xin chỉ giáo cách capture video HDV 1080i từ sony Z5

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi sungod_hl, 27/3/13.

1. sungod_hl

sungod_hl New Member

Em có con sony Z5, muốn quay HDV 1080i cho đẹp mà ko làm sao capture được. Em capture bằng đầu đọc sony HVR M15AP trên cả premiere và avid liquid đều ko được.
    Các bác nào đã có kinh nghiệm về capture video HDV chỉ dùm em với ak. Xin hỏi là muốn capture HDV thì phải cần những gì và cách cài đặt ra sao. Có capture được qua cổng IE 1394 ko a ?

2. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Đầu đọc trên thì mình chưa thấy lần nào nên không biết xài, trước giờ HDV toàn Capture bằng cổng 1394.
    - Vào chế độ VCR chọn chế độ phát là HDV thay vì để Auto
    - Tắt chế độ I - Link Converter
    - Cắm máy Z5 vào card 1394 =>> capture bình thường bằng AL và Pr

Lưu ý với AL thì phải dùng Logging tool để Capture, dùng EzCapture là nó drop về DV đó

Chỉnh sửa cuối: 27/3/13

3. giathinh1982

giathinh1982 Member

Tôi cũng vậy bác Sungod_hl ạ, cũng quay HDV bằng Z7, làm theo hướng dẫn của Bác TGC mà cũng capture không được. Mong các Bác trong diễn đàn giúp đỡ.

4. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Phần cái Z7 của bác, bác cắm máy quay vào máy tính thì nó có báo nhận thiết bị hay không? nếu không không thấy gì hết thì kiểm tra lại card 1394, dây cắm hoặc cổng 1394 của máy quay nha, còn nữa nếu xài trên Windows 7 thì nó sẽ có hiện tượng xung đột Driver của card 1394, nếu bị thì Add driver nó trở về chế độ Legecy cho chắc ăn

giathinh1982 thích bài này.

5. sungod_hl

sungod_hl New Member

Phần cứng thì vẫn nhận mà bác. Vì đầu đó em vẫn capture DV suốt. Ko biết khi capture HDV thì có phải set project và seq đúng với tín hiệu quay ko. Cái này có vẻ phức tạp. Em capture bằng đầu đọc kia nó vẫn nhận, thời gian vẫn chạy nhung màn hình lại tối đen

6. hoang_cho_den

hoang_cho_den New Member

Z5 mà để capture thì công nhận cũng xót ruột nhỉ.. Em cũng đang quan tâm vấn đề này các bác giúp tý đi ah.

7. mua_thuy_tinh

mua_thuy_tinh New Member

không bật I-Link converter thì làm sao capture được anh, với lại, anh phải chỉnh cái video out nữa, về chế độ hình ảnh mà AL nhận dược, em chỉ dùng được tới 720.576 thôi. capture xong, toàn bị căng hình ra, vì Z5 quay ở chế độ 1080.576 mà. nhìn mà chán. Còn một cách nữa là dùng adobe pre..... nhưng chất lượng hình ảnh chẳng cải thiện bao nhiêu. cho nên tốt nhất nên chỉnh trên máy quay chế độ Rec... DV sp 50i cho rồi.

8. mua_thuy_tinh

mua_thuy_tinh New Member

không phải đâu anh, phần mềm của anh không hỗ trợ capture 1080 - 576. do là do phần mềm để đưa phim ra thôi. mặc dù phần mềm của anh vẫn xuất phim ra 1080 - 576 hay 720. nhưng capture lại không được

9. mua_thuy_tinh

mua_thuy_tinh New Member

sếp nào có cao kiến cách capture 1080i tốt hơn không, tham gia thảo luận đi, càng ngày chúng ta đang dần bỏ những máy cũ rồi, máy quay hd bây h cũng khá mềm, quay thì đẹp mà capture khó quá.

10. xuan_86

xuan_86 Upload Team

thường thì Primiere ở mặc định nó DV . bác vào phần setting để đổi từ DV sang HDV là quất ngon lành ngay thôi . em vẫn thường làm thế bằng cổng 1394 mà ... chất lượng vẫn rất ok gà đen :)>-

11. mua_thuy_tinh

mua_thuy_tinh New Member

ok, mình dùng cả Adobe và AL, để mình thử xem. cám ơn bạn nhiều

12. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

mình Dùng Premiere nên không hiểu rỏ những phần mềm khác, còn về phần premiere thì khi bạn cáp DV thì thấy hình nhưng HDV thì số vẫn
    chạy mà khg thấy hình đâu đó là bình thường như vậy đó, mà kéo xuống timeline thì vẫn có hình

13. xuan_86

xuan_86 Upload Team

của mình capture HDV vào vẫn có hình có tiếng bình thường , không thấy có vấn đề gì cả ... mỗi cái đôi khi nó mệt nó giật giật tẹo song lại thôi ... nhưng phim thì vẫn thường ko sao cả .

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |