Window 7 dành cho avid liquid 7.2

Thảo luận trong 'Phần mềm Hệ thống' bắt đầu bởi nghesyngheo, 5/5/11.

1. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Thay đổi từ hệ điều hành (HDH) truyền thống Xp sang HDH Win 7 là 1 vấn đề không nhỏ đối với dân làm avid. Sẽ gặp rất nhiều khó khăn từ sử dụng HDH đến việc tìm phần mềm tương thích, cái phần mềm, các Pluin hỗ trợ..........Tuy nhiên chúng ta được cái lợi là win7 chạy ổn định hơn, nhậm Full ram máy, chạy nhanh hơn XP
    Em xin lập topic này muốn nhờ các bác tiên phong đi trước có kinh nghiệm chia sẻ với các anh em đang còn lăn tăn do dự vấn đề chuyển đổi này

Nên xài win 7 loại nào? ( link dowload nếu có?)
    Các lỗi thường gặp khi cài avid liquid và các Pluin?

Xin mọi người cho ý kiến

2. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Đây cũng là vấn đề mà mình đang rất quan tâm. Mình đã thử cài win 7 64 bit rồi 32 bit. Với avid thì mình thấy dùng mình thường. Riêng bản 64 bit thì render có vẻ hơi chậm hơn.
    Cả hai bản thì Driver của máy Scan 2400 không hỗ chợ đầu đủ lắm.
    Nên giờ mình vẫn đang dùng Xp2.
    Bạn nào biết bản win 7 nào dùng tốt chỉ mình với.

3. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Theo mình nghĩ thì nên dùng 64 bit, vì ram nhận Full

tiennamstudio and boy.com.vn like this.

4. Arise01

Arise01 Điều hành viên cũ

Avid liquid em dùng WINXP3 chạy ok bác ạ, niếu dùng làm flim hay photoshop thì em thấy WinXP vs Macos là ok, Macos thì hổ trợ đồ họa nhiều hơn chạy Photoshop vèo vèo :D

5. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Vấn đề là thằng 31 bit trong pts chỉ nhận có 1.6gb ram. Trong khi đó máy mình lắp tới 4gb. Nếu như chạy 64 bit và cái Cs5 thì mình tận dụng tối đa dung lượng ram của máy. Trong avid cũng vậy

tiennamstudio thích bài này.

6. Arise01

Sao mà ăn hết 4G ram được, ram còn trống thì bác để dự phòng khi cac trương trình ProShow Gold hay Avid liquid xuất ra file Ăn ram khủng khiếp

còn bác muốn tận dụng hết thì nên thiết lập chế độ ram dual như thế tối ưu hơn

7. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Bản thân win xp 32 bit cũng chỉ nhận có 3.5 gb ram thôi mà. Chạy lên 64 bit cải thiện nhiều. Chỉ có điều là khó tìm phần mềm tương thích

manh khanh and tiennamstudio like this.

8. Arise01

Đúng vậy dùng Win XP 32 bit là ổn có tiền thì lên Macos khỏi lo gì hết chạy cái gì cũng được

9. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Macos có hỗ trợ tốt cho avid ko? các Pluin thế nào?

10. Arise01

Cái đó em chưa xài nên cũng không rõ, nhưng theo em được biết thì Macos chuyên dùng xử lý đồ họa các Studio lớn toàn dùng Macos nhưng hok phải ai cũng đủ tiềm lực tài chính mà chơi nó

quangphuc85 and tiennamstudio like this.

11. haclong234

haclong234 New Member

em dùng win 7 32bit ultimate xài ok lắm chạy nhanh lắm và rất ồn định nhưng em ko có xài thằng avid nên ko bít hi

12. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

MacOS làm thế nào mà chạy được Avid Liquid?

P/S: Nếu Bác nào muốn tìm hiểu về vấn đề Windows thì có thể xem bài viết ở đây

Vui lòng đăng nhập để thấy link

manh khanh, Thành Media and trantue like this.

13. ngocanhnda

ngocanhnda New Member

Em cũng mới bước chân vào nghề dựng phim, Em dùng nhờ con máy của ông anh, dùng bản ghost win 7 32bit của thành an dùng chạy avid liquid thấy bình thường không thấy có lỗi gì cả, những những plutin thì em cũng không có cài mấy nên em không biết rõ.
    Còn bản 64 bít thì dùng nó nhận đầy đủ ram hơn bản 32 bít, mình dùng nên dùng bản 64 bit cho nó nhận full ram,
    Link bản 64 bít của các bác đây Vui lòng đăng nhập để thấy link
    khỏi cần cài, ghost cho nó nhanh

14. ngocanhnda

ngocanhnda New Member

Sử dụng win 7

Em cũng mới bước chân vào nghề dựng phim, Em dùng nhờ con máy của ông anh, dùng bản ghost win 7 32bit của thành an dùng chạy avid liquid thấy bình thường không thấy có lỗi gì cả, những những plutin thì em cũng không có cài mấy nên em không biết rõ.
    Còn bản 64 bít thì dùng nó nhận đầy đủ ram hơn bản 32 bít, mình dùng nên dùng bản 64 bit cho nó nhận full ram,
    Link bản 32 bít của các bác đây Vui lòng đăng nhập để thấy link
    khỏi cần cài, ghost cho nó nhanh

truongan00 and hungchuoi like this.

15. Thành Media

Bạn ơi bạn nên biết một điều là. Khi dùng máy tính tốt nhất là cài thủ công chứ dùng bản ghost cho tất cả các main thì dễ lỗi hơn. Khi ghost thì windown dễ bị vỉut tấn công. Trước mình cũng hay dùng ghost đa cấu hình. Nhưng suốt ngày cứ phải ghost đi ghost lại.
    Sau mình cài lại thủ công thì dùng ok mấy tháng ko phải cài lại.

duydai90, manh khanh and hungchuoi like this.

16. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Dùng đĩa Boot, vào win XP mini, tìm đếm ở C,format Full nó, sau đó ghost thì chẳng khác gì cài win

17. ngocanhnda

ngocanhnda New Member

Chẳng qua là do máy tính của bạn các ổ kia bị nhiễm virut nên ghost vào nó mới bị nhiễm sang thôi.
    Mình dùng bản ghost chạy ổ nđịnh có thấy gì đâu.
    Bạn kiểm tra lại các ổ kia của bạn đia có khi nhiễm đầy virut rồi đó.

hungchuoi thích bài này.

18. ngocanhnda

ngocanhnda New Member

Bác ghost như vậy thì cần gì phải format ổ C làm gì cho mất công, ghost là tự nó format ổ C cho mình rồi.

hungchuoi thích bài này.

19. vuabocap_00

vuabocap_00 Member

Hiện tại thì mình đã support mac os trên pc Theo minh mac os không hỗ trợ cho avid liquid va những ứng cho cho mac os còn hạn chế lắm

Chỉnh sửa cuối: 7/5/11

20. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

Nếu bác nào dùng 4G ram trở lên nên cài win 64bit dưới 4G ram dùng win 32 bit .Vì win 32 bit nhận tối đa có 3,25G ram .Nên dùng win7 hay hơn xp . Còn Mac ư quá cao với ae mình . Nếu mua máy Mac rất đắt tiền trong cùng một cấu hình máy . mà cài đc Mac lêm PC cũng rất khó và phức tạp.

21. videoHieu

videoHieu MemVIP

mình xài win 7 32b, mới đầu cài AL lên chạy cũng ok thấy vui vui,nhưng chừng 5p sau ko biết mình bấm nhầm nút hay sao mà nó ko làm j dc nữa xong là bị done send luôn,mình mở mấy project khác ra AL ko nhận mẫu sẵn nữa hix mà toàn done send,gỡ ra cài lại vẫn vậy.giờ pó hand

22. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Mình mới cái Win7 64 bit, máy chạy bình thường, nhanh hơn Xp nhiều.

manh khanh thích bài này.

23. haohao182

haohao182 MemVIP

Mình cài win 7 64 bit ultimate hơn 1 năm rồi chuyên dựng bằng Avid Liquit chưa thấy có vấn đề gì và cài được tất cả các plugin như win xp .Ai cài Avid Liquit gặp vấn đề gì hỏi mình biết sẽ giúp

fotokhanhcn, ngochao and congluan211 like this.

24. Thành Media

Mình mới Down vveef ghost thử. Dùng mới đầu thấy bình thường nhưng sau khi mình cài phần mềm diệt virut vào nó xóa mất file gì của Win ấy khởi động lại là không vào win đc nữa. Mình đã thử 2 lần rui. Phần mềm diệt virut của mình BKAV bản quyền.

manh khanh, ha78 and hungchuoi like this.

25. minh thong

minh thong Member

mình cài liquid trên win 7 64 b tất cả đều bình thường , chỉ có phần capture là không được không nhận thiết bị máy quay
    anh em nào biết chỉ dùm mình nha mình xin cảm ơn nhiều

26. TGC

Capture không được thì trả AL về chế độ của WinXP trong Win7, nếu chưa được nữa thì thử trả driver của IEEE 1394 về chế độ Legacy rồi thử lại!

manh khanh and hungchuoi like this.

27. minh thong

minh thong Member

cảm ơn bác để em thử lại xem sao

hungchuoi thích bài này.

28. minh thong

minh thong Member

làm sao để cài Xplole Pro4.0 vào plugins liquid được mong các bác chỉ dùm em nha

hungchuoi thích bài này.

29. tranduyetsla

tranduyetsla MemVIP

mình cài avid và cũng đang dùng win7 64 bit bản Ultimate chạy rất ổn định kể cả các plugin.
    [​IMG][/IMG]
    cài avid thì các bạn đừng tắt chế độ UAC

30. minh thong

minh thong Member

các bác giúp em với em cài liquid trên win 7 64 bit bị lỗi phần capture , vào capture nó báo NO DEVICE AVAILABLE nên không capture phim được
    em pó tay lun mong các bác chỉ giùm em

31. tranduyetsla

tranduyetsla MemVIP

hiện tượng này là avid không nhận được thiết bị như máy quay hay box bạn kiểm tra lại dây cáp kết nối hoặc vào phần Setting chon dấu tích IE 1394

32. Thành Media

Của mình bị lỗi TitleDeko avid không nhận cái này. Ai biết cách cài TitleDeko dành cho Win 7 X64 chỉ mình với.

33. videochau

videochau Già Làng

Chuột phải vào thư muc cài, propeties>thẻ compatibility - chọn run this program - lick vào dấu kiểm chọn sp3.

lamnghiepphuquy and Thành Media like this.

34. Thành Media

Ừ mình làm được rùi. Rất cảm ơn bác Châu nhé.

35. Thành Media

Ah còn cái này nữa. Số là lúc trước không cài được TitleDeko nên mình đã cài TitleDeko pro bây giờ thì cài được nhưng Avid lại nhận TitleDeko pro mà không nhân TitleDeko ai biết cách chuyển avid nhận TitleDeko không. Mình đã thử remove TitleDeko pro thi nhưng nó không cho mình gõ bỏ.

36. TGC

Win7 x64 nó không chạy được TDeko RT, duy nhất phải chọn TDeko Pro và phải cài ở chế độ XP Compatibility mới được!

Chỉnh sửa cuối: 29/5/11
    lamnghiepphuquy and Thành Media like this.

37. minh thong

minh thong Member

mình cài win 7 64 bit và cài đầy đủ driver xong thì không nhận ổ đĩa CDROM nữa

38. videochau

videochau Già Làng

Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Dow về làm theo hướng dẫn, khởi động lại máy tính.(Máy thiếu phần nào thì sửa phần đó)

39. kendystudio

kendystudio MemVIP

Anh em chỉ giúp cách fomat khi cài win7 với ???? Bật chế độ thumbail của nó ở chỗ nào ?? Dùng win7 hay thì có hay nhưng phiền toái nhiều cho dân làm đồ họa ?? Khi cài lại không fomat ổ đc dung lượng tăng lên đáng kể cho máy cấu hình yếu . Quay về XP3 dùng cho an lành bà con à ......... Dãy số trên bàn phím chữ bấm ra toàn ký tự vớ vẩn .... .

40. thiencp

thiencp New Member

Bạn đã sai lầm khi đã phát biểu những lời như thế,cái đấy thể hiện trình độ của bạn vẫn còn hơi kém.Bây giờ cho mình quay lại XP thì không muốn luôn,tuy nhiên trong vấn đề dựng phim của 1 cửa hàng vẫn cần có 1 pc cài XP,vì Box của avid không support cho Win7

41. Thành Media

Sao bác này lại có nhận xét như vậy, Có rất nhiều người làm ảnh làm phim giỏi nhưng đâu biết tý gì về sửa chữa máy tính đâu. Người ta dùng Xp quen rồi giờ sang Win 7 có nhiều cái khác chứ có gì đâu.

dangkhoa13379 and manh khanh like this.

42. thiencp

thiencp New Member

Đồng ý với bạn như thế.Mình rất thẳng tính,mình nghĩ nếu không biết thì đừng khuyên người ta phải quay lại Xp cùng với mình chứ.Tôi xin ví dụ như thế này,máy tính bạn cấu hình cao ram 8gb lận chẳng lẽ bạn cũng dùng XP sao,cho nên không hiểu vấn đề gì thì post lên anh em cùng nhau giải quyết,chứ không nên quy chụp nó là tốt hay không tốt,các bạn cài win7 64bit đừng chọn Tiếng Việt nhé,lý do nhiều phần mềm không hiểu được đâu,hay sảy ra nhiều lỗi khó hiểu lắm

vuminhthe and manh khanh like this.

43. TGC

Lối mòn là con đường luôn có nhiều người đi, có thể con đường đó không rộng nhưng nó dễ đi do đó cũng có nhiều người ngại đi trên những con đường mặc dù mới nhưng xa lạ, chính vì thế nếu những ai có mong muốn được trải nghiệm cảm giác bước đi trên con đường mới, rộng hơn và tốt hơn cảm giác lúc đó như thế nào thì cũng nên thử 1 lần với Windows 7 cho biết.

Có thể 1 lần chưa quen, thì tiếp tục 2-3 lần nữa, dần dần con đường xa lạ cũng sẽ thành lối mòn nếu mình chịu khó đi nhiều lần trên con đường đó. Khó có thể quy kết điều gì 1 cách vội vàng vì bản thân trình độ của mỗi người mỗi khác, chỉ có thể khẳng định 1 điều: biển học là vô bờ, ai cầu tiến và chịu khó ... không sớm thì muộn cũng đạt được thứ mình muốn.

thanhbo, vuha42, vuminhthe and 9 others like this.

44. Thành Media

Hehe Bác TGC này có vi dụ hay đó nhỉ. Đúng là phải học nữa học mãi. Biển học là vô bờ.

45. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

em đi bộ trên con đường mới ai ngờ đi dc 1 đoạn bị tắc đường lại phải thuê ông xe ôm tên là Ghost chở ngược lại 1 ngày chạy 4 vòng như vậy cũng thấy phê phê :D

46. TGC

Hồi nào rãnh rỗi quyết chí đi lại vài chập nữa là được thôi. Hãy tin tưởng chắc thắng vào điều đó, vì TGC là 1 trong số rất nhiều người đang dùng tốt Windows 7 x64 để chạy các trình đồ họa đây! nó hơi rối chứ không phải "tắt đường" đâu, biết ý nó và làm theo cách nó muốn là mình được việc D

manh khanh, Lynhth and quynh chau like this.

47. thienstudio

thienstudio New Member

Đấy là bạn chưa có kinh nghiệm cài đặt thôi,chúng ta chịu khó thêm chút là : nên tạo bản ghost khi chúng ta thành công ở mỗi nấc thang,có vấn đề gì chúng ta bung lại thôi

48. Thành Media

hehehe. bình thường mà dùng máy tính thỉnh thoảng cũng nên thế chứ. Mình đang điên đầu với cái ổ 500 G. Tự nhiên sáng nay không vào ổ được nữa. Hix vào nó đòi format. Tức mún điên đây. Biết bao giữ liệu phim ảnh của khách. Lại còn 2 đám cưới đang dựng dở mà băng lại quay đè rùi mới đau.

49. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

tất nhiên là phải đi lại rồi vì thực ra em cung đã dùng win 7 từ rất lâu rồi nhưng admin cho cái bản ghost win xp đầy đủ về avid quá mà em thì chưa cài đến avid bao giờ 2 nữa con cạc âm thanh của em nhảy sang win 7 nó hát ko hay = thằng win xp lại hay lỗi ko setup sound lên dc 5.1 nữa lên nhiều lúc cũng thấy hơi bực mình với lại mấy hôm nay nhiều việc quá lên chưa đủ time để tiếp tục thôi chứ đường đường là trangnhibs sao lại để thua thằng w7 64bit dc :D

50. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

thông thường khi bị như vậy mình cắm ổ đấy chuyển qua máy khác đôi khi đứt cáp nó cũng bị như vậy nếu vẫn ko dc thì còn 1 tuyệt chiêu được ăn cả ngã về không đó là nó thích format thì format luôn cho nó sau đó dùng phần mềm cứu lại " nhưng mà chiêu này thì hên xui ". nếu vẫn ko được thì còn 1 cách cuối cùng đó là nhấc điện thoại lên gọi cho anh 119 kêu anh ấy cứu lại nhưng giá hơi chát nhưng dù sao lúc này thì có còn hơn ko

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |