Các Anh Chị tư vấn giúp em mua máy in màu với ạ!

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi manhhiep21, 7/1/17.

1. manhhiep21

manhhiep21 Upload Team

các anh chị ai đã và đang dùng máy in màu thì tư vấn giúp em 1 máy in màu có thể in được thiệp mời, tem đĩa với ạ, ngày trước em có dùng canon pixma 6560 nhưng nói thật em không thích lắm (chắc tại hay hư), em đang tính mua epson t60 để in tem đĩa và in ảnh nhỏ..
    Nhờ các anh chị tư vấn giúp em ạ

van son thích bài này.

2. vuthanh95

vuthanh95 MemVIP

Ep son T60 Dung ok lam ban

phamtiengct and manhhiep21 like this.

3. manhhiep21

manhhiep21 Upload Team

dạ vâng em cám ơn anh ạ

phamtiengct thích bài này.

4. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

nếu bạn có in thiệp mời thì minh khuyên ban nên chọn l800 hoặc T60 lên đời L800 cũng được.

manhhiep21 thích bài này.

5. manhhiep21

manhhiep21 Upload Team

l800 in thiệp cưới có nhanh ko ạ?

6. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

nhanh hơn t60 với lại L800 không báo mực như t60 in khi nào hết mực trong bình thì đổ mực vào in tiếp thôi.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

T60 lên L800 vẫn báo mực và giấy nha, nhưng reset bằng phần mềm dễ hơn là sài chip , ở nhà tự làm được (sài chip đôi lúc lỗi là phải đem ra thợ ah).
    Báo cũng ảo lòi ra, mình in thẻ thôi ah - in tầm 2 hộp mà nó báo full bắt reset - mà theo thợ nói báo vậy là sài tới tầm 10.000 trang rồi thì phải và hơn 300ml mực mỗi loại. Nên cái báo nầy cũng tào lao - miễn sao sài ko bị gì là đc (chứ sài chip báo tào lao mà gặp hư ngang là cực kỳ khó chịu).

In thường thì ko biết, chứ in đẹp nhất full trang A4 thì nó in tầm gần 1' trang cơ (lâu lâu lấy in ảnh treo mẫu), in càng nhiều càng chậm vd in tầm 20 trang gần 1h.
    Mỗi máy chắc có ưu khuyết điểm riêng. Bạn cần in thiệp có hình ko ? có thì T60 lên L800 theo mình cũng ok đó nhưng in hơi chậm (với mình vì in best). Còn nếu chỉ in chữ thì có thể tìm các dòng khác in nhanh hơn.

8. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

đã nói là lên đời tức là thay toàn bộ từ chip đến main thì làm gì còn báo hết mực.mình đã xài T60 lên đời L800 gần 2 năm nay vẫn chưa báo hết mực lần nào hết.mình đã thay hệ thống mực liên tục nên chỉ việc hết mục ngoài bình thì châm thêm vào để xài tiếp tục thôi.

minhduclx thích bài này.

9. Thientam

Thientam Well-Known Member

Ai thì mình k biết, riêng mình đã và đang xài con T60, mình thấy rất ok. Nhu cầu của mình cũng như a (k in thiệp cưới), xài nay hơn 2 năm rồi đó bạn, chưa gặp trục trặc gì.

manhhiep21 and van son like this.

10. manhhiep21

manhhiep21 Upload Team

dạ em cũng xem trên mạng nhiều , có nghiên cứu về t60 và l800 thấy l800 có nhiều ưu điểm hơn với lại giá thành cũng cao gần gấp đôi nên chắc có nhiều ưu điểm vượt trội

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Kỳ vậy ta - sao của mình nó lại báo !? báo hết mực và báo full trang nữa mới ghê.
    Còn lên đời họ thay gì mình không biết- chỉ biết mua về sài thôi, chỉ biết họ tính thêm tiền đâu 700 hay 800k so với giá T60 thôi. Mà dòng L800 cũng phải reset mực khi tới mức nào mà, nên thay thì thay chứ cũng phải reset chứ ta (chỉ có điều reset bằng phần mềm).
    Có anh em nào sài T60 lên L800 nữa cho nhận xét dùm xem, chả lẽ chỗ Đức mua nó thuốc Đức thay đồ dõm ta.

Chỉnh sửa cuối: 8/1/17

12. tranlamtdl1977

tranlamtdl1977 MemVIP

Chào em!
    Ở nhà hiện anh đang dùng Epson L300 và cũng đã mua hộ 3 người máy ra sau là Epson L310
    Máy này nó đáp ứng đc tất cả các yêu cầu của em
    Hiện anh đã dùng trên 40 nghìn bản in và reset lại bộ nhớ tràn mấy lần mà máy vẫn chạy ầm ầm như lúc mới mua
    Mực in chính hãng giá hợp lý chỉ từ 150.000-160.000/1 hộp x 4 hộp dao động trên 600.000 nghìn là in tẹt ga

13. manhhiep21

manhhiep21 Upload Team

ôi, cám ơn anh quá ạ, chắc em sẽ mua nó ạ

14. haohaop

haohaop MemVIP

máy L310 in ảnh đẹp không bạn? cũng định mua in thẻ + ảnh 20x25. cám ơn!

15. vuquyen

vuquyen MemVIP

Máy L300 là dòng 4 màu, nếu in thông thường như văn bản, cacvizit, thiệp cưới.vv.. thì ok... nhưng nếu in ảnh thì ko ổn đâu nhé... Nếu in ảnh nên dùng loại 6 mầu hoặc hiện nay đã có 8 mầu rồi... còn tại sao thì dài dòng lắm... anh em tự tìm hiểu nhé

haodesign™ thích bài này.

16. ytho

ytho MemVIP

Mua con canon G1000 in ảnh thẻ đẹp lắm bác ah

haohaop, haodesign™ and van son like this.

17. van son

van son MemVIP

máy này có bay màu không bác ytho ?
    cảm ơn bác trước

18. ytho

ytho MemVIP

Ngâm nước cũng ko bay nửa bác ah

van son thích bài này.

19. van son

van son MemVIP

thank bác ytho !
    bác cho van son xem 1 bản in ảnh thẻ mà bác ngâm vào nước được không, em sợ máy in màu lắm , nhưng ko có thì bí vô cùng, năm ngoái em in ruột thiếp cưới cho 1 bác khó tính, họ viết nội dung đi mời, để ở bàn viết cùng cốc nước chè, họ làm đổ thế là nhòe hết xấp thiếp , họ đến bắt đền rồi to tiếng em hãi đến giờ bác ạ

20. ytho

ytho MemVIP

G1000 là in mực chính hãng nhé bác vân sơn bộ mục gần 1tr nên bác yên tâm khỏi lo vụ bay màu

21. ytho

ytho MemVIP

Em nói in hình thẻ nhé các bác , chứ em khong in thiệp bằng mực chính hãng đâu

22. van son

van son MemVIP

cảm ơn bác ytho nhiều !
    nếu bác đang dùng thì làm ơn chia sẻ cho van son 1 miếng ảnh nhỏ rồi bác ngâm nước cho vs thực tế .. chứ em mua về mà như epson t60 chạy mực nước tự đổ... thì vợ em nó giết em chết, mà nó không giết nó đuổi ra khỏi nhà thì em cũng chả biết sống sao, đi đâu về đâu :D

23. ytho

ytho MemVIP

Ok để chiêu có lip cho bác vân sơn luôn

van son and nguyenbachbp like this.

24. ytho

ytho MemVIP

C
    ó đây rồi

25. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

G1000 dòng cao cấp hơn chắc ok đó em! nhu cầu của anh chủ yếu in bìa đĩa nên sau vụ anh dùng T60 in mực dầu bị tắc liên tục rồi hỏng đầu phun do ít dùng, sau đó thấy anh em nói mua canon 2770 dùng tốt nên a đã mua, loại này lắp mực hãng lefami, anh đã test in ảnh xong ngâm nước mấy ngày xong vớt lên để cả tháng cũng không phai, in bìa đĩa thì để 6 tháng rồi vẫn không bay màu (chưa test trên thiếp cưới)

26. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

dù là máy gì đi nữa khi in thiệp cưới đều phải dùng mực DẦU,mực nước in trên giấy in thiệp gặp nước sẽ loang ra ngay,còn trên giấy in thẻ có tráng 1 lớp gelatin hữu cơ có tính chất ngăn ko cho mực loang ra đế giấy nên khi in hình ko bị loang khi bị ngâm nước,
    nhưng cũng giấy đó bạn in mặt lưng thử xem , chỉ cần 1 giọt nước là ...xong
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 23/8/17

27. van son

van son MemVIP

bác DC30PLUS làm ơn cho van son hỏi bác đang dùng máy in , mực in gì ạ
    cảm ơn bác trước

28. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

mình dùng epson t60+mực rin hàn quốc intek mua nguyên bộ 6 lọ 6 lít ko mua chai bán lẻ= dùng để in hình vớ vẩn
    máy epson l805 +mực rin của hãng 6 lọ 100ml = 1tr800 dùng in hình thẻ
    so sánh 2 máy độ đẹp ngang nhau, độ bền màu qua 2 năm chênh lệch 8/10

haodesign™ and van son like this.

29. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sài mực dầu rất tốt và cực bền.
    Nhưng mực dầu có 1 yếu điểm, nhìn kỹ - soi kỹ hình ko bóng bẩy như in bằng mực nước.
    Mực nước xịn ko biết thế nào nhỉ !? cũng đang tính nữa đổi qua sài thử cho biết ; nhưng đợi khi nào máy hư đã - còn giờ vẫn còn sài tốt thì theo thôi.
    Mà nước hay dầu gì thì độ bền ngoài do mực tốt không thì quan trọng là do người sài nữa: có người sài 6-7 năm mới hư, có anh sài dưới 1 năm hư; cuối cùng là do Hên - Sui .
    Đức sài giấy tốt + mục dầu tốt -> in hình ngâm nước từ 4-7 ngày liên tục mới rã. Giấy dõm tý 1-2 ngày bay (rã mất tiêu hết luôn). Hình lab rọi 3-4 ngày rã rồi. So sánh ngâm cùng 1 chỗ đó. Độ bền hình qua 2 năm vẫn thấy tốt như hình lab.
    Giấy dõm nhất (in cho HS) Kodak GLossy : xấp 20 tờ / 28-30k.
    Giấy tốt Kodak Premium: xấp 90-100k.
    Giấy thường tý Kodak Ultra Premium hộp :80k - kém bền hơn giấy tốt nhiều (nghe ae thợ bán PR qtqd hơn cả loại tốt nên mua về test thử xong để in chơi luôn).
    Giấy a4 in chơi thì in bảng giá nầy kia mãi cũng chả phai - nhưng cái đó ko test nước test nầy kia nên ko biết.

Chỉnh sửa cuối: 23/8/17
    van son thích bài này.

30. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hai bác cho Đức hỏi thăm 2 vấn đề :
    1. In ra có dễ dàng đúng màu như trên màn hình mình nhìn và canh lại theo máy in không !? Chứ con T60 Đức lúc mới mua thì thiên hồng đỏ, năm rồi thì thiên đỏ+ vàng đậm (mấy màu kia sài chưa hết 100ml thì màu vàng gần 200ml rồi); tự dưng gần đây lại đổi quẻ từ dư vàng đậm qua thiếu vàng nhiều, có xu hướng dư xanh (châm đều full mực, mấy màu kia và vàng sài được 1/10 thì MC và YC sài hơn 1/3 rồi). Không biết mực xịn chính hãng có bị trường hợp nầy không !?
    2. In ảnh thẻ ra so với T60 hay L80 thì màu sắc thế nào vậy bác. Có bằng hay hơn không !? màu trật Đức cố canh lại cũng đc - nhưng ban ngày dễ nhìn - đêm nhìn đuối quá (vì vẫn chưa canh màn hình chuẩn y như in đc). Nếu tụi máy sài mực hãng ngon chắc đổi quá.

31. ytho

ytho MemVIP

G1000 của em chưa có trường hợp đó mà con L300 của bạn em thì bị vậy mà xai mục chính hãng

haodesign™, haohaop and minhduclx like this.

32. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thật là tốt quá - có bác @ytho sài cả 2 luôn, vậy bác cho biết chất lượng màu sắc về hình thẻ, hình in a4 hay in ảnh thờ demi + ngồi bàn so sánh giữa G1000 và Epson thế nào vậy bác.
    Epson cái gì cũng ok (bền, sài tốt, được cực nhiều nơi bán hỗ trợ, ở tỉnh lẽ cũng có thợ luôn chứ không như Ca-Hp nầy kia hiếm thợ hơn nhiều). Nhưng có khuyết điểm sài mực ngoài nầy in ko chuẩn màu (mực hãng tép nhỏ sài rồi thì rất đẹp và đúng màu có điều giá mắc chịu ko nổi - T60 hộp mực gin đâu có 15ml mà giá = mực dầu xin ở ngoài 200ml), mà ko chuẩn màu ko sợ bằng nó muốn đổi tông là đổi làm đuối với nó

33. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

T60 đẹp mà bác Đức, mỗi tội hơi chậm, khoảng 2p40s mới xong 1 tấm 13x18. Mình vẫn đang dùng T60, thay đầu phun 1 lần do xài mực dầu bị tắc, màu sắc thấy ổn.

34. ytho

ytho MemVIP

Nếu đem vấn đề này ra để bình luận thì em xin phát biêu thật long từ lúc em xài máy in mực nước đén h ko đươc bao lâu , nhưng theo bạn bè em chia sẻ kinh ngiệm thực tế thì epson dể sai ( cái đó thì em ko hểu) mực rẻ in đẹp anh em thợ chụp hình sài nhiều (phong trào ) kính thưa các bác có xài rồi sài nhiều máy mới thật su biếc được máy đó hãng đó như thế nào( bạn bè cùng phe) nếu thật sự mình chủ yếu in ảnh gia đình ảnh thẻ thì , CaNon ngon hơn epson vè màu sắc và giá máy in nửa ,thí dụ mu epson l300 giá hiên tai nguyễn kim bán 3.6tr canon g1000 co 2.8tr (bạn em mới mua) máy bạn em in màu sắc ko chuẩn luc này lúc khác , thì các bác có làm ảnh thì biếc mà, còn G1000 em thì khỏi lo vụ đó mặc dù mực chính hãng tại nguyễn kim mắc hơn giá 980k nhưng nếu là em em sẽ ko bao h mua epson dù chỉ 1 lần thứ 2 hi hi j em mua 1 con rồi 840 hi hi dở ẹc ẹc

haodesign™, minhduclx and haohaop like this.

35. thichtcho

thichtcho Member

[​IMG] epson L800 + pigment uv đi bạn

Chỉnh sửa cuối: 30/8/17

36. minhduclx

minhduclx MemVIP

In nhiều màu lạc màu tý (vàng tý, đỏ tý coi vẫn ok lắm bác ah) - dạng blend màu ấy :D nên cũng đở vì có cảnh hay quần áo làm người ta còn có chỗ khác mà nhìn.
    Nhưng in ảnh thẻ có mỗi cái mặt + cái nền xanh, lạc màu cái nhìn ra liền, vì có mỗi cái mặt người ta thôi. Nên nhìn ảnh thẻ thì cực dễ - nhưng in ấn cho nó cũng khoai lắm - Đức cũng ngâm cứu quanh anh em rồi so sức mình đủ sức làm chủ công nghệ mới quyết định mua T60 đấy chứ, nhưng nói thì dễ - làm hơi khoai. Màu lạc - canh trên màn hình giờ chỉ còn chính xác tầm 60-75%, phải cố mà cộng trừ màu - mà chỗ làm thẻ thì gần đường, ánh sáng thay đổi thì nhìn vào cái màn hình cũng đổi, nhưng gần đây hình thẻ nhiều phải làm đêm thì màu ban đêm so với ban ngày khác nhiều bác ah (thêm tiệm chơi toàn đèn vàng nữa làm... :D)
    Làm ảnh thẻ - nhanh theo kiểu lab, kiểu thầy - thợ trong trường thì cực nhanh, chạy action ra vèo vèo. Nhưng đó là làm dạng miễn có hình là được, thời buổi thị trường thì ko có mối độc quyền đâu dễ ăn như vậy. Còn làm ngoài tự do phải cố sao cho ra hình đẹp - in ra cũng đẹp để khách chịu chi mới tìm tới ủng hộ mình thì ko dễ hoàn toàn đâu. Nếu vào nghề rồi bạn sẽ thấy nội 1 chuyện thôi - yêu cầu gần 1/2 số lượng khách hàng ngồi cái đầu cho thẳng đừng nẹo bên nào cũng ko phải dễ, chưa kể đầu tóc có bù xù ko, áo quần có thẳng thớm ko. Nói chung mỗi nghề có đòi hỏi cái khó riêng, làm nẩy sinh các khoản chuyên nghiệp (bí kíp) riêng - ko vào khó biết được hết.
    Đức tính đổi nghề từ từ mà, nên phải cố. Chứ đâu thể vác máy quay đi mãi được - đam mê thì có nhưng cầm miết cũng đuối lắm, quay xong cái tiệc của đám hơn 1h liên tục mới buông máy ra thì tay cầm đũa ko muốn vững, khi cầm thì gồng lên cứng 1 thế - buông ra nó vẫn đơ đơ thế ấy, chắc già thật rồi - phải từ từ nhường lại cho lớp trẻ thôi.

van son thích bài này.

37. van son

van son MemVIP

nghe bác Đức tâm sự ! mà thật tủi cho cái nghề làm đẹp và lưu giữ khoảnh khắc cho cuộc đời, em bây giò cũng như bác đứng giữa ngã tư chả biết sao nữa...thôi thì kệ sự đời muốn đẩy trôi dạt vô đâu thì vô...

haodesign™ and minhduclx like this.

38. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thì nghề mình làm dâu trăm họ nên mới phải cố gắng mà.
    Ngẫm lại mình nhỏ sóng gió nhỏ cũng đở. Chứ bác mà ngẫm lớn tý cỡ LAB hình xem, đầu tư vài tỷ bạc - màu mà canh ko chuẩn, ko đẹp thì trăm họ bỏ đi hết; nên lab 1 đống mà số đắt như tôm tươi chỉ đếm đầu tay ngay các trung tâm lớn thôi - thì biết nó khắc nghiệt thế nào. Theo nổi thì sống khoẻ, ko nổi thì mệt.
    Mình chỉ giỏi nhất bên nầy nên còn ráng theo - chứ cafe với mấy anh bạn làm nghề không cao sang (hớt tóc, nước mía, đậu đen) tính ra thu nhập quân bình lại thấy tủi.

39. haohaop

haohaop MemVIP

mình se mua Canon G1000 xài hii. tks bạn!

40. tranlamtdl1977

tranlamtdl1977 MemVIP

Không biết các bạn dùng máy in màu để dùng in dịch vụ nói chung và ảnh thẻ nói riêng như thế nào? Đối với mỗi dòng máy thì chúng đều có các tính năng riêng.
    Đối với dòng sản phẩm máy in Epson có bộ mực ngoài chính hãng mà mình đang dùng thì cảm thấy hài lòng vô cùng vì sản phẩm in ra rất thật so với màn hình, mặc dù bản in đã là quá nhiều nhưng không có sự sai màu. Tỷ lệ màu giữa các lọ màu hết nhanh hay chậm là do các bức ảnh chúng ta in ra chứ không phải cứ in ảnh là chúng hết đều nhau đâu nhé!

trantuanvungliem thích bài này.

41. van son

van son MemVIP

cảm ơn anh nhiều ! cv gđ ổn ổn em lại phải nhờ đến anh, nhớ bác quá hơn 2 năm rồi ae mình chưa uống với nhau cốc bia, nhiều chuyện muốn ts lắm,
    cầu mong cho anh thật nhiều lộc Thánh để đạt được mọi hoài bão đã đặt ra của mình. chúc anh ngày mới vv.

42. DUONG GIANG

DUONG GIANG New Member

Bạn nên mua epson L805 chính hảng mực liên tục của hảng luôn bảo hành máy và đầu phun 2 năm . Mình mới mua một cái o cty đồng nam 67,69 trương định q.1 tp hcm

tranlamtdl1977 thích bài này.

43. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. in dịch vụ là nói chung, nếu đi riêng vào in thẻ sẽ khác. In 1 cái ảnh toàn cảnh người hơi vàng tý, đỏ tý, hồng tý,...nói chung sai màu màn hình riêng người 1 tý sẽ ko quan trọng. Nhưng in có mỗi 1 cái mặt mà sai thì dễ thấy. Giống bạn viết cả trang toàn chữ với chữ thì - bạn viết chữ 0 tròn hay méo thì vẫn thấy o, và đều là o o tròn vo như nhau trong cảm nhận mỗi người, trừ phi viết quá âut như chữ bác sĩ khỏi đọc thì ko nói. Nhưng cả trang bạn viết mỗi 1 chữ o mà nói tròn vo thì người ta dễ nhìn ra nó tròn thật hay méo lắm.

2. Đức nói in thẻ, nếu biết thẻ bạn sẽ hiểu vấn đề Đức nói vì cái nền xanh chiếm gần 1/2 cái ảnh -> theo thông thường màu xanh phải hết nhiều hơn. Nhưng kệ nó, hết màu thì mua chứ chả lo lắm. Cái đó ko quan trọng. Quan trọng nó thiên về màu nào nhiều làm hết màu đó nhiều.
    VD xây đường làm BOT thu thuế kệ nó - đi đường phải chấp nhận đóng tiền làm đường thôi.
    Nhưng giờ đường đang tốt nó đè ra thu BOT thì cự chứ. Cả 2 đều thu tiền - nhưng cự vì mục đích thu khác nhau chứ ko vì thu tiền.
    -> Vụ BOT các bác ấy cự có thể vì tiếc tiền. Còn vụ mực in thì hao hơn cho xã giàn 1 năm thêm 2-3 trăm K ko là gì để lo đâu, nên ko vì kinh tế đâu mà vì mục đích/ lý do hao hơn ấy (thiên màu nào nhiều hao hơn thì làm bản in ra màu đó nhiều hơn).

3. Cái nầy trước giờ Đức ko đề cập. Nhưng các bác có in bằng giấy tốt xin không !? Có 1 thực tế là in giấy dõm sao ra màu dễ đúng hơn in giấy Premium hay Ultra đó. Còn bác nào nói vậy thì chỉnh về Glosy hay Photo in thi...miễn bàn.

4. Xin lỗi vì cmt nhiều và sai chủ đề của chủ post. Nói chung về in thiệp thì dễ hơn, cái quan trọng là tốc độ (máy T60 in càng nhiều càng lâu, in best nguyên hình a4 đâu có 20-30 trang/giờ, nhưng in thiệp chắc hiếm khi in full màu hết cả trang như thế nên không lo) và độ bền là quan trọng nhất, còn màu mè thì đã là máy in màu thì khỏi lo rồi.
    Độ bền khi in cường độ cao, số lượng nhiều , liên tục như thế thì chỉ có anh em sài rồi xác thực thôi - vì hãng sản xuất ra chúng dùng cho gia đình in ít mà. Nên mỗi người sài rồi thì tư vấn 1 nẻo.

Chỉnh sửa cuối: 2/9/17
    van son thích bài này.

44. thichtcho

thichtcho Member

diễn đàn mình có ai sử dụng dòng DNP DS40 chưa vậy.

45. tranlamtdl1977

tranlamtdl1977 MemVIP

Bạn Minhduclx thân mến!
    Từ trước đến giờ mình và một số các thành viên cũng đã biết đến bạn với rất nhiều tâm huyết đối với diễn đàn.
    Bạn là người có chuyên môn tốt cộng với lòng nhiệt tình đã tham gia vấn đề gì là hết mình, đã giúp được rất nhiều anh em.
    Mình cũng rất muốn được có được chuyên môn rộng, hiểu biết rộng để có thể trao đổi kinh nghiệm với anh em trong diễn đàn.
    Đối với mục máy in thì mình cũng chỉ là biết qua những gì mình đã dùng gần 20 năm qua, trải qua cũng rất nhiều dòng máy từ canon, epson, hp...mỗi loại máy cũng dùng qua vài con. Riêng dòng Epson thì mình chỉ dùng qua R230(2 con), R230x(2 con), T60(1con) và L300 (1con). Đối với các dòng không có bộ mực ngoài có các ưu điểm là in tràn lề, đẹp, bền màu song chi phí lại quá cao. Nếu dùng bộ tiếp ngoài thì lại rất dễ hỏng đầu in, bản in ra không chuẩn màu, dễ bay màu..Còn đối với dòng L300, L310, L800 sau này dùng bộ mực tiếp ngoài chính hãng thì lại khắc phục được chi phí đắt đỏ trên mỗi bản in, các chất liệu giấy như plain, hay mate, glossy đều cho ra sản phẩn đẹp miễn là mình chọn đúng khi in.
    Đối với công việc của mình thì mỗi một ngày mình in khoảng 30 - 40 tấm ảnh thẻ không biết thế có được coi là vừa đủ chưa và để in ảnh thẻ mình chọn chất liệu là epson mate, chất lượng là high, còn in thiếp mời, giấy mời, ảnh dịch vụ thì mình in nhiều lắm. Vừa rồi có ngày mình in ảnh để các nghệ nhân làng nghề tham dự cuộc bình chọn nghệ nhân tp hà nội, mỗi người 80, 90 ảnh cỡ A4 (7 người) chất liệu là giấy bóng định lượng 230g mình để chế độ in espon mate và chất lượng là stand, tốc độ là 2 phút/1 bản in. In một khối lượng ảnh nhiều như thế nhưng chất lượng là một, ảnh in ra không hề sai màu nhé.
    Đối với in bìa vỏ đĩa,thiếp mời, thì có lẽ mình cũng in tương đối nhiều và mình dùng giấy photo thường để in, in mác đĩa thì để chế độ plain paper chất lượng stand, bản in cho ra rất đẹp không phải suy nghĩ. Một số bộ đĩa in đến mấy chục bộ đều ok hết. Có một số bộ đĩa mình vẫn lưu lại và kết quả ngoài 2 năm mà bản in vẫn nguyên (điều này có em Nguyễn Ngọc caramen ở Hồ Tây)đã về nhà mình và xem rồi).
    Điều đặc biệt là mặc dù bản in rất nhiều song chi phí dòng máy L của Epson lại cho rất rất thấp, bộ cơ hoạt động hoàn hảo có lẽ độ bền có thể còn hơn dòng R230 nữa.
    Trên đây là một số chia sẻ về dòng máy Epson có dùng bộ mực tiếp ngoài chính hãng để một số anh em có thể tham khảo sử dụng. Xin cảm ơn mọi người!

1doinhoem, nguyenbachbp and minhduclx like this.

46. 1doinhoem

1doinhoem New Member

@ytho xin kính hỏi bác ytho là để in 1 4 hình 3x4 hay 1 hình 10x15 thì sẽ tốn bao nhiêu tiền giấy và mực ạ, và ko biết hình có đẹp ko, em đang dùng 1 con in nhiệt cp910 nhưng hình ra ko được trong trẻo lắm, cho dù trong photoshop có tăng saturation rồi, nếu tăng quá sẽ rất là ghê hihi. Giá thì khoảng 5000 1 tờ 10x15, hơi mắc nhưng được cái ko bay màu ^^. Nhưng em định chuyển qua máy bự in cho rẻ, với lại có thể in các hình 20x30 nữa, mà không biết con g1000 của bác chi phí in tiền mực và giấy là bao nhiêu nên mạn phép hỏi bác, mong bác giúp đỡ !

47. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đối với giấy thì tiền nào của đó nha bạn. Họ bán mắc hơn (cùng shop - để tránh shop bán mắc shop bán rẽ rồi so giá) thì loại mắc hơn có cái lý do để nó mắc hơn. Sài rồi từ từ nghiệm ra thôi.

Cho phép Đức nhiều chuyện cái nầy tý nha.
    - Giá thành tuỳ theo giấy và mực, và chỗ bán + cách sài nên ko thể nói trước được. Nhưng chắc chắn rẽ hơn in nhiệt.
    - "Tăng quá thì rất ghê", ghê kệ tía má nó, miễn ra hình đẹp là được. Cái mình cần là hình giao cho khách chứ đâu phải hình up FB để PR đâu. Cái nầy Đức từng cãi sinh tử lửa với 1 tay gà thẻ nhưng pro chụp ngoại cảnh. Cứ chỉnh và in - màn hình ghê thế nào kệ nó, ra đẹp là OK. Chứ đừng tham cái màn hình đẹp lung linh mà ra hình thấy ghê. Cái nầy thấy nhiều người bị lắm, toàn làm rồi up FB lung linh, nhưng đem in xấu om, khách muốn in đẹp thế lại mình tính >= 10k/t cp2 :D - tiền nào của đó, hình đó mình phải chỉnh lại túa xua, và dĩ nhiên ko phải để up FB khoe mẽ lung linh rồi - nhưng ra hình thì .....

1doinhoem thích bài này.

48. 1doinhoem

1doinhoem New Member

vâng, đúng rồi bác ạ, hình thẻ in nhiệt ra lúc nào cũng kém hơn máy bự, màu ko được tươi là chắc chắn, ở gần nhà em có 8 tiệm mà chỉ có 2 tiệm với em là dám dùng in nhiệt để in mấy cái hình Làm visa thôi, mắc thì có mắc, màu ko tươi thì ko tươi là chắc có điều màu thì bền vô đối, có ng đi 4 5 năm về đem hình ra kêu rửa y chang kiểu cũ thấy màu vẫn y chang chả bai xíu nào.

minhduclx thích bài này.

49. nguyencuongghana

nguyencuongghana New Member

bạn lên mua 1390 hay 1430 rất là tiện lợi ,lên mạng tìm hiểu thêm ,màu chính đẹp như in ở lap,khổ lớn 30x45 làm them duoc tranh lịch em bé roi du kieu rất tiện

50. trunghaidigital

trunghaidigital MemVIP

ngày đầu mình dùng epson r230, rồi T60, rồi l800 nói chung là tốt dùng cho mọi nhu cầu, nếu bạn không in ảnh thì chọn loại 4 mầu giá thành rẻ hơn. nếu in ảnh thì lấy l800 dùng mực chính hãng đắt nhưng chất lượng và ổn định.

cậu Tư 2 thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |