Demo Hầu đồng

Thảo luận trong 'Tác phẩm' bắt đầu bởi ntcong.tbi, 22/8/11.

1. ntcong.tbi

ntcong.tbi Điều hành viên cũ

Last edited by a moderator: 11/7/15

2. manh khanh

manh khanh Banned

chủ đề hầu đồng của Bác thật là Quý báu
    thực ra công việc không kém gì HIẾU HỶ đâu
    nhưng về phần hỗ trợ của AVID LIQIUD 7.2 Mà đúng hơn là MMC thì không có, nghèo nàn về thư viện quá
    Bác Công có thể mở rộng lượng HẢI HÀ úp lên cho anh em xin 1 bộ PROJECT CỦA BÁC có được không
    em thấy Bác rất là rộng rãi và hay giúp cho các anh em trong 4ruum
    có gì không phải Bác bỏ qua cho kẻ tiểu nhân này...

tamloan and dangkhoa13379 like this.

3. ntcong.tbi

Chờ Anh vài bưã nưã Anh sẽ up lên nhé.

4. ngodung

ngodung New Member

hầu bóng nghĩa là gì vậy mình nghe nói nhiều mà vẫn ko hiểu. em mới học dựng phim thôi mong các bác chỉ dẫn

5. chimcu12

chimcu12 Member

Hầu có nghĩa là hầu hạ - Bóng nghĩa là cái bóng. Hầu bóng có nghĩa là Hầu cái bóng nào đó. Cái này để bác Công trả lời rõ hơn.

6. ntcong.tbi

Hầu đồng hay còn gọi là hầu bóng là nghi lễ phổ biến nhất của đạo Mẫu. Người ta tin rằng khi hầu đồng, linh hồn của các vị thần sẽ nhập vào người các cô đồng để nghe lời cầu khấn của các con nhang (đệ tử đi lễ) mà ban cho họ những điều khẩn nguyện. Đạo Mẫu là một phần quan trọng trong hệ thống tín ngưỡng dân gian và bản sắc dân tộc Việt Nam (VN), thờ các Thánh Mẫu tại các đền, phủ. Ở các tỉnh miền Bắc, các chùa cũng có ban thờ Mẫu (tiền Phật, hậu Mẫu). Đạo Mẫu không chú trọng vào cuộc sống sau khi chết mà quan tâm đến cuộc sống hiện tại với câu hỏi làm thế nào để đạt được một cuộc sống hạnh phúc và đầy đủ trên trần gian. Ở Việt Nam, đạo Mẫu có hai lễ hội quan trọng vào các dịp kỷ niệm ngày mất của Đức Thánh Trần và Liễu Hạnh công chúa thể hiện ở câu ca: “Tháng tám giỗ cha, tháng ba giỗ mẹ”... Với giai tầng văn hóa vốn có sâu và rộng như thế nhưng rất tiếc tín ngưỡng dân gian là hầu đồng ngày nay đã bị làm cho lệch lạc đi rất nhiều.
    Hầu đồng đã sinh ra một loại hình nghệ thuật rất đặc biệt, đó là hát chầu văn. Sinh hoạt hát văn ngày nay vẫn rất phổ biến. Ở Vĩnh Phúc có hẳn một ngôi làng ăn nên làm ra vì nghề hát văn. Vào những ngày lễ hội, hát văn làm cho không khí lễ hội càng trở nên linh thiêng. Các nhà văn hóa cũng mong hát văn ngày càng phát triển, có chỗ đứng trong lòng dân chúng, ngăn chặn những biến tướng làm mất đi vẻ đẹp hát văn... Nhưng mong muốn đó chẳng biết bao giờ mới thành hiện thực.

7. chungtinh7472

chungtinh7472 MemVIP

Bác Công có đoạn phim cảnh sông nước { đặc biệt cảnh sông Đà ) ko cho em xin nhé > Thanks bác

8. Nhật Hà

Nhật Hà New Member

Cái demo này em thấy quen quen hình như cu Tường HD làm thì phải, Và bạn Trường NĐ cũng có nữa , bây giờ lại thấy Bác Công TB ???

9. CameraKieuGiang

CameraKieuGiang MemVIP

Bác công ơi!theo em được biết thì giỗ cha là VUA CHA BÁT HẢI ĐỘNG ĐÌNH - VUA CHA NGỌC HOÀNG.Không biết là theo em được biết là như vậy có đúng không ạ.

10. CameraKieuGiang

CameraKieuGiang MemVIP

Bác Công TB lập Topic này xong rồi bác mất tích luôn vậy à.Bác làm anh em thất vọng quá đấy

11. ntcong.tbi

mấy hôm bận quá rằm trung thu mà chưa kịp up

12. CameraKieuGiang

CameraKieuGiang MemVIP

Vâng làm nghề như ae mình mà bạn thì tốt quá rồi còn gì nữa bác ơi.Chúc bác luôn luôn được bận như thế này.Lúc nào bác không bận,có DEMO mới nào về hầu bóng bác Upload nên cho anh em hậu bối chúng em học hỏi với nhé.

13. tamloan

tamloan New Member

đoạn phim rất bổ ít, nếu rãnh thì anh đưa lên cho mình xin nhé!cám ơn nhieu lắm.

14. lehuytrac

lehuytrac New Member

em thấy bac làm tít hầu như này chưa ổn lăm
    còn lỗi nhiều chỗ lắm

15. khacvan

khacvan MemVIP

theo em nghĩ thi cai bo DEMO này của bác không ổn lắm,thứ nhất la bác dùng tư liệu quá cũ,phần mở đầu quá sơ sài,hiệu ứng thì có vẻ rối mắt mà không đạt hiệu quả,phần chữ thì gần như không ổn rồi ,vì hầu đồng rất thích lòe loẹt ma kiểu chữ của bác lại quá dơn giản mà lại dài dòng ,che phủ gần hết phần hình ảnh gây ra rấ chướng mắt trong khi hình ảnh lại đc xây dựng bằng những hình ảnh không gây đc sự chú ý,hiện giờ có rất nhiều tư liệu mới,rất nhiều các project,em nghi bác co thể ghép nối chúng lại để tạo nên 1 project mới,bác có thể sử dụng thêm 3D cho doạn phim,1 số hiệu ứng của vitascence rất hợp với hầu dồng,nhất la ta co thể sử dung hiệu uéng làm chậm tốc độ của đoạn phim ( tốc độ bằng khoảng 20-30% so với tốc độ thực) của những đoạn nhảy múa tạo nên sự mềm mại cho đọng tác để đưa vào các hình ảnh giới thiệu ,cố gắng xây dựng 1 doạn mở đầu bằng những cảnh của đền phủ để tạo dẫn dắt cho đoạn phim,nói chung la ....,em rất vui vì có những người nhiệt tình như bác để bọn em có đất chém gió để cùng nhau hoàn thiện ,cảm ơn bác

16. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Cảm ơn bác Công đã nhiệt tình upload video cho anh em tham khảo.

Mình cũng thấy DEMO này không ổn, xem thấy nó cứ "na ná" giống hàng loạt các video hầu bóng khác. Hình ảnh người hầu trong đài sen thì nhỏ mà các nội dung khác lại quá to, Video thanh đồng ghép vào đài sen không đẹp vì hiện rõ khung hình màu đen, hiệu ứng chuyển cảnh video trong đài sen không hợp... đoạn còn lại (video chuyển động) quá nhanh chưa kịp xem nội dung gì thì đã chuyển, xem rất tức mắt. Phần giới thiệu lồng văn Thư Đường, hoặc văn Công Đồng là hợp và đúng nhất, có thể văn các Chầu Bà, các Cô... hay thật nhưng bắt đầu một vấn hầu chẳng lẽ lại đưa văn Chầu Nhị hoặc văn Cô Bé lên trên, điều này khác nào "sinh con rồi mới sinh cha". Mình cũng xem nhiều clip hầu bóng trên mạng nhưng quả thật thấy cách dựng cứ như được nhân bản lên từ một vài PJ, "Đụng hàng" liên tục, không có sự hấp dẫn người xem. ngay trong diễn đàn này bạn dangtruongnd đã upload clip này rồi, chỉ khác một vài hình ảnh và chữ thôi. (Bạn dangtruongnd còn nói là "... của người ta tặng mình nên không share cho anh em được...?"

Bạn nói đúng, nên sử dụng các hiệu ứng quay chậm, ngược... và hoặc lồng cảnh hợp lý vào những câu văn hay, xúc tích, lồng cảnh không nên có khung, mà nên lồng gần như key nền, sẽ giống hơn. người xem sẽ thấy hấp dẫn, mà lại không "đụng hàng".

Còn đây là clip mình làm từ 2010 post để anh em tham khảo, không có mục đích quảng cáo, mong các bạn góp ý để cùng hoàn thiện. Cảm ơn các bạn.

Avid Pro and Dazzle like this.

17. videochau

videochau Già Làng

18. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Cảm ơn bác Châu đã góp ý, các video quay năm 2011 em không dùng hiệu ứng đó nữa, lúc nào upload, các bác góp ý cho nhé.

19. khacvan

khacvan MemVIP

Nhìn như này thì em chắc chắn bác dùng avid liquid để dựng rồi,nếu thế em góp ý thêm 1 chút,ở những đoạn múa đao múa kiếm bác có thể dùng thêm kĩ xảo lén flare GPU để tạo hiệu ứng ánh sáng khi múa đao múa kiếm,editor tỉ mỉ 1 tí bác có thể tạo cho thanh đao của Đồng phát sáng theo mỗi nhịp di chuyển,hoặc có thể làm cho Đồng tỏa sáng hào quang trong các cảnh chiến trận...,ngoài các cách bo thông thường bác có thể dùng kĩ xảo Cross Disolve GPU vào đoạn phim ( đoạn phim đó đc cắt rời ra đặt trên 1 phông nền ) ,bác kéo dài đoạn kĩ xảo dó dài vào trong đoạn phim ,đặt ở cả 2 đầu của đoạn phim ,như thế hình ảnh sẽ xuất hiên 1 cách mờ ảo trên phông nền 1 cách từ từ và biến mất từ từ,tạo ra sự lạ mắt cho bộ phim của mình,tuy thế có hơi phản lại những bài bản mà dân dựng phim đc học nhưng em thấy nó cũng hay hay,bác co biết bộ project tang vol 2 mới không,có mấy hình tượng phật đã tách nền,bác quăng vao thêm tí hào quang nữa là ổn...,nói chung là còn nhiều nữa,lâu rồi em không dựng hầu nên cũng không biết h` nó có tư liệu nào mới hơn,em xin chém thế thôi ^^,cảm ơn bác đã tạo cơ hội cho bon em... chém!à mà quên thằng Vitascence nó có máy hiệu ứng chuyển cảnh và bo sáng láp lánh ,cái đấy mà dựng hầu đồng là chuẩn đấy,ngon lành cành đào ra phết... chúc các bác niều sức khỏe để... chém lâu dài

Chỉnh sửa cuối: 19/9/11

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |