Xin giúp đỡ về máy tính

Thảo luận trong 'Thảo luận - Hỏi đáp' bắt đầu bởi tranthangtk8008, 14/3/17.

1. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

E có con máy với cấu hình như sau:
    Main: Gigabyte Z87X D3H sk1150
    Chip: i7 4790k
    Tản nhiệt: 212x
    Ram: DDR3 Corsair Vengeance Red 16gb 2x8gb b1600c10
    VGA: GTX 660
    Nguồn: Seasonic 600w
    Máy chạy bình thường, nhưng lâu lâu 4-5 tháng tự nhiên e khởi động nó ko lên, thấy đèn nguồn sáng, quạt chạy 1 tí xong rồi nó lại tắt, màn hình đen thui, xong rồi nó lại tự khởi động lại. cứ để vậy thì nó cứ tự bật, tự tắt như vậy.
    Trước đây e bị vài lần, e tháo hết ra, lắp lại thì chạy đc. Nhưng giờ e tháo ra lắp lại vẫn ko chạy nữa.
    Các bác ai từng bị hoặc hiểu về vấn đề này giúp e với! E cảm ơn nhiều ah!

2. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Bạn dùng cục gươm của học sinh ( gươm đen) chùi chân Ram, VGA, Cap HDD hoặc thay keo CPU thử xem.

3. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Em tháo VGA rời ra chạy VGA on, kiểm tra lại keo tản nhiệt CPU, nếu có thì thử từng linh kiện: Nguồn, Main, Ram, CPU xem sao.
    Nếu chạy VGA on mà vẫn không lên thì khả năng do nguồn, main hoặc cpu.
    p/s: máy em khi bật lên có kêu "bíp" không? kêu mấy tiếng.

4. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Cảm ơn bác! Để e thử xem sao!

5. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

E tháo VGA ra rồi nhưng vẫn ko đc a ah! E bật máy ko thấy kêu. E cũng thử lau RAM rồi mà ko đc. Thử tháo chạy 1 cây cũng ko đc a ah!

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

6. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Vậy còn lại hai khả năng chính là cpu hoặc main, sau đó là nguồn

_TMT_, van son, haodesign™ and 2 others like this.

7. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Để mai e kiểm tra lại xem sao ạ!

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Có nhiều khả năng như bác Tuấn admin nói - nhưng cao nhất là bị MainBoard, nó chuẩn bị hư. Cái nầy kinh nghiệm Đức bị mấy cái rồi. Hãng nào cũng có khả năng dính - xịn cách mấy cũng từng bị. Dạng nầy sửa hay BH hình như ko hết hẳn - được 1 thời gian lại tái phát, Đức từng bị nên thấy thế.

Có đợt Đức bị cái MB kia potay luôn, tắt hẳn và rút nguồn cỡ 30'-2h thì ghim điện khởi động lên, đang sài mà tắt đi ko rút nguồn nữa khởi động lại ko lên. Thay nguồn nào cũng thế, nên ko phải tại bộ nguồn. Mới đầu cứ tưởng ram,...vì tắt và rút nguồn đem ra rút hết rồi lau xong gắn vô lại lên, nhưng sau thì biết...đem đi sửa về đâu 6 tháng lại bị lại. Cũng thanh lý lâu rồi giờ ko biết nó sao.

9. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Nhất trí với anh Tuấn và anh Đức.
    Theo kinh nghiệm của em tình trạng như vậy 90% là lỗi Main rồi!:(

10. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Vậy là phải kiếm xèng thay Main rồi. Nản.
    E mới mua máy đc hơn 1 năm mà die 1 con SSD, giờ đang lấy HDD dùng tạm,
    Cái màn hình Dell E2414 24inch cũng bị 1 đốm đen to đùng, đang bòn dùng tạm.
    Giờ lại bị cái Main nữa thì nản quá.
    Cảm ơn bác quan tâm nhé!

nguyenbachbp thích bài này.

11. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

- SSD nó không dễ gì hư, máy mới mua 1 năm mà hư nhiều thứ quá em nghĩ bác nên ưu tiên kiểm tra lại về nguồn điện ( điện nhà, ổn áp rồi mới tới bộ nguồn)
    - Về cách test nếu là e thì e sẽ làm thế này, tháo rời main ra khỏi thùng luôn, tháo sạch sẽ lấy xốp kê main lên, chuẩn bị 2 bộ nguồn, 1 cái là con 600W đang dùng, cái kia là nguồn khác còn tốt để test thêm khi cần. Chỉ lắp vào main CPU, tản và 1 thanh RAM duy nhất, cắm nguồn và bàn phím vào. Dùng vít kích chân Power trên main cho nó chạy rồi kiểm tra đèn bàn phím, khi main, CPU, RAM ok thì máy sẽ vượt qua màn hình POST và dừng lại chờ load OS, giai đoạn này đèn bàn phím numlock mình có thể bật tắt dc để kiểm tra, đó là lý do cần gắn bàn phím. Mình có thể ko cần gắn VGA cũng vẫn biết dc máy đã chạy hay chưa nhờ vào cái đèn này. Nếu có thêm speaker nhỏ gắn trên jump speaker thì càng hay, nghe BIP 1 cái là biết mọi thứ đã chạy.
    - Nếu không chạy thì đầu tiên nên tắt máy rút điện và tháo pin CMOS ra rồi thử lại, không dc nữa thì đổi nguồn khác thử lại, sau đó đổi từng thanh RAM để test, nếu vẫn ko dc sau khi tháo nguồn thì khả năng cao nhất là con main đã đòi tiền, mới 1 năm thì còn những 2 năm bảo hành → đậy nắp socket lại và gửi đi bảo hành thôi bác ( nhớ cái nắp socket nhé, nhiều chỗ bảo hành nó bắt phải có, ko có nó từ chối bảo hành đấy)
    Trên đây là vài kinh nghiệm nhỏ của em muốn chia sẻ tới bác chủ Thread ( kinh nghiệm thời còn làm IT chưa nhảy qua nghề quay phim)

12. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nếu có thể bác mua 1 cái card test main chừng 300k ở Nhật Tảo (Sài Gòn) cắm vào rồi mở lên xem error code là đoán đc hỏng phần nào.
    Mấy main xịn thường tích hợp luôn đèn này trên main. Mình cũng đang dùng main này với con 4770k, có lần cũng khởi động bị như trên, nhưng mình rút điện, bấm nguồn cho bộ nguồn xả hết điện, rồi cắm nguồn mở lên lại là lên liền.

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn mua mới hay cũ mà hư nhỉ ??? SSD hư thì hơi bị thốn. Và nó đâu dễ hư thế - Hên cỡ trúng vietlot nó mới die, mà thế còn BH mà.
    Ko biết phải bạn ko hay bạn khác đợt rồi có pm hỏi Đức cũng bị hư SSD đưa BH mà họ hứa đi hưa lại từ cuối tháng 11 năm rồi tới giờ chưa có !!! mà hiền thật - lại nghe nói chưa có lại về,... Đức kêu làm dữ ko đòi tiền lại. Giờ ko biết kết quả sao luôn.

tranthangtk8008 thích bài này.

14. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Quá thốn cho 1 cuộc tình đầu tư mà 1 năm lăn ra die. Chắc 1 phần cũng do nguồn điện vs sấm sét rồi các bác ạ. Chứ dòng Z là con boss cuối rồi vs toàn đồ cao cấp thì khả năng xịt trong vòng 1 năm là cỡ vietlot như bác Đức nói :D. Mà phải lôi đi bảo hành chứ tội gì ( Nhưng mất việc phết ). Em dùng 3 cái màn hình 4 năm nay ko thấy động tĩnh gì, chỉ bẩn màn hình do mình lười lau chùi thôi bác. Vớ vẩn của bác do ngoại cảnh tác động thôi. Xưa em dùng main Giga hay cái kiểu vừa mở 1 đống phần mềm làm việc, vừa chơi 1, 2 cái game mạnh xong đi đâu đó chẳng tắt, lại cắm thâu đêm suốt sáng, main vs ram cũng hay lỗi vặt nhanh die bác ạ:(. Kiểu kiểm tra các bác trên nói hết rồi, em chỉ vào chém gió quan tâm ae tí :oops:.

minhduclx and tranthangtk8008 like this.

15. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Cảm ơn các bác quan tâm, Máy này e nhờ người lắp hàng second hand,
    Cũng là người TVC mình lắp cả nhưng đen thì chịu thôi, khi lắp mình thỏa thuận rồi mà
    một số linh kiện "Hàng xt Us fullbox new 100%".
    vga Hàng chính hãng bh 6/2016 Viễn Sơn. Fullbox.
    Chip bh intel 7/2017)
    ssd mới 100% bh 1 năm
    ram mới 100% bao test 1 tháng
    main mới 100% bao test 1 tháng
    Chỉ có màn hình là mua mới.
    E ở Nghệ An, máy lắp tận SG. Mà ở chỗ e miền núi, cách TP 100km, e đưa máy ra mấy hàng máy tính ở Thị trấn nhờ kiểm tra, thợ cũng lắc đầu, chưa nhìn thấy case thế này bao giờ nên ko có linh kiện để test.
    Lúc nãy e lau chùi kỹ và lắp lại RAM từng thanh 1 thì phát hiện nó bị 1 thanh RAM tiếp xúc ko tốt, e chùi và lắp lại thì nó chạy bình thường, tắt đi bật lại vẫn chạy.
    Nhưng sau đó e tắt máy khoảng 1 tiếng sau bật lại thì die luôn, giờ ko thấy quạt chạy, đèn sáng gì nữa cả, im hơi lặng tiếng vậy luôn.
    Máy e dùng qua ổn áp, điện chỗ e ổn định và tắt máy thì e rút phích cắm ra luôn.
    Hix! Đau hết cả đầu các bác ah!

16. ngocvy

ngocvy New Member

mình cũng đang bị vậy . cuối cùng là power , thay luôn, đừng sữa

minhduclx and tranthangtk8008 like this.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

SSD ko lấy tụi BH 3 năm hay 5 năm cho ngon. SS Evo Bh 5 năm sài rồi ngon. Nói chung ko sài AP nên ko bắt SSD làm trâu cài - nên thấy cái SS Evo 850 sài cũng khá ổn. Hàng cao cấp hơn chưa biết tại mới sài có 2 em SSD là SS 850 và trước đó là Kingmax V300 thì phải. Sài chả thấy khác gì nhau - bench thằng SS ăn.

nguyenbachbp and tranthangtk8008 like this.

18. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Máy e đặt người ta lắp ở xa nên cũng ko biết đường mà chọn lựa bác ah!

19. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Bác tập trung test nguồn đi, nguồn là nguyên nhân chính dẫn đến hư hỏng các linh kiện khác.

20. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Mình vừa có con máy bị như vậy.Hỏng main đó bạn ơi.Làm các kiểu không được,Mình thay phát chạy ngon lành.

21. thientranglab

thientranglab MemVIP

mang ra thợ là chắc ăn, đoán già đoán non nhiều khi lành thành què đó bạn,

22. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác down mấy chương trình kiểm tra về, như thằng AIDA64BusinessEditionPortable nè, nếu khi nào khởi động lên - vào trong win rồi chạy nó kiểm tra xem có bị sụt áp nguồn không. Nếu bị báo qua thằng đó mà cao hơn 5% là Nguồn rồi đó. Và bác nói có thanh Ram nào đó bị cái gì đó - rút thanh đó ra chạy 1 thanh thôi xem sao. Ram kit đôi lúc xui (mình cũng bị rồi, sao mà cái phần cứng nào hư mình cũng bị túa xua hết), 1 thanh chập chờn làm máy khó khởi động hay khởi động lên rồi treo (nhưng của bác là ko lên luôn nên ko biết phải giống ko).
    Còn nguồn thì mượn bạn be - gỡ tạm cái máy tính khác - hay ra của hàng nào cũng được kêu họ lấy nguồn cho test thử, nếu nguồn yếu quá thì sài tạm vga on cpu ko sài vga rời, tắt mở chạy 1 lát là biết phải nguồn ko thôi ah.
    Nhưng nghi MB cao hơn. Vì MB có biểu hiện như bạn mô tả : khởi phát là tắt tự mở lại hay khởi động lên tự tắt, khởi động lần nữa lại lên; tần xuất mới đầu là rất hiếm, đến nhiều và chuyển qua thường xuyên hay đột tử ngủm. Triệu chứng gần giống HDD chuẩn bị die, cũng lỗi vặt cả năm hay 1-2 quý gặp 1 lần, đến 1-2 tháng gặp lần thì chuẩn bị là vừa vì HDD đột tử cao hơn là bị lỗi thường.

23. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

anh em ở đây hổ trợ toàn bài bản test thiết bị thực tế của dân trong nghề chứ ko có dẫn ai đó theo thiến hướng thầy bói xem voi đâu mà nói chuyện đoán già đoán non. Nếu nói là kinh nghiệm gia chủ chưa đủ sợ test ko đúng phương pháp làm trâu lành thành trâu què thì còn được và đương nhiên lúc đó ai cũng khuyên nên tìm dân chuyên nghiệp để trị bệnh

24. dungmedia

dungmedia MemVIP

Theo kinh nghiệm của mình bị lỗi đó thường là main vs bộ nguồn bị sụt áp, đa phần bị main nhiều hơn. khuyên bạn đi kiểm tra main nếu bị lỗi main mua nguồn khách lắp vào cũng bị chết nguồn tiếp. lúc trước đi làm cho công ty bị trường hợp này buột phải sửa main.

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

máy tính giờ mà lành thành què cũng hơi bị khó và cực bạo lực.
    Chứ thời trước thì...mình từng làm cong chân CPU thời còn đống chân như đồ cắm hoa ấy. Nhưng cũng bẻ lại OK, có bạn mình còn bạo lực hơn làm sao gẫy 1 chân mà hắn còn tự hàn lại đc và sài ok mà. Còn lại chả có cái gì hết mà sợ, vì toàn chấu cứng, ghim mà ko vô mà cố chắc mấy cái card + CPU + RAM nó cong gẫy luôn, lỗi do biết ko vô còn cố hấp diêm em nó thì cho ra đảo ở là phải :D.

26. thientranglab

thientranglab MemVIP

thif mình thấy có sao nói vậy thôi,mỗi người nói mỗi kiểu, máy tính có mấy cái bộ phận, main, nguồn, ổ cứng,raw,cpu,car màn hình,màn hình như mọi người nói tất tần tật thì không hỏng cái này thì hỏng cái kia hiiii, chả biết cái nào là đúng bệnh cả,

27. minhduclx

minhduclx MemVIP

Con người có chân cẳng , mình, tay chân, đầu, lòng , phèo - phổi. Bạn có triệu trứng gì nhẹ nhẹ bạn hay gia đình cũng biết sơ được mình bệnh gì: cảm cúm - sốt - nhứt đầu - sổ mũi - gẫy tay chân - muốn vợ / chồng :D,...Cái đó là kinh nghiệm - đâu cần phải đi bác sĩ đâu. Chả lẽ hôm nay đi đám về chóng mặt - thế là phải ra bệnh viện cho bác sĩ khám. Tối về bị bắt cày ruộng sáng mai ra đuối - lại ra bác sĩ sao ko còn sức. Thuốc uống 1 đống nên trưa ăn ko muốn vô - lại lạch bạch chạy ra khám. Tiền làm 1 tháng khám bệnh kiểu đó 1 tuần ko đủ.
    Máy tính về các bộ phận và phức tạp thua xa con người - nên với kinh nghiệm mà đoán cách bệnh nhẹ thì có gì là ko được.

vinhpholu and tranthangtk8008 like this.

28. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Gớm, các bác trong nam cày ruộng cả tối :oops:, nể quá. :D

29. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Ruộng 1 mảnh tam giác con con ấy bác ơi!

Cảm ơn các bác đã quan tâm tư vấn, nhưng ở chỗ e đến cả cái nguồn đơn giản nhất cũng ko có để thử, e đã đi các tiệm máy tính ở Thị trấn nhờ xem rồi nhưng đành chịu vì họ chỉ chuyên lắp, sửa máy văn phòng thôi, máy chuyên dụng thì chịu.
    Vậy là tối nay e phải gửi ra HN nhờ kiểm tra giúp.
    Hix! Mong sao bệnh nhẹ nhẹ tí, chứ bệnh nặng tốn kém thì nản lắm!

minhduclx thích bài này.

30. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Trước khi gởi đi bác nên đánh dấu, kí tên lên các linh kiện. Nhiều khi báo giá trên trời xong bác không chịu sửa nó tráo hàng của bác. Vd như hư main, không sửa nó thay con cpu của bác hay cái nguồn cùi bắp vào... đằng nào máy cũng không lên sao test đc. Ký tên xong chụp hình lại nữa sau này nói chuyện cho dễ. Có ai quen biết thì tốt. Bác ở SG thì quá dễ, đem qua mình có cái main như bác đang chạy với 4770k, tháo đồ cắm qua cái biết thằng nào hỏng liền.

31. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Cảm ơn bác quan tâm, em nhờ anh Admin Nguyễn Tuấn xem giúp bác ah!

32. van son

van son MemVIP

máy vs làm toàn AMIND Nguyen Tuan thôi

tranthangtk8008 and nguyenbachbp like this.

33. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Cảm ơn các bác đã quan tâm tư vấn giúp e.
    TÌnh hình là e đã chuẩn bị thu xếp để cho em nó đi viện trung ương rồi, nhưng trước lúc đi e vẫn cố vớt vát, tìm sự sống trong cái chết, kiểm tra lại kỹ càng, bình tĩnh 1 lần nữa.
    Cuối cùng e clear CMOS và ơn giời, nó hoạt động trở lại.
    Bây giờ e tin "Ở hiền gặp lành". KKK :D:D:D
    Một lần nữa e cảm ơn các bác đã ghé qua topic và đã góp ý tư vấn giúp e.
    Cảm ơn Ad @Nguyễn Tuấn Cameraman đã nhận lời kiểm tra, sửa chữa giúp e. Hẹn sẽ làm phiền a một lúc khác và hi vọng là với một vấn đề khác.
    Nếu có lưu ý gì hoặc mẹo vặt sử dụng máy tính, mong các bác tiếp tục chia sẻ. Xin chân thành cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối: 18/3/17

34. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

rồi có lúc nó sẽ bị lại y chang như vậy...bạn ko thoát dc đâu

nguyenbachbp thích bài này.

35. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Chém mồm nha bạn!
    Hi vọng sẽ ko gặp lại cảnh này!

36. baoquantk1973

baoquantk1973 New Member

có khi nó bị chạm nút power.

37. tyhon01

tyhon01 Well-Known Member

Con Gigabyte hay bị ngậm điện ở board nếu để lâu, Bác tháo hết Pin clear cmos, Vệ sinh CPU, skocket cpu (Cái này cẩn thận chút nhá). Có khả năng là chạy.

tranthangtk8008 and minhduclx like this.

38. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Chắc OC quá mức trong bios nên nó không chịu chạy? Hehe
    Dù gì bạn cũng nên theo dõi lại nhiệt độ khi máy tải nặng như lúc xuất phim chẳng hạn... có khi kem tản nhiệt không tốt lâu ngày giảm khả năng dẫn nhiệt, tản nhiệt bụi...

39. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Mình Clear CMOS và nó chạy rồi bạn ah! Cảm ơn nhé!

Cảm ơn bác! E cũng tháo tản nhiệt ra kiểm tra kem, vẫn ổn cả.
    May mà cuối cùng nó đã hoạt động trở lại.

tyhon01 thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |