

Nói nôm na vầy - xuất ra mp4 gồm 2 việc render ra 1 luồng dữ liệu A , sao đó mới tới công đoạn nén ra mp4 ra file B.
    Thằng i7 1h video nó xuất ra A tốn tầm 1h, nén tốn 2h -> ra thành phẩm cần 2h. Bật quicksync nén ra còn 1h -> thành phẩm ra đúng 1h.
    Thằng i3 1h video nó xuất ra A tốn có tầm 4h, nén cái ra 5h. Bật quicksync nó nén nhanh hơn nhưng thằng A vẫn 4h, nén buộc đợi thằng A nên ra hơn 4h tẹo -> nhanh hơn chả bao nhiêu :D.
    Haha cái nầy là Đức nghĩ nó nôm na thế. Còn cụ thể để nối cái đường VGA on ra LCD xuất thử xem sao đã.
    Nhưng thực sự ở HD 1440 thì như trên Đức nói, i3 của Đức xuất nhanh hơn rõ rệt đó, qua FHD nó lết xuống rõ luôn. Nên Đức đoán như trên là CPU xử không kịp.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |