video bị răng cưa

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi ha78, 18/4/12.

1. ha78

ha78 MemVIP

có lẽ các bác làm phim ít nhiều cũng va vấp vấn đề này rồi,nhưng em vẫn chưa rõ nguyên nhân tại sao? khi xem trong avid khi dựng và máy quay phim thì video vẫn mượt mà,em xuất ra thì hình chuyển động khi lia máy hoặc người di chuyển thì hình bị răng cưa.em đang tự nghĩ hay do mình nén dvd chưa đúng (máy tính cảu em cũng là dạng tạm được),khi mang ra xem trên tivi thì rất khó chịu,mong các bác cho em ý kiến về vấn đề này,chân thành cảm ơn ghé thăm bài viết!

Thanh Hang thích bài này.

2. Avid Pro

Avid Pro Điều hành viên cũ

Em dựng đúng và khi xuất thì em xuất ( để anh coi lại qua teamview) tiếp là khi em chép thí chép đúng chưa? Anh nói rồi muốn gì thì phải học, không phải cứ lên mạng hỏi Ae chỉ cho( khi chỉ thì em phạm lỗi và khách trả lại em rồi thì tiệm em mât uy tín) từ khi anh dựng film không ai trả lại film vì kỹ thuật. nhưng chiêu thì đâu phải nói ở đây? Anh khảng định mỗi người có một chiêu xử lý khác nhau.( Anh học photoshop 12 triệu) để rồi giờ ra vẫn thích và làm avid. quan trọng là kinh nghiệm chứ không ai chỉ hết được đâu!
    Đôi dòng nói ít mong em hiểu nhiều!

Chỉnh sửa cuối: 18/4/12

3. HaiNam_Studio

HaiNam_Studio Già Làng

Máy em cũng bị, em làm trên AP lúc xem hình chuyển động là bị răng cưa xung quanh hình và màn hình view1 trên Adobe Premiere Pro CS, khi dựng nó cứ mờ mờ và nhìn tức măt

Tuy là vậy nhưng khi xuất file khi kiểm tra trên monitor kiểm tra thì ko vấn đề j. Bác nào có cách khắc phục chỉ cho tụi em bít với.

4. tranduyetsla

tranduyetsla MemVIP

Có thể là 1 trong các lỗi sau: Do vega bị lỗi driver khi render có thể sẽ sảy ra lỗi, hặc do ổ cứng dung lượng còn ít quá. bạn thử kiểm tra loại trừ xem thế nào.

HaiNam_Studio thích bài này.

5. HaiNam_Studio

HaiNam_Studio Già Làng

mình đã down driver mới nhất rồi ổ cứng còn nhiều. cả 2 phương án trên đều ko đc.

ngochao thích bài này.

6. Avid Pro

Anh nói rùi. Đó là bí kíp mà mấy bác làm lâu năm bị đã sửa đc. vẫn biết là TVC giúp AE tiến bộ nhưng( 6 năm trước mình xin làm chỗ một người anh hiện đang dựng cho Quách Thành Danh) Các bác biết anh đó nói gì không? Cài gì anh biết anh chỉ cho em nhưng anh nói trước khi đi làm không được mang ổ cứng
    Thế đó và mình đã không làm!
    ( Người ta không tin minh thì thôi mình khỏi làm)! Xét cho cùng ai cũng vì miếng cơm manh áo, cái tâm( chia sẻ thỉ có nhiếu, ai cũng cần có miếng cơm lo cho mình và vợ con)! Nói thế thôi mong em hiểu!

HaiNam_Studio thích bài này.

7. manh khanh

manh khanh Banned

năm 2012 rồi mà vẫn có những con người vỗ ngực ra vẻ ta đây
    (mọi vấn đề đều đơn giản như đan rổ)
    Bác chủ thớt vào đây đọc hết từng chữ một cho em
    CÁI VẤN ĐỀ NÀY CÓ THỜI GIAN ĐÃ VỠ TUNG DIẾN ĐÀN KHÁC RỒI:
    bác chủ tham khảo ở đây sẽ vỡ ra vấn đề củâ bác
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    nguồn : KXV

Chỉnh sửa cuối: 19/4/12

8. Avid Pro

Chú nói là sao vậy? vẻ ta đây theo cách chú nói là thế nào?!

9. thoan976

thoan976 Member

cái này do bác xuất ra đuôi không đúng hoặc đuôi thấp tôi cũng bị như thế rồi ,lên xuất ra avi là ngon nhất

van son thích bài này.

10. viptrung93

viptrung93 New Member

Em không làm phim nhưng em cũng làm video ảnh cưới bằng 3D album,và 3D album cũng bị răng cưa,nhưng em khắc phục được,em dùng 3d album để làm kỹ xảo cho ảnh,từ 3d em render ra avi và phải dùng plugin kèm theo là panasonic codec để khử nhiễu và răng cưa,rồi em sang ulead ghép nối chèn nhạc lại render ra avi tiếp và lại dùng panasonic codec file lớn quá không in ra đĩa dvd 4.7G được em dùng procode ép xuống DVD(vob pal).Em làm đĩa như vậy đó ạ.Em không làm phim nên có gì không phải mong bác bỏ qua.

manh khanh thích bài này.

11. manh khanh

manh khanh Banned

bạn làm vậy là đúng rồi ! nếu không có vấn đề gì thì cứ thế mà kiếm xiền nuôi vợ con thôi
    đừng nghe mấy cái đài trung quốc mà có ngày $ mất tật mang

12. hanamcool

hanamcool MemVIP

Theo tớ thì ở đây không nên cãi nhau mà nên tìm cách giải quyết vấn đề cho chủ thớt đi. Tớ thì chưa từng bị lỗi này bao giờ cả. Đường link bài viết đến KVX chả hiểu sao cũng chẳng vào được. Nhưng theo mình thì vấn đề này liên quan đến số lượng hình trên 1 giây đó các bạn ạ.Khi số lượng hình ko đạt đủ 30/1S thì nó sẽ bị ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh. vài lời đóng góp ^^

ngocto76 thích bài này.

13. PhuocNguyen

PhuocNguyen MemVIP

Dù bạn làm việc ở bất kỳ phần mềm 3D Animation, phần mềm dựng phim chuyên nghiệp như AVID ,Edius, Premier, Apple Final Cut hay những phần mềm bán chuyên nghiệp như AVID LIQUID, Sony Vegas..v..v.. đều gặp một số trục trặc nhỏ trong vấn đề xuất file và hầu hết mọi người đều quên hoặc không biết về khái niệm Interlace. Nếu như việc dùng Video chỉ để đăng tải lên Youtube,chia sẽ lên các forum,hoặc đơn thuần là xem trên máy tính thì việc setup thông số Interlace không hề quan trọng. Thế nhưng,nếu đã nhắm đến việc phát Video của bạn lên các thiết bị dân dụng bằng đầu DVD,VCD hoặc cao hơn nữa là phát sóng trên Đài thì việc không quan tâm đến vấn đề Interlace là điều hoàn toàn trái ngược. Hoặc dả bạn làm việc này trái ngược với mục đích sử dụng video cũng sẽ gặp phải vấn đề như các bạn vẫn hay bị là hiện tượng có dạnh sọc ngang khi xem video ở những cảnh chuyển động nhanh như hình bên dưới.
    Trước hết, giải thích một các dễ hiểu rằng: Interlace Scan là từ chuyên môn dùng để chỉ kỹ thuật phát hình theo nguyên tắc quét 2 lần trong 1 frame. Có nghĩa là,với 1 frame Video tĩnh của chúng ta sẽ được chia làm 2 phần theo nguyên tắc dòng từ trên xuống: 60 dòng cho chuẩn NTSC (60Hz)
    50 dòng cho chuẩn PAL (50Hz)

Như chúng ta đều biết: 60 hay 50 dòng là bao gồm 2 field, đối với PAL - 25 dòng x 2 field là 50, tương tự với NTSC. Mà thực tế ở đây, trong tỉ lệ 576 pixel chiều cao của khung hình có tới 625 đường scanline (với PAL), và trên 625 đường này, nó quét 625 dòng từ 1 tới 625 và cách thể hiện theo dòng 1, 3, 5, 7 là upper và 2, 4, 6... là lower.
    Đối với SD, đơn cử là AVI D hoặc D1, uper field hay Lower Field nó không phụ thuộc vào máy quay mà nó phụ thuộc hoàn toàn vào phần cứng và phần mềm capture.

Bên KXV vào không được nên tìm trên mạng mang về cho bạn đọc :D tích góp nhiều chổ dzô luôn .... còn thiếu xót gì thì ....đợi tìm thêm đã :D

guco, duylinh_hp, tissot and 3 others like this.

14. hongtrang.ht

hongtrang.ht MemVIP

Đây là bài viết về vấn đề răng cưa của bác AlvinDuck bên kỹ xảo việt

Nguồn Kyxaoviet.com

Chỉnh sửa cuối: 31/12/12
    guco, ldklam and thaoxb like this.

15. ngochao

ngochao Active Member

chú giúp cháu với cháu dùng avidliquid
    xuất file ra avi bị răng cưa
    làm thế nào để mất răng cưa cháu cảm ơn

16. ha78

ha78 MemVIP

bạn thử dùng trình khác để dựng xem thế nào?

17. Dương Quá

Dương Quá New Member

Video Bị Interlace Răng Cưa Rồi , Khi Xem Video Gốc Chưa xử lý , hay Chưa Cover Lại Thì Xem Rất Đẹp Và Mượt , Nếu Video Của Bạn Ko Bị Interlace Răng Cưa Thì Xử Lý Hay Cover nó sẽ ko bị Răng Cưa , Còn Nếu Bị Rồi , Bạn Phải Dùng Phần Mềm Khử Interlace Răng Cưa Đi Là Xong , Muốn Xử Lý , Hay Cover , Hay Xuất Ra DVD thì cũng ko bị ,

18. guco

guco New Member

cảm ơn các bác đã hướng dẫn mình đã khắc phục được rồi. Mình bị lỗi này lâu òi mà không biết cách sửa, làm video ngắn thì ko sau nhưng dài tầm 20s là bị răng cưa.

>>> tìm Field:
    Nếu dùng xem trên máy tính,hãy chọn Progressive
    Nếu dùng xem trên DVD,hãy chọn Interlace Lower Field first đối với Premier hoặc Bottom Field First đối với Edius.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |