xin nhờ anh chj em chỉ giúp

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp' bắt đầu bởi nguyenthuan, 8/8/16.

1. nguyenthuan

nguyenthuan MemVIP

xin chỉ cho mình cách tạo chụp hình trong video từ 1p11 với ạ

huynhviet and liemlangco like this.

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

chụp tấm hình video lại, nhá kỹ xảo fade white (edius ko có phải giả lập) lên tấm hình chụp đó, cần thì blend tấm đó lại. Kỹ thuật cơ bản trong dựng film mà.

nguyenthuan and nguyenbachbp like this.

3. nguyenthuan

nguyenthuan MemVIP

em chưa làm bao giờ lên ko biết.......edius ko có nữa thì em chịu rồi

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

chả có cái nào mà ct nào cũng có sẳn đâu, chả qua là chế biến 1 tý thôi. Và chương trình càng Pro càng bắt tự chế biến nhiều. Có khi nào bạn vào PS nhấn 1 nút nó blend màu cho bạn, nhấn 1 nút từ xấu như vịt thành thiên nga như mấy chương trình 360 hay MagicPicture ko !? Nếu nó ko 1 nút làm đc tất cả sao Pro vẫn thích nó, ko sài mấy cái 360 cho lẹ, bạn có câu trả lời thì hiểu đc vấn đề thôi.
    Và:
    A-Z ko làm được thì A qua B đến Z, hay A-B-C-Z hay A-B-C-D-Z hay A-B-C-...-Z.
    Cái nầy là tự động suy nghĩ, nguyên lý có nhiêu đó thôi, sài là do con người. Nên mới có người giỏi/thông minh và người dỡ/khù khờ chấp nhận làm như cái máy mãi. Khi bạn đã vào lĩnh vực nầy mà ko tự khám phá thì rất tiếc cho bạn, bạn nghĩ sao với các kỹ sảo máy tính bây giờ mới làm đc 1 đống việc trong film ảnh, mà cách đây hơn nữa thế kỷ họ đã làm ra film khủng long, film người khổng lồ, còn HongKong thì chưởng ì xèo. Cùng 1 bảng màu, vài cây cọ và 1 miếng vải người thì thành kiệt phẩm, kẻ thì làm cái giẻ lau, còn người thì nói ko làm đc đâu, làm sao mà làm đc thế !!!!

Chỉnh sửa cuối: 9/8/16
    nguyenthuan thích bài này.

5. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

-Nếu trên EDIUS trên timeline bạn chọn và CTRL+T

6. nguyenthuan

nguyenthuan MemVIP

bác nói đúng

7. nguyenthuan

nguyenthuan MemVIP

vâng cảm ơn ạ.......để e thử,,,,ko thấy gì ạ

Chỉnh sửa cuối: 9/8/16

8. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

khi bấm phím ctr+t trong edius sẽ chụp 1 file hình tai điểm đó chứ chưa làm gì cả, nó load vào cửa sổ bin đấy ,tiếp theo mình phải biến chế theo qui trình như bạn minhduc chỉ dẫn,nhưng theo mình kết quả cũng gấn giống như trong file mẫu thôi chứ ko y chang vậy đâu,bạn phân tích kỹ từng frame hình nhé nó có zoom in rồi zoom out rất nhanh rồi mới đứng hình lại và sau đó là blend màu,kỹ xão fade white chỉ tạo hiệu ứng lóe sáng ,cách làm thì mình chưa làm bao giờ, mình chỉ biết phân tích thôi,bạn minhduc chỉ rỏ hơn cho bạn nguyenthuan dc ko ,để anh em cùng biết với

nguyenbachbp thích bài này.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Có vài cách làm, đường nào cũng tới la mã - và cái nào cũng cần chụp lại video 1 cái
    Cách 1: Để 1 hình BG trắng lên, chỉnh cái panel trong suốt lên xuống (ko biết nói sao, nếu bạn biết chỉnh mờ đục lớp video theo cái P đó thì OK - sory vào web thfi ko sài Edius đc nên ko cụ thể coi mà nói chính xác đc, nhớ theo trí nhớ vậy) dạng chữ V ngược, đỉnh là ở giữa video và hình, vậy là giả lập ra chớp flash 1 cái rồi (clip lẹ quá ngòi chớp cái ko biết có gì ko ? nếu có kéo dạng màng chập thì phải sài kỹ xão nữa - cái nầy trước bên Hollywood có). Giờ muốn zoom shoot hình cuối thì cắt 1 đoạn cuối, nhấn F7 vào Layer hay cái L...gì đó chỉnh phóng nó lên theo key....Nói chung họ làm sao thì mình giả lập lại như vậy
    Cách 2: Để 1 BG trắng xen giữa video và hình. Lúc nầy chơi 2 lần kỹ xảo fade liên tục (nhưng vậy sẽ ko được nhanh như clip đâu) -> giả lập ra fade white (cách nầy mình ưa sài)... Còn zoom thì như trên.
    Cách 3: Để video và hình cách nhau 1 khung. Cho kỹ xảo ở mỗi cái (đuôi cái nầy và đầu cái kia) như fade. Bên dưới đó thẩy cái BG trắng (kỹ xảo mờ xuống BG Edius mặc định đen -> fade đen, dùng cách để Bg trắng thì ra fade white). Nếu cần zôm thì chọn cái kỹ xảo có zoom 9timf trong mớ kỹ xảo xem !? Đức ko nhớ hết nổi khoản nầy đâu).

Thế đó. Cùng mục đích có nhiều cách làm. Chỉ sơ vậy hi vọng bạn ngẫm hiểu và tự khám phá thêm vô vàn tính năng khác. Biết đâu có ngày sẽ chri lại cho Đức.

nguyenbachbp thích bài này.

10. nguyenthuan

nguyenthuan MemVIP

em làm đc rồi,,,e ko sd fade winte mà làm như sau
    1-chụp video
    2-cho file tiếng chụp vào
    3- cho hình chụp vào khớp với file tiếng dài hơn tiếng 1s
    4- chỉnh zoom vào và ra cho hình ( chạy nhanh như tiếng )
    5- cho transition ánh sáng lóe nhanh trên file ảnh
    xong

minhduclx and Vũ Anh Nhân like this.

11. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

tưởng bạn yêu cầu làm đúng 100% trong clip chứ hiệu ứng chụp hinh thì nhiều cách lắm,ko cần nhiều bước như bạn đâu mất time
    vd:
    1-chụp video
    2-kéo fillter vitacene (chọn lóe sáng trong mục text/logo effect-chẵn hạn -ray wipe(major)453...áp vào file ảnh----xong
    nhiều lựa chọn lóe sáng khá đẹp dùng cho chụp hình trong đó

Chỉnh sửa cuối: 11/8/16

12. nguyenthuan

nguyenthuan MemVIP

cám on anh đã chia sẻ ạ

13. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

- Chuyển cảnh anh Jery dùng trong clip là hiệu ứng Blur Zoom của Boris ( tên chính xác fx mình không nhớ vì cũng lâu ko còn dùng Boris) , có thể thay thế bằng Vitascene (vitascene có kiểu zoom gần như thế, key thời gian kỹ xảo transition ngắn lại thôi tầm 0.2 đến 0.4s là được)
    - Giữ frame cuối thành 1 frame hold hoặc 1 still picture, blend màu nó thành trắng đen.
    - Ghép phim và hình gần nhau kèm theo chuyển cảnh như trên và chèn sound FX tiếng chụp ảnh nữa là thành như clip mình họa

14. nguyenthuan

nguyenthuan MemVIP

thank anh

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |